ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องปัญหาเสียงแทรกคับ  (อ่าน 8786 ครั้ง)

combocom

• ซี4
    • www.combocom.com
คือ พี่ชายผมไปติดเครื่องเสียงมาจากร้านแห่งหนึ่ง  ไม่ใช่ที่นี่นะคับ 
เสียงก็ดีโอเคใช้ได้  แต่ พอเบาที่ตัวเล่น cd จนสุดแล้วมีเสียง สัญญาณแทรกเป็นจังหวะๆ พอเปิดเพลงก็จะไม่ได้ยินเสียงสัญญาณแทรกเพราะว่าเพลงมันดังกลบไป

อยากถามว่ามันเป็นที่อะไรเหรอคับโทรถามทางร้านเขาบอกว่า  cd pioneer  มันมีปัญหากราวหลูบ ต้องเปลี่ยนเป็นรุ่น ที่ดีๆกว่านี้แก้ก็อาจไม่หาย
แต่ตอนแรกไม่ได้ต่อปรีแอม ฟังกับลำโพงเดิมๆมันก็ไม่เห็นเป็นเลยนะคับ

cd pioneer  รุ่นอะไรจำไม่ได้ตัวละ 3000 กว่าๆ
แยกชิ้น 1 คู่ ซับ 1 คู่  class d ขับซับ 1 ตัว  amp ขับคู่หน้า 1 ตัว  ปรี 1 ตัว 

รบกวนแนะนำทีคับว่าจิงๆแล้วต้องเปลี่ยนตามที่เขาแนะนำหรือป่าว

แล้วทางร้านเฮียรับแก้งานแบบนี้หรือไม่คับ ถ้าแก้ ราคาประมาณเท่าไร

teera_ph

• ซี5
Re: รบกวนถามเรื่องปัญหาเสียงแทรกคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/28/09 12:05:45 »
รอผู้รู้มาตอบครับ

เพราะรถผมระบบเล็กๆๆเลยไม่เจอปัญหานี้ครับ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

โจโจ้

• ซี5
Re: รบกวนถามเรื่องปัญหาเสียงแทรกคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/28/09 13:21:36 »
อืม...
Ground Loop...

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/28/09 13:22:23 »
เรื่องสัญญาณรบกวนลักษณะนี้ส่วนมากจะมีสาเหตุหลักๆมาจาก
1.ระบบกราวด์  ในกรณีที่บอกว่าเกิดจาก Front pioneer ก็เป็นไปได้เพราะพบค่อนข้างบ่อย
                     เวลาทำการติดตั้งถ้ามีการกระชากของสัญญาณกราวด์ของ Front ก็สามารถขาดได้แล้ว
                     จุดลงกราวด์    ขนาดของสายกราวด์ก็มีผลไม่น้อยนะครับ
2.ระบบไฟ      ระบบไฟที่ไม่สมบูรณ์ แม้แต่คุณภาพของสายไฟก็มีผลกับสัญญาณรบกวนนะครับ
                    แต่ส่วนมากจะมาในรูปแบบ Floor noise
3.การเดินสาย  อันนี้ก็สำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าตัวอื่น  การเดินสายที่มีการพาดทับซึ่งกันและกัน
                    หรือใกล้ระบบไฟฟ้าของรถยนต์
4.การทำ Level matching  อันนี้จำเป็นมากๆเลยนะครับ การเช็คสัญญาณไม่ให้เกิดการคลิป
                   จะทำให้สัญญาณที่ได้สมบุรณ์ที่สุดครับ ;D ;D ;D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/28/09 13:43:57 »
ครับขอบคุณมากคับ คงต้องให้เค้าแก้งานละคับแบบนี้

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/28/09 13:44:36 »
เดี๋ยวรถผมรอสักพักจะไปติดที่บ้านโป่งสักชุดคับ

Admin

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/28/09 14:21:46 »
ยินดีต้อนรับครับ  ;)

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/28/09 16:28:06 »
เรื่องสัญญาณรบกวนลักษณะนี้ส่วนมากจะมีสาเหตุหลักๆมาจาก
1.ระบบกราวด์  ในกรณีที่บอกว่าเกิดจาก Front pioneer ก็เป็นไปได้เพราะพบค่อนข้างบ่อย
                     เวลาทำการติดตั้งถ้ามีการกระชากของสัญญาณกราวด์ของ Front ก็สามารถขาดได้แล้ว
                     จุดลงกราวด์    ขนาดของสายกราวด์ก็มีผลไม่น้อยนะครับ
2.ระบบไฟ      ระบบไฟที่ไม่สมบูรณ์ แม้แต่คุณภาพของสายไฟก็มีผลกับสัญญาณรบกวนนะครับ
                    แต่ส่วนมากจะมาในรูปแบบ Floor noise
3.การเดินสาย  อันนี้ก็สำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าตัวอื่น  การเดินสายที่มีการพาดทับซึ่งกันและกัน
                    หรือใกล้ระบบไฟฟ้าของรถยนต์
4.การทำ Level matching  อันนี้จำเป็นมากๆเลยนะครับ การเช็คสัญญาณไม่ให้เกิดการคลิป
                   จะทำให้สัญญาณที่ได้สมบุรณ์ที่สุดครับ ;D ;D ;D

คบกับคนรู้จริงๆ บอกตรงๆ ผมอุ่นใจมากๆ เลยครับ

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/28/09 22:48:28 »
ล่าสุดพี่ผมให้เขาดูให้แล้ว เขาบอกว่าแก้ไม่หายต้องเปลี่ยน ตัวเล่น cd เป้น alpine ตัวละ 4800 หายแน่นอน

แล้วถ้าพี่ผมเอาไปให้ที่บ้านโป่งดูแก้ให้ได้ป่าวคับถ้าใช้ cd ตัวเดิม อันไหนจะคุ้มกว่ากัน

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/28/09 23:16:20 »
ถ้าร้านแจ้งว่าเปลี่ยนแล้วหายไม่ให้ลองดูก่อนล่ะครับจะได้ตัดสินได้ถูกว่าควรทำอย่างไร
ยังงัยก็ควรหาสาเหตุให้เจอก่อนนะครับ  ว่าแต่วิทยุติดที่เดียวกันหรือเปล่าครับ ???
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/29/09 08:52:42 »
ที่เดียวกันครับ  แต่ติดมาก่อนหลายเดือนแล้ว

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/29/09 09:04:50 »
ถ้าเปลี่ยนแค่ Front แล้วหายจริงแสดงว่าเกิดจากกราวด์ Front ขาดจริง   
แต่กราวด์ของ Front ก็สามารถต่อได้นะครับ   ;D  ลองให้ที่ร้านทำดูก่อนดีกว่านะครับ
อาจไม่ต้องเสียเงินก็ได้

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/29/09 21:07:24 »
เปลี่ยน front เป็นยี้ห้อเดิมรุ่นเดิม เงียบสนิทเลยคับเสียง แก๊กๆๆ ตอนเล่นแผ่น cd หายไป แบบนี้แสดงว่า ground loop ของ cd ขาดเหรอคับ
เขาว่า แก้ก็ไม่เหมือนเดิม ซื้อใหม่ดีกว่า แบบนี้เราสามารถบัดกรีต่อเองได้หรือป่าวคับ ไม่เคยแกะดูเลย พอมีพื้นฐานอิเล็กทรอนิกอยู่บ้าง แต่ไม่รู้ว่า
ground loop อยู่ตรงไหนของ cd  ;D 

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/29/09 22:45:24 »
รุ่นอะไรครับเนี่ย

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/29/09 22:47:25 »
รุ่นอะไรครับเนี่ย

DEH-1150MPG  คับ จิงๆพี่ผมจะเปลี่ยนแต่ผมอยากให้แก้เอาถ้าแก้ได้เพราะพี่แกเขาจะเอารถอีกคันทีติดที่บ้านโป่ง