ผู้เขียน หัวข้อ: มีลำโพงแนวสนุกสนานอะไรบ้างครับ  (อ่าน 5648 ครั้ง)

นายหนุ่ย

• ซี3
อยากทราบว่ามีลำโพงที่ให้เสียงแนวสนุกสนานอะไรบ้างครับ? ช่วยบอกรุ่นและราคาให้ด้วยครับ...ขอบคุณครับ... ;D

โจโจ้

• ซี5
Re: มีลำโพงแนวสนุกสนานอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/27/09 09:47:40 »
สวัสดีครับ คุณ Jackie เอ้ ใช่คุณแจ๊คกี้ ที่ทำรายการกับน้องนิหน่ารึเปล่าเนี่ย

คือแนวสนุกสนาน มันตีความได้หลากหลายเลยครับ
แนว SQ ก็มีสนุกสนานได้
แนว SPL นั่นก็สนุกสนาน

อยากจะขออนุญาตเรียนอย่างนี้นะครับ
ลองยกตัวอย่างเพลงแนวสนุกสนาน ที่คุณ Jackie ชอบฟังมาสักหน่อย
เป็นชื่อศิลปิน หรือชื่อเพลง ก็จะดีมากๆ
จะทำให้การตีความเป็นไปได้ถูกต้องขึ้นนะครับ

ส่วนเรื่องของราคาลำโพง
มันมีตั้งแต่หลักพันต้นๆ ไปหลักหมื่น ถึงหลักแสน จบที่หลักล้าน
คิดว่าเฮียนพคงต้องร่ายยาวแน่ๆ เลย
ช่วยบอกงบประมาณจะดีมากๆ ครับ
จะได้ประมาณการได้ถูกต้อง และตรงใจมากขึ้นครับ

teera_ph

• ซี5
Re: มีลำโพงแนวสนุกสนานอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/27/09 09:48:36 »
ตอนนี้ผมใช้ Prism SQ6 ผมก็ว่าได้มันส์ดีน่ะครับ เพลงช้าด็เสียงดีสมกับราคาครับ

ส่วนราคารอเฮียนพล่ะกัน อิอิ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/27/09 09:54:22 »
ของบประมาณคร่าวๆหน่อยครับ   ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

นายหนุ่ย

• ซี3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/27/09 10:18:22 »
หวัดดีครับเฮียนพ นี่ผมหนุ่ยเองครับ (รถ TEANA สีดำ)ที่จะติดชุด Cerwin Vega + SUB Boston ครับ คำถามที่ผมถามมาจากน้องๆในบริษัทครับ ยังไงรบกวนเฮียช่วยตอบด้วยครับ

ขอเป็นแนวแบบ SQ ครับ แนวเสียงแบบ pop rock ครับ แนวประมาณอัสนีย์-วสันต์ครับ
รบกวนเฮียช่วยเปรียบเทียบเสียงลำโพง Cerwin Vega IT 7.02Eและ Prism SE265 ให้ด้วยครับ แล้วมีตัวไหนแนะนำอีกหรือเปล่าครับ

งบประมาณ 8000-10000 บาท/คู่ครับ
ยังไงจะช่วยเชียร์ร้าน QC ให้ครับ... ;D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/27/09 11:27:17 »
ถ้าชอบมันส์ๆแนะนำลำโพง Kicker KS 650 อีกตัวอันนี้ได้ทั้งดังและดี
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

thekop_tiida

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/27/09 13:09:01 »
Prism sq6 ก็ฟังสนุกดีครับ สมราคาด้วย
เพลงร้องก็ ok นะ แหลมอาจจะไม่ได้รายละเอียดหยุมหยิมมากนัก แต่หวานใช้ได้เลย
mid-bass แน่นดี ไม่น่าเชื่อว่าจะได้ mid-bass เป็นลูก ๆ ได้ขนาดนี้

ปล. แนะนำให้ไปลองฟังเลยดีกว่าครับ ลำโพงแต่ละตัวมีบุคลิกของตัวมันเอง

Tiida 5 drs 1.6G
Pioneer AVH-P4150DVD
Amp: Performance Black Magic BM100.4
Speaker: Prism SQ6 w/ Prism Cable
Sub:mage dynamic ID10V3D4
2 front doors Accumat Damp

เพื่อนขาย Contact Lens อยู่ มีหน้าร้านอยู่สีลม สถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง ==> www.lens-hub.com

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/27/09 15:23:20 »
ถ้าชอบมันส์ๆแนะนำลำโพง Kicker KS 650 อีกตัวอันนี้ได้ทั้งดังและดี

Prism sq6 ก็ฟังสนุกดีครับ สมราคาด้วย
เพลงร้องก็ ok นะ แหลมอาจจะไม่ได้รายละเอียดหยุมหยิมมากนัก แต่หวานใช้ได้เลย
mid-bass แน่นดี ไม่น่าเชื่อว่าจะได้ mid-bass เป็นลูก ๆ ได้ขนาดนี้

ปล. แนะนำให้ไปลองฟังเลยดีกว่าครับ ลำโพงแต่ละตัวมีบุคลิกของตัวมันเอง

โอ้ว ดีทั้งน้านเลย เลือกยากแฮะ