ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki Swift & sweet by Qc Caraudio  (อ่าน 20742 ครั้ง)

Ben

• ซี1
  • *
Re: Suzuki Swift & sweet by Qc Caraudio
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09/14/11 13:09:59 »
สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน
หลังจากที่เบิร์นไปเรื่อยๆ เพิ่งมารู้ตัวว่า 1 เดือนแล้วนับตั้งแต่เข้าไปที่ร้าน (บิลบัตรเครดิตก็ถูกส่งมาเก็บตังค์ทันที  :( )

หลังจากที่ upgrade ชุดลำโพง (ชุดเล็กๆ) + เปลี่ยนฟร้อนใหม่ (เมื่อ 2 สัปดาห์ก่อน) โหยๆ เสียงมันมีการเปลี่ยนแปลงในทิศทางที่ดีขึ้นตามที่น้าๆได้บอกไว้จริงๆ
นี่ขนาดยังเฮียยังไม่ได้จูนให้นะเนี่ย  :D

ในความรู้สึกของผมนะ เสียงแหลมก็ฟังแล้วไม่บาดหู เบสก็ดูค่อนข้างกระชับ มีปริ้นๆบ้างนิดหน่อยเวลาเปิดเพลงมันๆ (เข้าใจว่ายังเบิร์นไม่เต็มที่ คงต้องรออีกสักพัก)
ฟังแล้วไม่เหนื่อย หูไม่ล้า ฟังได้เรื่อยๆๆ รถติดก็สบาย แอร์เย็น เพลงเพราะ
สรุปคือฟังเพลงแนวปล่อยอารมณ์ไปกับนักร้องและเครื่องดนตรีก็เคลิ้ม แต่พอเริ่มมีจังหวะก็ไปไหว 555+ ชอบจริงๆครับชุดนี้ รู้สึกว่าเสียเงินอย่างมั่นใจตามที่น้าๆหลายคนในนี้เคยพูดไว้

มีคำถามนิดนึงครับ ถ้าสมมติว่าต้องการให้มีรายละเอียดเนื้อร้องและเครื่องดนตรีชัดเจนขึ้น รวมถึงเรี่ยวแรงให้มีความกระฉับกระเฉงขึ้น ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
(กะว่าปีหน้าฟ้าใหม่ งบประมาณผ่าน จะได้ลุยเลย  :-\ ตอนนี้ก้มหน้าก้มตาเก็บเงินก่อนครับ 55 แต่ผมโชคยังดีที่บริษัทแจกคูปองอาหารกลางวัน ไม่งั้นต้ม มาม่าแน่ๆ)

ปล. ตอนนี้เอาออกรถออกไปขับเกือบทุกวันเลย (กะว่าต้องให้ครบ 100 ชั่วโมงให้ได้)
swift
front: clarion vx400a
speaker: diamond hex h600s
sub: id10 v.3 d2
amp: celestra fa475x

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
Re: Suzuki Swift & sweet by Qc Caraudio
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09/14/11 13:16:25 »
ถ้าสมมติว่าต้องการให้มีรายละเอียดเนื้อร้องและเครื่องดนตรีชัดเจนขึ้น รวมถึงเรี่ยวแรงให้มีความกระฉับกระเฉงขึ้น ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
:D :D :D รอน้าๆ มาตอบ  แต่พี่คงแนะนำ สายไฟ กับ สายสัญญา ใหม่ครับ เห็นผลแน่นอน และแยกแอมขับซับ เอาตัวเก่า มาต่อ bi wide  :)
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09/14/11 13:23:59 »
ขอแนะนำเบื้องต้นตามด้านบนเลยครับ

คือเอา Celestra 2150 อีกตัวมาแยกขับ Sub
และโม Diamond Hex เป็น Biwire จะได้ใช้แอมเดืมขับลำโพงกลางแหลมและวูฟเฟอร์ได้เต็มที่

ส่วนสายก็เด๋วมาดูกันอีกทีครับ แต่ถ้างบถึงลุยได้เลย ดีแน่นอน :D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09/14/11 16:53:13 »
ดีใจที่น้อง Ben ได้ชุดที่ถูกใจครับ ขับรถฟังเพลงมีความสุข

แยก amp ขับ sub ดีจริงๆ ตามที่คิมบอกครับ น้อง Ben  แต่ถ้าให้พี่แนะนำตอนนี้ ลองดูเรื่อง การปรับปรุงเรื่องสาย ลำโพง สายไฟ ค่อยทำ และใช้งบประมาณยังไม่มากนัก ไม่ต้องรองบก้อนใหญ่  ปรึกษา คมก็ได้ครับ เสียงรถคมตอนนี้ ได้สายดีๆ เข้าไป  แอมป์ xxk ซึ่งรุ่นเล็กกว่าของ ben แต่รถคม ตอนนี้ เสียงดีมากทีเดียวครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09/14/11 21:36:23 »
ขอแนะนำเบื้องต้นตามด้านบนเลยครับ

คือเอา Celestra 2150 อีกตัวมาแยกขับ Sub
และโม Diamond Hex เป็น Biwire จะได้ใช้แอมเดืมขับลำโพงกลางแหลมและวูฟเฟอร์ได้เต็มที่

ส่วนสายก็เด๋วมาดูกันอีกทีครับ แต่ถ้างบถึงลุยได้เลย ดีแน่นอน :D

+1 :D โดนมาล่ะ กับการ..เเยกamp ขับsub + biwire เเล้วก็ใส่ mosconi fsa ..นี่ เสียงร้อง รายละเอียดชัดขึ้น ความเป็นดนตรีดีขึ้น ผิดหูผิดตา น่าพอใจมากๆคับ  ต่อไปให้สุด หลังจากเเยกampขับซับเเล้ว ก็ป. sub(เทพ) ultimo sc หรือ boston ก็จาฟังได้มันส์ สนุกสนาน เต็มอิ่ม ครบๆ เพิ่มอรรถรสในการฟังเพลงให้ดียิ่งๆขึ้นคับ  :-[  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/14/11 22:20:41 โดย O.V. »

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09/15/11 00:05:41 »
มาช้า น้าๆเค้าตอบกันไปหมดแล้ว

Kom_P

• ซี5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 09/15/11 09:35:22 »

ยังเหลือแนะนำให้ติดบิทวันของน้าตงไงฮะ

น้าตงจะได้จากไป H800 อย่างสงบครับ  ;D
คันหู...ม่ายรู้เปนอ่า~ร๊ายยย  >:(

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 09/15/11 09:41:33 »

ยังเหลือแนะนำให้ติดบิทวันของน้าตงไงฮะ

น้าตงจะได้จากไป H800 อย่างสงบครับ  ;D
:( >:( :'(

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 09/15/11 13:26:57 »

ถูกต้องน่ะคร้าบบบ  :D :)

Limited Edition

• ซี5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 09/15/11 14:35:03 »
รอผมมั่งๆๆ อย่าไปเร็วเกินตามไม่ทั ;Dน
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 09/16/11 17:48:03 »
เสาร์นี้เอารถมาติดเลย ทันแน่นอน  :D  เดี๋ยวเข้าไปช่วยกันลุ้น วันติด
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Limited Edition

• ซี5
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 09/16/11 20:32:45 »
เสาร์นี้เอารถมาติดเลย ทันแน่นอน  :D  เดี๋ยวเข้าไปช่วยกันลุ้น วันติด

รถมา 23 ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าไปฟังอีก ครับ
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE