ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เรื่องเครื่องเสียง *ฉบับเบาใจครับ*  (อ่าน 108201 ครั้ง)

Limited Edition

• ซี5
สวัสดีครับ ผมน้องผู้ไร้เดียงสาครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า พอดีผมออก Prius มาใหม่เป็นของขวัญให้กับแฟน ผมเองเป็นคนรักการฟังเพลงมาก ถือว่าเป็นชีวิตจิตใจเลยก็ว่าได้ แต่อย่าถามน่ะว่าเพลงอะไร บอกไม่รู้ครับ
ผมไม่ใช่คนหูทองคำ หูเพชร หรือ หูแพทตินัม อะไรทั้งสิ้น ผมอยากจะจัดชุดเครื่องเสียง 1 ชุดอ่ะครับ โดยที่ผมเข้ามาศึกษาในเว็บนี้อยู่ 3 วัน แต่ก็เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกครั้งแรก
ขอย้ำครับว่าเข้ามาอ่าน 3 วันในช่วงที่แฟนแอบหลับ เพราะเค้าไม่อยากให้ผมแต่งอะไรเลย เค้าชอบขับเดิมๆปกติ แต่ผมอยากทำ (อาการคันกำเริบ) ผมไม่รู้จักเลยครับเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์
รู้จักแต่ยี่ห้อ SONY JVC PIO ALPI ... แค่นั้น เรื่องลึกไม่รู้อะไรทั้งสิ้น แบบว่าโง่มากแต่ชอบฟังเพลง 3 วันที่ผมอ่านทุก review และ ต.ย. ทุกคันที่ทำไป ทำให้ผมมั่นใจเลยว่า
ผมจะมาทำที่นี้ จากรูปที่ถ่ายมาให้ดู ฝีมือเนียนมาก ชอบครับ (แต่เห็นมี Prius อยู่ 2 คัน) และเรื่องมันมีอยู่ว่า

1. ผมต้องการที่จะทำเครื่องเสียงใหม่ โดยที่จะยังคงใช้ Front เดิมของมันก่อน เพราะถ้าเปลี่ยนไป ภรรยาแอบรู้โดนด่าหูชาแน่นอน
2. ผมต้องการให้น้าๆจัดเครื่องเสียงสำหรับคันนี้อ่ะครับ ผมฟังทุกแนว ไม่ว่า Eagle Santana จีน ลูกทุ่ง วัยรุ่น อคูสติก แบบว่าทุกแนวเลย (แต่อย่าถามน่ะว่าเพลงอะไร)
3. ถ้าผมไม่ต้องการให้ระเบิดแผงประตูรถด้วย แต่กว้านโดยที่ใช้แผงปิดแบบเดิม (ไม่ให้ภรรยารู้ว่าผมไปทำอะไรมา)
4. เอาแบบ ราคากับความคุ้มค่าไปด้วยกัน ไม่แพงมากเว้อ เอาแบบ กลางๆไปดี (กะว่าทำเสร็จ หายไปสัก 2 ปี กลับมา อัพใหม่)
5. ผมไม่แน่ใจว่าต้องทำกี่วัน แต่อันนี้ขอได้ม่ะว่า ขอวันเดียวเสร็จ จะเช้า 7โมง ถึง 2-3 ทุ่มได้ไม่มีปัญหา (เพราะถ้าเอารถค้างหลายวัน ภรรยาถามแน่นอน)
6. งบที่ผมตั้งใจไว้ทุกอย่าง ลำโพง น/ล แอม ซัป damp สายแต่USB ทุกสิ่งทุกอย่าง คือ 50000 บาท (ไม่รวมFront) แต่ถ้าแพงกว่านี้นิดหน่อย ไม่เป็นไร(เปิดช่องว่างไว้ล่ะ) จริงๆถ้าถูกกว่านี้และคุณภาพเสียงไม่ลดลงมาก ก็โอเคเลย ส่วนต่างถ้าเหลือก็จะขอนุมัติ 2 din กล้อง Blueto. (อันนี้ต้องขออย่างเป็นทางการ)
7. อันนี้เผื่ิอไว้ ... ยังไม่รู้ว่าจะทำไรต่อดี

ผมอ่านกระทู้หลายๆอันแล้ว ผมรู้สึกว่าที่นี้เป็น Social ดีครับชอบบบบบ มาก ดูเป็นพี่น้องกัน หากใครมีอะไรแนะนำ เด็กคนนี้ได้

จักขอบพระคุณอย่างยิ่ง คร๊าบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/25/11 20:02:16 โดย Limited Edition »
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ยินดีตอนรับครับสมาชิกใหม่ครับน้า ขอนั่งคอยคำตอบจากน้าๆเป็นเพื่อนครับ

tong

• ซี5
ยินดีต้อนรับครับ ที่นี่สบายๆครับ เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง กันทั้งนั้น เข้าเรื่องเลยแล้วกัน

ถ้าบอกว่าฟังทุกแนวแล้วแอบแฟนมาทำแนะนำแบบนี้เลยครับ ลำโพง Daimond Hex (แหลมโลหะ) + celestra FA475

คู่นี้น่าจะประมาณ สี่หมื่นนิดๆ ไม่มีซับเพราะเด๋วแฟนน้ารู้ อิอิ ส่วนสายไฟเข้าแอมป์อันนี้อยากให้ใช้สายไฟ BRAX เพราะมันเข้ากับ Celestra มากๆ

งบที่เหลือก็เป็นค่าแดมป์ประตูจัด STP ไปเลยทีเดียวจบ ทุกอย่างดูเหมือนเดิมแฟนไม่รู้แน่นอน  ??? แต่ผมว่าผู้หญิงหูดีนะ

ส่วนเรื่องติดตั้งวันเดียวเสร็จครับเข้าแต่เช้าดึก..............................ก ดึก เสร็จครับ  ยังไงลองหาเวลาว่างๆแวะเข้ามาฟังก่อนครับ

??? ผมว่าเปลี่ยน front ใหม่ไปเลยครับน้า สำหรับ front 2 din ผู้หญิงชอบ ติดกล้องมองหลังด้วยปลอดภัยเวลาถอย อิอิ

ปล. เด๋วลำโพง GM รอสาวก GM มาแนะนำ

zeed2000

• ซี5
ยินดีต้อนรับครับ ที่นี่สบายๆครับ เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง กันทั้งนั้น เข้าเรื่องเลยแล้วกัน

ถ้าบอกว่าฟังทุกแนวแล้วแอบแฟนมาทำแนะนำแบบนี้เลยครับ ลำโพง Daimond Hex (แหลมโลหะ) + celestra FA475

คู่นี้น่าจะประมาณ สี่หมื่นนิดๆ ไม่มีซับเพราะเด๋วแฟนน้ารู้ อิอิ ส่วนสายไฟเข้าแอมป์อันนี้อยากให้ใช้สายไฟ BRAX เพราะมันเข้ากับ Celestra มากๆ

งบที่เหลือก็เป็นค่าแดมป์ประตูจัด STP ไปเลยทีเดียวจบ ทุกอย่างดูเหมือนเดิมแฟนไม่รู้แน่นอน  ??? แต่ผมว่าผู้หญิงหูดีนะ

ส่วนเรื่องติดตั้งวันเดียวเสร็จครับเข้าแต่เช้าดึก..............................ก ดึก เสร็จครับ  ยังไงลองหาเวลาว่างๆแวะเข้ามาฟังก่อนครับ

??? ผมว่าเปลี่ยน front ใหม่ไปเลยครับน้า สำหรับ front 2 din ผู้หญิงชอบ ติดกล้องมองหลังด้วยปลอดภัยเวลาถอย อิอิ

ปล. เด๋วลำโพง GM รอสาวก GM มาแนะนำ

สนับสนุนตามน้าตงเลยครับ ถ้าฟังแบบทุกๆแนว Diamond Hex + Celestra เนี่ยดีมากๆเลยครับ
ส่วนซับ ผมว่าคงจะต้องขออนุมัติเพิ่มเติมแล้วล่ะครับ เพราะแฟนน้าเห็นแน่ๆถ้าติดแล้ว
ผมเอารถแฟนผมมาทำ ตอนนี้ก็ยังไม่ติดซับ เพราะเหตุผลเดียวกัน
เสียงก็พอใช้ได้นะครับ แต่จะรู้สึกว่ายังขาดๆอยู่ เทียบกับอีกคันที่มีซับไม่ได้จริงๆ
นี่ก็เล็งๆอยู่ว่าจะเอาไปติดซับเพิ่มเหมือนกัน โดนด่าก็ยอม แต่เค้าจะเอา :'(

ปล.เปลี่ยนฟร้อนน่ะไม่ยากหรอก เอาเรื่องมีกล้องมองหลังล่อเข้าไว้ เดี๋ยวคุณแฟนก็โอเองอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/29/11 13:49:14 โดย zeed2000 »
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

SS

• ซี5
อ่านกระทู้นี้แล้ว เหตุผลคุ้นจริงๆ เดี๋ยวเชื่อสิว่ามันก็หาเหตุผลไปอธิบายกับที่บ้านได้เอง :-\

แล้วเดี๋ยวก็จะมีใครตามมาบอกว่า ไหนๆก็มา..... :-[

แนะนำว่าทำอะไรก็ได้ที่upได้ง่ายๆ เตรียมตัวไว้ถ้าจะทำแล้วไม่ต้องมีอะไรโยนทิ้ง รองรับได้ทุกสิ่งในอนาคต

tong

• ซี5
อ่านกระทู้นี้แล้ว เหตุผลคุ้นจริงๆ เดี๋ยวเชื่อสิว่ามันก็หาเหตุผลไปอธิบายกับที่บ้านได้เอง :-\

แล้วเดี๋ยวก็จะมีใครตามมาบอกว่า ไหนๆก็มา..... :-[

แนะนำว่าทำอะไรก็ได้ที่upได้ง่ายๆ เตรียมตัวไว้ถ้าจะทำแล้วไม่ต้องมีอะไรโยนทิ้ง รองรับได้ทุกสิ่งในอนาคต
ชุดที่ผมแนะนำรับรองเดินได้ยาวๆเลยไม่มีโยนทิ้ง มีแต่ใส่เพิ่ม  ;D  ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้ว  :-\

kok rayong

• ซี2
  • **

ชุดที่ผมแนะนำรับรองเดินได้ยาวๆเลยไม่มีโยนทิ้ง มีแต่ใส่เพิ่ม  ;D  ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้ว  :-\

โปรดระวังคำนี้ของน้าตงให้ดี ไม่เชื่อถามน้าโฮ้ดูก็ได้  ;D ;D

noomko_na

• ซี5

ยังไม่ครบครับ ยังต้องต่อด้วยประโยคที่ว่า ยังดีกว่านี้ได้อีก ....  ;D ถึงจะครบ

zeed2000

• ซี5
สมกับเป็นน้า ตงชิบ้า นำสิ่งที่ดีสู่ชีวิตจริงๆ
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

น้าหนึ่ง

• ซี5

Yesterday

Hybrid Ovation ll (new) : Exceptional sound with easy installation

Today

Elate Limited Edition : Delivering the definitive sound experience

• ซี5
ขอบคุณมากๆครับ

วันนี้ด้วยความร้อนใจ หลังจากโพส ก็ขับมาจากลาดกระบังตรงมาที่ QC85 แต่ไหง ปิดอ่ะครับ ผมมาถึงเวลา 13.00 เกือบขับเลย ปิดรั้ว 555+ สงสัยผมไปผิดวัน

เรื่อง แอม กับ sub ติดได้ อิอิอิ อันนี้พอมีข้ออ้างได้ แอมป์ไว้ใต้เบาะ Sub วางข้างหลังเหมือนรถในนี้อ่ะ เอาเนียนๆ (เดี๋ยวบอกไม่กี่พัน พี่ทำมาตัวเดียวเอง เสียงดีขึ้นน่ะ ว่าม่ะจ๊ะ)

แต่ front นี้ อาจจะยังใช้เดิมก่อนแต่ทำเตรียมรอไว้เลย ไม่นานครับ

(โอ๊ย ขับมองถอยไม่เห็น /ไม่เป็นไรจ๊ะ เดี๋ยวพี่ทำให้ ขอ 3 หมื่น/ อะไรกัน 3 หมื่นเลยหรอ / พี่ว่าปลอดภัยน่ะ แค่ 3 เอง/ ก็ได้ๆ / เอิ๊กกกกกกกก)
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ต้องขอโทษจริงๆครับ  ร้านหยุดทุกวันจันทร์   

รบกวนมาใหม่เดี่ยวทำราคาพิเศษให้ครับ  [  ไม่ใช่พิเศษแบบก๊วยเตี๋ยวนะครับ  ]   :-\
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

• ซี5
ไม่เป็นไรครับ

พอดีวันนี้แอบภรรยาไป พอดีบอกว่าไปธนาคาร นี้ก็เพิ่งกลับมา เดี๋ยวอาจจะเป็นวันอังคารหน้าล่ะครับ เพราะช่วงนี้คุณแม่ขึ้นมาทำธุระ

ที่ผมเข้าใจไม่รู้ว่าถูกต้องอย่างไร สายที่เปลี่ยนแบบดีๆนี้ คือต้องรื้อ front เดิมออกมาด้วยใช่ม่ะครับ แล้วกรอบของ Prius นี้ของตรงรุ่นม่ะครับ(ถ้ากรณีจะเปลี่ยน)

ยังไงตอนนี้ของ Step แรกก่อน คือ ชุดลำโพงหน้า / หลัง ,ชุดแอมป์ , ชุดซับ, ชุดสายไฟ, ชุดแดมป์ แค่นี้เป็นพื้นฐานก่อน ทำในวันเดียวเสร็จ (ต้องห้ามใจไว้ ไม่งั้น งบไหลลลล) :(

ที่เรียกเป็นชุดๆ นี้ผมเข้าใจเอง เพราะถ้าเรียกแต่ชื่อนี้ ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ต้องไป Search หาอีก เดี๋ยวขอดูราคาพิเศษจาก ท่านต่างๆในนี้ก่อน ถ้างบเหลือ เดี๋ยวจัดต่อ เอิ๊กๆๆ :D

(แต่แอบเห็น แอมของ ARC /AUDISON /EMBLAZE มันต่างยังไงครับ)

ไหนก็จะทำแล้ว เคยเห็นว่า 0% KTC ช่วงนี้ยังได้อยู่มั๊ยครับ ถ้าได้นี้แจ่มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/29/11 18:32:36 โดย Limited Edition »

ART-art

• "เสียงดีวันนี้ เพราะ QC จัดให้"
  • ซี4
ของผมก็คล้ายๆ กันครับ แรกๆ แอบแฟนเข้ามาทำ แต่ตอนหลังแฟนก็เข้ามาด้วย

เข้ามาอยู่ด้วยกันในที่นี้ แล้วจะรู้ว่าที่นี่เป็นสังคมดีๆ มีได้ทุกวันครับ
Toyota Fortuner
Pioneer 3150 with Mosconi FSA and Groundlink
Celestra 745
Celestra 2150
GM C line -3 way
Sub ID10
Cable Brax,PSI,Tchernov and Monster
Interconnect Harmotech, Monster

"สังคมดีๆ มีได้ทุกวัน"

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล

โปรดระวังคำนี้ของน้าตงให้ดี ไม่เชื่อถามน้าโฮ้ดูก็ได้  ;D ;D

5555. น่ากลัวมาก. แต่ก็คุ้มค่าครับ
เรื่องราคาของอย่าไปตรงๆ รถผมบอกไป สองสามหมื่น 5555
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt