ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เรื่องเครื่องเสียง *ฉบับเบาใจครับ*  (อ่าน 112443 ครั้ง)

Prach

• ซี5
อังคารถ้าอยู่ถึงบ่ายสองน่าจะได้เจอกับผมครับ

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
ถ้ามีโอกาส อยากให้ฟังรถ น้า Kom ครับ  XXK ขับ Diamond Hex Bi Wire และแยกแอมป์ อีกตัวขับ sub

เสียงดีมากๆ
  :) เสียงดีอย่างงั้นเชียว  :-\

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
ถ้ามีโอกาส อยากให้ฟังรถ น้า Kom ครับ  XXK ขับ Diamond Hex Bi Wire และแยกแอมป์ อีกตัวขับ sub

เสียงดีมากๆ

ไม่ใช่ดีเฉยๆ แต่ดีมากๆ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

tong

• ซี5

เสียงดีมากๆ

อย่าประมาท ARC XXK  + Diamond Hex คันนี้นะครับ เสียงไม่ธรรมดาเลย เสียงร้องหวานๆ แต่กระชับ ให้เป็นฝ่ายบุ๋น

ส่วน XXK อีกคันที่ฟังแล้วชอบก็ของน้องนอต (mazda3) ARC XXK + GM S ออกแนวดุดันสนุกสนาน คันนี้ให้เป็นฝ่ายบู๊

2 คันนี้มาแรงแน่ๆ  :D :D :D

Kom_P

• ซี5

เสียงดีมากๆ

แต่โบราณว่าไว้ "พี่ว่ามันยังดีได้อีกนะน้องคม" 555
คันหู...ม่ายรู้เปนอ่า~ร๊ายยย  >:(

tong

• ซี5

เสียงดีมากๆ

แต่โบราณว่าไว้ "พี่ว่ามันยังดีได้อีกนะน้องคม" 555
ประโยคนี้ไม่ใช่ผมพูดแน่ๆ แค่กำลังคิดเอง  :-\

ปล. ถ้าอยากให้เสียงดีกว่านี้ใช้บริการได้นะครับคิดไว้ให้แล้ว  :-\

golfpy

• ซี3
อยากลองฟัง xxk กับ gm. S จางอะ

Limited Edition

• ซี5
อังคารถ้าอยู่ถึงบ่ายสองน่าจะได้เจอกับผมครับ

ขอบคุณ น้าPrach มากๆครับ ให้คำอธิบายผมให้มีความรู้อีกเยอะเลย ลังเล 2 ใจแล้ว

Al520 กับ Pio4350 แลัว แต่ยังขอ Sub 10 ไว้ก่อน(อันนี้น้องขอ) พี่ๆท่านใด พอเล็งเห็นข้อแตกต่างที่ทำให้เกิดคำว่าคุ้มค่าระหว่าง องค์นางหลวง 2 องค์นี้ ที่จะมาเป็นคู่ราชาอุสซี่มั่งครับ

ตอนนี้เดิน Concept แบบนี้ครับ

Pio4350+Celes+Dia Hex+ID10  ((( VS ))) Alp520+Celes+Dia Hex+ID10

เหตุผลที่เทใจมาทางนี้คือ จากที่ลองฟัง เสียงของ Pio ไม่ใสเท่ากับ Alp จึงเอา Dia Hex มาเสริมเพื่อเพิ่มความใสที่ถูกลดลงจาก Pio มา

แต่แว๊บแรกที่ชอบ คือ Al เส้นสายเสียงแจ๋วแว๋วเลย โดนสุด แต่กลัวว่าจะใสไปเมื่อใส่กับ Dia Hex ด้วยค่าตัวที่แพงขึ้นอีก(ไม่หน่อย)

ส่วนแผ่นนี้ เค้าบอกว่า Pio อ่านได้มากกว่า แต่วันนี้ลองรถพี่ Swift ใช้ Al ก็อ่านได้เยอะน่ะ แต่ช้ากว่า Pio

ใจชอบ Al แต่คุ้มค่า Pio

เห้ยยยยยเหนื่อยยยยย สาวก Pio กับ สาวก Al มาให้ Comment มาหน่อย สับสน ขอใช้เวลาศึกษาอีกนิดว่าเงินที่เสียไปจะคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้มาหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/06/11 17:12:12 โดย Limited Edition »
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

Limited Edition

• ซี5
อีกนิดครับ ID10 กับ IDQ นี้ต่างยังไงครับ ถ้าเอา Celes475 ขับออกมั๊ยครับ
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

ขอบคุณ น้าPrach มากๆครับ ให้คำอธิบายผมให้มีความรู้อีกเยอะเลย ลังเล 2 ใจแล้ว

Al520 กับ Pio4350 แลัว แต่ยังขอ Sub 10 ไว้ก่อน(อันนี้น้องขอ) พี่ๆท่านใด พอเล็งเห็นข้อแตกต่างที่ทำให้เกิดคำว่าคุ้มค่าระหว่าง องค์นางหลวง 2 องค์นี้ ที่จะมาเป็นคู่ราชาอุสซี่มั่งครับ

ตอนนี้เดิน Concept แบบนี้ครับ

Pio4350+Celes+Dia Hex+ID10  ((( VS ))) Alp520+Celes+Dia Hex+ID10

เหตุผลที่เทใจมาทางนี้คือ จากที่ลองฟัง เสียงของ Pio ไม่ใสเท่ากับ Alp จึงเอา Dia Hex มาเสริมเพื่อเพิ่มความใสที่ถูกลดลงจาก Pio มา

แต่แว๊บแรกที่ชอบ คือ Al เส้นสายเสียงแจ๋วแว๋วเลย โดนสุด แต่กลัวว่าจะใสไปเมื่อใส่กับ Dia Hex ด้วยค่าตัวที่แพงขึ้นอีก(ไม่หน่อย)

ส่วนแผ่นนี้ เค้าบอกว่า Pio อ่านได้มากกว่า แต่วันนี้ลองรถพี่ Swift ใช้ Al ก็อ่านได้เยอะน่ะ แต่ช้ากว่า Pio

ใจชอบ Al แต่คุ้มค่า Pio

เห้ยยยยยเหนื่อยยยยย สาวก Pio กับ สาวก Al มาให้ Comment มาหน่อย สับสน ขอใช้เวลาศึกษาอีกนิดว่าเงินที่เสียไปจะคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้มาหรือไม่

เรื่อง front ขอแนะนำอย่างนี้ดีดว่าครับ
Pioneer เน้นการใช้งานง่าย interface สวยงาม คุณภาพเสียงดีคุ้มค่า ราคามิตรภาพกว่า
Alpine เน้นคุณภาพเสียงที่ดีกว่าอีกระดับหนึ่ง แต่ใช้งานยากกว่า ต้องศึกษาสักพัก และราคาแรงกว่าพอสมควร

ส่วน ID กับ IDQ นั้น

IDQ ราคาสูงกว่าพอควร แต่เสียงลงได้ลึกกว่า รายละเอียดดีกว่าอีกระดับหนึ่งตามราคา อย่างไรก็ตามต้องการแอมที่กำลังสูงหน่อยครับ Celestra475
คงขับได้ไม่หมดครับ
ส่วน ID นี่เป็นซับที่ขับง่าย คุณภาพเสียงคุ้มราคาสุดๆ ไปได้หลากแนว เหล่าสมาชิกเกือบทุกคนเคยใช้ตัวนี้มาแล้วครับ Clestra475 ขับได้สบาย

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ถ้าเทียบแบบนี้ผมคงให้ Alpine ครับ เพราะดีทั้งน้ำเสียงและภาพ รวมถึงราคา เรื่อง interface ก็คงไม่ได้กดกันบ่อยๆ คงไม่ใช่เรื่องหลักสำหรับผม
ในอนาคตเรายัง upgrade เติม h800  processor ได้อีก น่าสนใจป่ะหล่ะ
QC Society MicroPrecision S7

Beaminess

• ซี2
  • **
มาเชียร์ Alpine ครับ สีฟ้า สู้ๆๆๆๆ

Prach

• ซี5
ถ้าเทียบแบบนี้ผมคงให้ Alpine ครับ เพราะดีทั้งน้ำเสียงและภาพ รวมถึงราคา เรื่อง interface ก็คงไม่ได้กดกันบ่อยๆ คงไม่ใช่เรื่องหลักสำหรับผม
ในอนาคตเรายัง upgrade เติม h800  processor ได้อีก น่าสนใจป่ะหล่ะ

กูรูมาคอนเฟริ์มเองเลยนะครับ เชื่อผมเถอะ แว๊ปแรกมักดีเสมอ (ที่เขาเรียกกันว่าปิ๊งๆ แบบว่า แบบเดียวกับปิ๊งสาวครับ ไม่ต่างกัน)  :-\

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5

กูรูมาคอนเฟริ์มเองเลยนะครับ เชื่อผมเถอะ แว๊ปแรกมักดีเสมอ (ที่เขาเรียกกันว่าปิ๊งๆ แบบว่า แบบเดียวกับปิ๊งสาวครับ ไม่ต่างกัน)  :-\
แหม น้าปราชญ์ ฟังดูมี something sweet นะเนี่ย  :-\
QC Society MicroPrecision S7

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ถ้าชอบแนวเสียงAlpine แล้วจัดไปเลยครับคราวหน้าค่อยupตามคำแนะนำตามน้าน้าเอ๊ะเลยจะได้ไม่เปลี่ยนบ่อย