ผู้เขียน หัวข้อ: Monster Power Flex 300 สายไฟ คุณภาพอีกตัวครับ  (อ่าน 6070 ครั้ง)

ลุงขี้เมา

• ซี5
วันนี้ ได้มีโอกาศลองใช้ Monster Power Flex 300 ตามที่คุณกมลนำทางไป หลังจากลองเบริน์ดูประมาณ 4-5 ชม. 8) 8) 8)
พบว่า ทุ้มนุ่มขึ้น กลางดี และความสงัดของตัวโน๊ตมากขึ้น พอสมควรครับ แต่ สำหรับปลายแหลม ยังไม่แน่ใจครับ
แต่ก็ถือได้ว่า เป็นสายคุณภาพอีกตัว ที่เหมาะสมกับราคาครับ

ที่สำคัญ ได้คุณภาพงานติดตั้งที่ดี การเดินสายในตำแหน่งที่เหมาะสม ทำให้สามารถคุมความยาวสาย จริงๆก็คือ งบประมาณค่าสายนั่นแหละครับ ได้อย่างไม่บานปลายครับ

สมาชิกท่านใดสนใจ ติดต่อขอราคาสมาชิกได้เลยนะครับ ช่วงนี้ เฮียนพใจดี มีสินค้าราคาสมาชิกมาเรื่อยๆ ครับ

.
..
...

ผมคงไม่ทำให้ราคาเฮียเสียนะครับ แค่อยากให้สมาชิกได้สินค้าดี ราคาเอื้อมถึงนะครับ อิ อิ ....   :D :D :D

:-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/21/09 09:38:14 โดย qualityteam »

kamol

• ซี5
Re: Monster Power Flex 300 สายไฟ คุณภาพอีกตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/21/09 06:47:30 »
ผมพึ่งมาค้นพบกับตัวเองว่า การให้ความสำคัญกับสาย สัญญาณ​ สายลำโพง และแม้กระทั่งสายไฟ ทำให้เครื่องเสียงเราเสียงดีขึ้นมาก 

ผมใช้ของระดับกลางๆ ตั้งแต่ Front , Amp , ลำโพง แต่ใช้สายมีคุณภาพ ทำให้รีดประสิทธิภาพ อุปกรณ์เหล่านี้ขึ้นมาได้มากอย่างผมเองแทบไม่น่าเชื่อ
เริ่มรู้สึกตั้งแต่ อาจารย์ นพพร ทำ เอ บี เทสในห้องลองของเฮียนพ กับสายสัณญาณ หลายๆเส้น และรับรู้มากขึ้นเมื่อติดตั้ง psi เข้ากับลำโพง DLS R6A  อย่างที่ผมเคยเล่าครับ
วันนั้นมีคนมาถามหลายคน ว่านี่ Iridium หรือปล่าว เสียงดี ราคา Iridium กับ R6A ต่างกันลิบ เรียกว่า สายมีส่วนช่วยเต็มๆ

การ upgrade สายไฟเดิมของรถ นอกจากจะทำให้ Noise Floor ในรถผมหายไป ยังทำให้เสียงดีขึ้น  ผมขอเปรียบเทียบว่า

ก่อนทำเหมือนผมเปิดน้ำ มีน้ำไหลออกมา แต่มันไม่เต็มท่อ  พอเปลี่ยนสายไฟรู้สึกว่า มันมาเต็มๆ ผมไม่มีความสามารถในการอธิบายความไพเราะ ว่าเป็นอย่างไร
แต่ฟังออกได้ว่าเสียงดีขึ้น ชัดเจน ก่อนติดและหลังติด  อารมณ์ประมาณ ติดเสร็จขึ้นไปนั่ง ในรถแล้วงง งงแบบยิ้มได้ ว่าโหมันได้ขนาดนี้เลยเหรอ กับเปลี่ยนสายไฟเนี่ย

หากระบบท่านพอใช้ได้อยู่แล้ว ผมอยากให้ลองพิจารณา เปลี่ยนสายไฟ หรือสายลำโพงดูด้วยครับ

เส้นสุดท้ายที่ผมจะติดก่อน จะปิดการก่อสร้าง phase 2 นี้คือสายสัญญาณ  sub Monster ที่แผงตั้งอยู่ไกล้ๆ ประตู ของ QC  :)
แต่คงจะกลับมาทำ หลังจากไปเที่ยวกลับมาครับ แล้วจะมารายงานผลนะพี่ดนัย  เผื่อจะตามๆกันมาอีกสักเส้น  ;) ;)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
Re: Monster Power Flex 300 สายไฟ คุณภาพอีกตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/21/09 09:21:51 »
อย่าเพิ่งปิดเฟสครับน้ากมล

ยังเหลืออะไรอีกตั้งแยะอะ.. :o
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/21/09 09:43:48 »
น้าเนสครับ

Phase 1 เดือน สิงหาคมครับ  ติดตั้งไปรอบแรก upgrade ลำโพง และติดแอมป์ ติด cap และ damp ประตู

Phase 2 เดือน กันยายน - ตุลาคม ติด sub  เพิ่มแอมป์ ติด Bit One เปลี่ยนลำโพง และ upgrade สายต่างๆ พร้อมเซ็ทเสียงใหม่ 

เลยคงปิดโปรเจ็ค phase นี้เพื่อทำการ burn อุปกรณ์ต่างๆ ให้เข้าที่ครับ จะได้ฟังทั้งระบบที่ผ่านการ burn อุปกรณ์อย่างเหมาะสมแล้วสักพัก เพราะก่อนหน้านี้ผมยังไม่มีโอกาสฟังเลยครับ ติด DLS ได้ไม่นานก็ถอดออก    จะได้ฟังเพลงเพราะๆจากระบบที่ mature สักหน่อย และมีเวลาหาเงินหาทองเพิ่มด้วยครับ  :) 

Phase 3 อาจจะ ธันวาคม - มกราคม ครับ  :D

จะทำอะไรตอนนี้ยังไม่ได้คิดนะครับ ไว้ค่อยปรึกษาเฮียนพ และคุณเนส อีกทีครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/21/09 10:38:53 »
ให้เวลาพักหายใจ 1ทริป ตปท.นะครับ  :o

กลับมาก้อลุยกันต่อ..แต่ว่าน้าครีมก้อมีประวัติการอัพเดทที่เร็วเอาเรื่องเลยนะครับ

ถ้ายังเจตนารมย์แบบนี้ต่อไปอีกสามเดือน รับประกันว่าทำรถแข่งได้เลย....... ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/21/09 17:51:20 »
น่าสนใจเหมือนกันนะครับ
การให้ความสำคัญกับสายสัญญาณ

รออีกนิดเดียวหน่า

Bangpain

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/22/09 14:45:34 »
Monster Superflex กับ Monster Power Flex 300
สองตัวนี้ต่างกันหรือเปล่าครับ