ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ front สำหรับเพลงร้องให้ด้วยครับ  (อ่าน 15638 ครั้ง)

The_Phee

• ซี1
  • *
ช่วยแนะนำ front ต่อกับ phass es6.5 สำหรับเพลงร้องให้ด้วยครับ
ส่วนใหญ่ฟังจาก ipod ครับ
อยากติดใน civic รุ่นปัจจุบันครับ
ต้องการฟังแบบ front stage ครับ
ในอนาคตคิดจะเพิ่ม amp ครับ
ขอบคุณครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ถ้าเน้นฟัง iPod อย่างเดียวไม่ใช้ CD ก็ Alpine IDA-X305 ตามที่เพื่อนสมาชิกได้ Review ไว้
แต่ถ้าต้องการเล่น CD ด้วยในอนาคตอยากต่อเป็น Tri-amp ก็เล่นเป็น Pioneer p80rsII หรือ
Alpine 9887 ก็ได้ครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

โจโจ้

• ซี5
ขอทราบความชัดเจน หน่อยนะครับ ว่า
เป็นเพลงร้องประมาณไหน  :) :) :)

ไทยสากล
ฝรั่งสากล ป๊อบ ร็อค
สากล แจ๊ส
หรือไทยลูกทุ่ง
หรือแนว โอ-เป-ร่า
หรือแนว ร้องแบบ audiophile voice

ทุกแนวที่บอกไป มีการร้องได้ทั้งหมดเลย  :D :D

เดี๋ยวจะลอง download file
มาลองเปิดกับ ida-x305 แล้วจับน้ำเสียงมาบอกให้ครับ

เพราะผมก็ใช้ es 6.5 อยู่  ;D ;D

The_Phee

• ซี1
  • *
ขอบคุณครับ คุณJoJo
ที่ผมชอบฟังมากคือของ Eva Cassidy live at blues alley และก็พวก best audiophlie voice ครับ
สำหรับผู้ชายร้องที่ผมชอบมากคือ Al Somma และ Johnny Hartman ครับ
ของไทยก็ อรวี ป้าสวีทนุช และ รวมเพลงร้องใหม่ของ ประยงค์ มุกดา ครับ

ผมชอบฟังเสียงกลางที่อิ่ม เสียงสูงรายละเอียดดีครับ

คุณ JoJo ติดที่ปิ่นเกล้า หรือที่บ้านโป่งครับ
ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
ขอทราบความชัดเจน หน่อยนะครับ ว่า
เป็นเพลงร้องประมาณไหน  :) :) :)

ไทยสากล
ฝรั่งสากล ป๊อบ ร็อค
สากล แจ๊ส
หรือไทยลูกทุ่ง
หรือแนว โอ-เป-ร่า
หรือแนว ร้องแบบ audiophile voice

ทุกแนวที่บอกไป มีการร้องได้ทั้งหมดเลย  :D :D

เดี๋ยวจะลอง download file
มาลองเปิดกับ ida-x305 แล้วจับน้ำเสียงมาบอกให้ครับ

เพราะผมก็ใช้ es 6.5 อยู่  ;D ;D
แบบนี้แหละครับที่อยากเห็นมากๆ และก็อยากให้มีเยอะๆ นำประสพการณ์ที่มีมาแลกเปลี่ยนซึ่งกันและกัน
จะเป็นประโยชน์มากสำหรับทุกท่านรวมถึงร้านด้วยนะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

โจโจ้

• ซี5
แป๊บนึงนะครับ

ขอ download bittorrent ก่อน
เอาแบบ file flac เน้นๆ
แล้วจะเอามาบอกทันที

ส่วนตัวผม
ตอนนี้กำลังฟัง Susan Wong - Close to You อยู่

pecko CM

• ซี1
  • *
คุณโจโจ้ครับ file APE เราจะเอามาเขียนลงซีดียังไงครับ ผมโหลดบิทมาครับ

โจโจ้

• ซี5
จัดไปเลยครับ Easy.CD-DA.Extractor
ไฟล์เล็ก จิ๋วแต่แจ๋วแน่นอน
ผมว่ายืดหยุ่นและใช้ง่าย

วิธีก็คือ นำ .ape มาแปลงเป็น wav
แล้ว โยนไฟล์
เข้าโปรแกรมจำพวก CD-writer เช่น nero ได้เลยครับ

load จากนี้นะครับ พร้อมยาแก้ไอ
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=12CD34663DZX[TEJIEMQMF34K16WFK

pecko CM

• ซี1
  • *
ขอบคุณครับ

The_Phee

• ซี1
  • *
แนว Susan Wong - Close to You ก็แนวเดียวกับที่ผมชอบครับ
คุณ JoJo ฟังแล้วเสียงกลางเป็นอย่างไรครับ
เสียงสูงทอดตัวไหมครับ

ขอบคุณครับ

TJ

• ซี3

ขอถามคุณ Jojo หน่อยครับ ว่า download file music แบบ flac หรือ lossless ได้ที่ไหนบ้างครับ
เป็น web ในหรือนอกครับ
ขอบคุณครับ

โจโจ้

• ซี5
แนว Susan Wong - Close to You ก็แนวเดียวกับที่ผมชอบครับ
คุณ JoJo ฟังแล้วเสียงกลางเป็นอย่างไรครับ
เสียงสูงทอดตัวไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากอัลบั้มนี้ พูดอย่างไม่อายเลย  :o :o
สิ่งที่ผมชอบที่สุดจริงๆ กลับไม่ใช่น้ำเสียงของ Susan Wong

หากแต่เป็นคุณลักษณ์ของสุ้มเสียง ที่ได้จาก percussion ต่างๆ
โดยที่แต่ละเพลง (ที่มี percussion)
ผู้ให้จังหวะตั้งใจ สร้างอารมณ์ให้มีความตึงบ้าง
ผ่อนคลายบ้าง ลื่นไหลไปตามอารมณ์เพลงแต่ละเพลง  ;)

------------------------------------

เสียงกลาง (ในส่วนของ percussion) ยิ่งไม่ต้องพูดถึงครับ
ได้กลิ่นของความเป็น hi-end แน่นอน
ในส่วนของ นักร้อง ก็ให้ ambient อยู่ต่อหน้านักร้องได้ดีนักเชียว
ถึงแม้ระบบของผมจะยังไม่เต็มที่นัก
แต่ก็สามารถหลับตาเห็นปากนักร้องขมุบขมิบ
อยู่ตรงหน้ารางๆ  :-\ :-\

ทีเด็ดของอัลบั้มนี้ นอกจากเสียงกลอง และเสียงร้องแล้ว
ยังพบความพิเศษของเนื้อเสียง ได้จากย่านของ แซกโซโฟน
ที่ทำหน้าที่ อย่างขะมักเขม้น อยู่ใน track ต่างๆ ของอัลบั้มนี้

เปิดมา Track แรก ก็พบความพิเศษเลย  :o
่นัก แซ็กโซโฟน บรรจง ถ่ายทอดตัวโน้ตจากปลายนิ้ว
ลงบนตัวแซ็ก สัมผัสได้ถึงความชุ่มฉ่ำของน้ำลาย เอ้ย!!! ลมที่เป่าออกไป
Phass ตัวนี้ ก็ตอบสนอง range
ช่วง mid bass ขณะ bending เสียง ได้อย่างนุ่มลึก สะใจวัยรุ่นอย่างเรา จริงๆ
(Susan Wong - Album:Close To You - Track 1: Killing Me Softly)

จับแรงของน้ำเสียง ที่เธอตั้งใจโยนเสียง
มีการเอื้อน แบบทอดตัวขึ้นลง
ช่วงที่ลากเสียงยาว พูดถึงย่านเสียงสูงของนักร้อง ทอดตัวยาวจับใจ คงเส้นคงวา
ฟังแล้วแทบจะขาดใจตาม
เรียกได้ว่าเห็น dynamic contrast จากเสียงร้อง ได้ชัดเจน
(ขอเอาศัพท์ โทรทัศน์สี LCD มาใช้นะครับ)

นับได้ว่า Susan เข้าใจที่จะนำหางเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของเธอ
บวกกับเทคนิคการร้อง มาสอดแทรกให้เข้ากับอารมณ์เพลง
ได้อย่างเหมาะสมกับทำนองของแต่ละเพลง
ยิ่งได้อารมณ์ของเพลงร้อง เข้าไปใหญ่ เข้าถึงได้ไม่ยาก

สรุปโดยรวมก็คือ Phass es 6.5 เข้าใจ และ
สามารถแสดงให้เห็นว่า producer อัลบั้มนี้
ตั้งใจจะถ่ายทอดอะไรให้เราเห็นบ้าง

พูดยังไงก็อธิบายความรู้สึกจริงๆ ได้ไม่หมด
ต้องลองฟังและจินตนาการเอาเองครับ
ความรู้สึกของคุณ ที่จะตอบคำถามนั้นได้
ฉะนั้น ต้องลองมาฟังที่ QC ดูนะครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/01/09 15:59:51 โดย โจโจ้ »

TJ

• ซี3
คุณ Jojowork บรรยาย Susan wong จนเห็นภาพเลยนะครับ
ฟังอัลบั้มนี้อยู่เหมือนกันครับ นอกจากอัลบั้มนี้ ผมยังมีอีก 2 อัลบั้มนะครับ I wish you love กับ Someone like you
สนใจ บอก email มาได้ครับ

qualityteam

• ซี5

ขอถามคุณ Jojo หน่อยครับ ว่า download file music แบบ flac หรือ lossless ได้ที่ไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ

เวปนอกครับ คลำทางเอา
ในไทยไม่เคยหาครับ เพราะ หาไฟล์ แบบคุณภาพสูงๆ ลำบาก

ตปท แค่พิมพ์หา 192 / 24 bit ข้อมูลที่แสดงให้เห็น (download)
ก็มากมายอยู่พอสมควร
วันนี้ได้นั่งคุยกับเจ้าหน้าที่บริษัท Alpine เรื่องงานสัมมมนา ก็เลยนึกถึงคุณ jojowork
เพราะว่าวันงานจะมีการคุยเรื่อง iPod จึงอยากชวนให้มาร่วมงานวันนั้นด้วย เชื่อว่า
น่าจะเป็นประโยชน์มากเพราะว่าเป็นผู้ที่ได้ใช้งานจริงและสามารถถ่ายทอดออกมาได้ดีมากๆ
อ้อเกือบลืมวันงานจะมีการสาธิดและอธิบายเรื่อง H-100 ที่ท่านสนใจอยู่ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/11/09 04:25:09 โดย qualityteam »

โจโจ้

• ซี5

ขอบคุณครับ

เวปนอกครับ คลำทางเอา
ในไทยไม่เคยหาครับ เพราะ หาไฟล์ แบบคุณภาพสูงๆ ลำบาก

ตปท แค่พิมพ์หา 192 / 24 bit ข้อมูลที่แสดงให้เห็น (download)
ก็มากมายอยู่พอสมควร
วันนี้ได้นั่งคุยกับเจ้าหน้าที่บริษัท Alpine เรื่องงานสัมมมนา ก็เลยนึกถึงคุณ jojowork
เพราะว่าวันงานจะมีการคุยเรื่อง iPod จึงอยากชวนให้มาร่วมงานวันนั้นด้วย เชื่อว่า
น่าจะเป็นประโยชน์มากเพราะว่าเป็นผู้ที่ได้ใช้งานจริงและสามารถถ่ายทอดออกมาได้ดีมากๆ
อ้อเกือบลืมวันงานจะมีการสาธิดและอธิบายเรื่อง H-100 ที่ท่านสนใจอยู่ด้วยนะครับ

ครับเฮีย เพราะผมก็ไปปักหลัก อยู่ที่เวปบอร์ดของ mtechaudio เช่นเดียวกัน
ตะลุยเวปบอร์ด กับ ผู้ดูแลเวปบอร์ดอยู่ครับ ชื่อคุณป๊อบ