ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆ ผมงงเรื่อง front  (อ่าน 10394 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
น้า ๆ ผมงงเรื่อง front
« เมื่อ: 10/29/09 11:33:01 »
น้า ๆ ลองอ่านดูหน่อยว่าผมเข้าใจถูกไหม  ???

1.front ที่มี preout 3 ชุด นี่คือ มันสามารถแยกต่อได้กับลำโพง 3 ชุดใช่ไหมครับ ถ้าเราตัด X-over ที่ front ได้เลย ก็หมายความว่า เราสามารถแยกสัญญาณได้เป็น   3 ช่วง คือ ทวิต วูฟ แล้ว ก็ซับ ไปต่อกับแอมป์ แล้วไปลำโพง เลยใช่ไหมครับ
2.กรณีที่ เราตัด x-over ที่แอม ( แบบ steg เนี่ย ) ก็หมายความว่า เราก็ต้องปล่อยสัญญาณจากวิทยุมาเป็น through เพื่อมาตัดที่ แอม เป็น 3 ช่วง แล้วถ้าเราไปตัดซ้ำที่วิทยุอีก มันจะเป็นยังไงครับ เสียงมันจะช่วงหายใช่เปล่า ?

เรื่องของเรื่อง คือ ไปกดเล่นที่ front ( อีกแล้ว ) แล้ว set ให้มันเป็น 3 way แล้วมันก็มี function X-over ขึ้นมา ( จากเดิม set เป็น normal มันจะไม่มี function นี้ ) แสดงว่าการทำ triamp ก็สามารถทำได้ 2 วิธี คือ 1.ทำจากตัว front เลย ให้ตัดความถี่ 3 ช่วง แล้วเราก็เอาช่วงแหลม+กลาง เข้าแอมตัวแรก   ให้เสียงแหลมเป็น Ch 1 วูฟ เป็น ch 2 ส่วนช่วงซับเข้าแอมตัวที่ 2 โดยที่เราไม่ต้องไปตัดความถี่ที่แอมซ้ำอีก   2.ทำที่ตัวแอม แต่ต้อง set ให้วิทยุเป็น normal แล้วให้วิทยุปล่อยแบบ full ไม่ต้องตัดความถี่ แล้วมาตัดที่ตัวแอม ออกเป็น 3 ช่วง แทน

เข้าใจแบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ส่วน TA ถ้าจะแยก set แต่ละลำโพง ต้องต่อแบบที่ 1 เพื่อจะได้คุมลำโพงได้แต่ละตัวโดยอิสระ ใ่ช่ไหมครับ

แล้วทำไม แอม มันไม่ทำตัวเดียว ให้มีช่องสัญญาณเข้า 6 ช่องเลยหว่า จะได้แยกหมดเลยใน 1 ตัว เพราะเห็นมีเสียบสัญญาณเข้าได้แค่ 4 ช่อง เอง ??  ??? ???

ปล ถามต่อ แล้วการตัด x-over ที่ตัว ฟร้อน กับ แอม ที่ให้ผลต่างกันไหม ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/29/09 11:40:06 โดย tsattaba »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โจโจ้

• ซี5
Re: น้า ๆ ผมงงเรื่อง front
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/29/09 19:06:24 »
น้า ๆ ลองอ่านดูหน่อยว่าผมเข้าใจถูกไหม  ???

1.front ที่มี preout 3 ชุด นี่คือ มันสามารถแยกต่อได้กับลำโพง 3 ชุดใช่ไหมครับ ถ้าเราตัด X-over ที่ front ได้เลย ก็หมายความว่า เราสามารถแยกสัญญาณได้เป็น   3 ช่วง คือ ทวิต วูฟ แล้ว ก็ซับ ไปต่อกับแอมป์ แล้วไปลำโพง เลยใช่ไหมครับ
2.กรณีที่ เราตัด x-over ที่แอม ( แบบ steg เนี่ย ) ก็หมายความว่า เราก็ต้องปล่อยสัญญาณจากวิทยุมาเป็น through เพื่อมาตัดที่ แอม เป็น 3 ช่วง แล้วถ้าเราไปตัดซ้ำที่วิทยุอีก มันจะเป็นยังไงครับ เสียงมันจะช่วงหายใช่เปล่า ?

เรื่องของเรื่อง คือ ไปกดเล่นที่ front ( อีกแล้ว ) แล้ว set ให้มันเป็น 3 way แล้วมันก็มี function X-over ขึ้นมา ( จากเดิม set เป็น normal มันจะไม่มี function นี้ ) แสดงว่าการทำ triamp ก็สามารถทำได้ 2 วิธี คือ 1.ทำจากตัว front เลย ให้ตัดความถี่ 3 ช่วง แล้วเราก็เอาช่วงแหลม+กลาง เข้าแอมตัวแรก   ให้เสียงแหลมเป็น Ch 1 วูฟ เป็น ch 2 ส่วนช่วงซับเข้าแอมตัวที่ 2 โดยที่เราไม่ต้องไปตัดความถี่ที่แอมซ้ำอีก   2.ทำที่ตัวแอม แต่ต้อง set ให้วิทยุเป็น normal แล้วให้วิทยุปล่อยแบบ full ไม่ต้องตัดความถี่ แล้วมาตัดที่ตัวแอม ออกเป็น 3 ช่วง แทน

ส่วน TA ถ้าจะแยก set แต่ละลำโพง ต้องต่อแบบที่ 1 เพื่อจะได้คุมลำโพงได้แต่ละตัวโดยอิสระ ใ่ช่ไหมครับ

แล้วทำไม แอม มันไม่ทำตัวเดียว ให้มีช่องสัญญาณเข้า 6 ช่องเลยหว่า จะได้แยกหมดเลยใน 1 ตัว เพราะเห็นมีเสียบสัญญาณเข้าได้แค่ 4 ช่อง เอง ??  ??? ???

ปล ถามต่อ แล้วการตัด x-over ที่ตัว ฟร้อน กับ แอม ที่ให้ผลต่างกันไหม ??

ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ตามประสบการณ์ที่มีอยู่นิดหน่อยนะ
ไม่มั่นใจว่าจะถูก ดังนั้น อย่าเอาไปเป็น reference นะครับ อิอิ   ;D

ข้อ 1: ใช่ บางตัวมีถึง 4 preout เลย
ข้อ 2: น่าจะ ใช่นะครับ เรื่องออกจากฟร้อนท์ เป็น full range แล้วไปตัดที่ Steq
เพราะ ตั้ง X-over ไว้ที่ normal สัญญาณออกจาก preout น่าจะออกไป CH เดียว
รึว่าตัดจากฟร้อนท์เป็น 2 way แล้วไปเข้า steq เพื่อตัดอีกทีเป็น 3 way
โอ้ววว ผมจะพาน้าไช้งงหนักมั๊ยเนี่ย

อีกเรื่อง คือ ยัง งงๆ อยู่ครับ เพราะว่า สัญญาณที่ออกมาจากฟรอนท์แล้ว จากนั้นไปเข้า Steq เพื่อตัด
แล้วมันจะกลับไปตัดที่ฟรอนท์ อีกได้อย่างไร
แต่ถ้าเป็นการต่อออกไปจาก front preout เดียว อย่างที่ผมบอก
ฟังก์ชั่น X-over น่าจะไม่มีผลนะครับ เพราะ อีก 2 preout ไม่ได้ต่อไว้

ตรงเรื่องของเรื่อง ของน้าไช้
- การตัด cross ด้วย module ที่ Steq ประสิทธิภาพที่ได้น่าจะดีกว่าการตัดด้วย front ปกติ
แต่ไม่ทราบว่าดีกว่าอย่างไรบ้าง ไม่ทราบจริงๆ ครับ

ป.ล. แอมป์ 6 CH ก็มีนะ คลาส AB ด้วย เช่น audison Lrx 6.9 ไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/29/09 19:51:19 โดย โจโจ้ »

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/29/09 19:08:12 »
เอ๊ะ ว่าแต่ว่า
Steg Qmos 75.6 ของน้าไช้
มันก็มี 6 CH ไม่ใช่เหรอครับ

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/29/09 19:20:54 »
steg ของผม มันขาออก มี 6 แต่ขาเข้า input มีแค่ 4 นะ ถ้าผมดูไม่ผิด

ส่วนเรื่องตัดความถี่ผมก็งง ๆ เหมือนกัน ความคิดผมเข้าใจว่า ติ๊ต่างว่า เราตัดที่ front สมมติ 50-200 แล้ว ผ่านมาแอม ไปตัดที่ 50-300 เพราะงั้นเสียงช่วง 200 -  300 มันจะหายไป ( เพราะโดน front มันตัดไปเรียบร้อย ) ถ้าไม่ดึงช่วงที่เหลือ ( 300 ขึ้นไป ของแอม ) ลงมาเหลือ 200 เสียงมันก็จะหายไปที่ช่วงความถี่นั้น

ไม่รู้เข้าใจถูกป่าวว  ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/29/09 19:43:06 »
ลองเอา manual ของ steg เรื่อง input มาอ่านกัน
มาช่วยกันแกะนะ

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/29/09 19:54:32 »
ตอนนี้ต่อแบบ 1+2 อยู่

แสดงว่า ถ้าตัด Channal 1 มันก็ต้องเหลือแบบที่ มา full ที่ channal 2 เพราะงั้นเสียงก็จะไม่น่าหายตรงช่วงที่ตัด ( เพราะมีสัญญาณจาก ch 2 มาเสริม) แต่ถ้าตัดที่ 1 และ 2 ก็จะหาย  ( หรือเปล่าหง่ะ งงวุ้ย  ??? )

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/29/09 19:56:41 »
รอเฮียครับ
จะได้ชัวร์กันไป

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/29/09 19:58:23 »
555 นั่นสิ

จะไปรื้อเบาะหน้าออก พลิกแอมมาดู ก็กลัวเด๋วฝรั่งทำเกิน เจ๊งอีก 555  :D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/29/09 23:26:22 »
ตอบอย่างนี้นะครับ 
1.front ที่มี preout 3 ชุด นี่คือ มันสามารถแยกต่อได้กับลำโพง 3 ชุดใช่ไหมครับ ถ้าเราตัด X-over ที่ front ได้เลย ก็หมายความว่า เราสามารถแยกสัญญาณได้เป็น   3 ช่วง คือ ทวิต วูฟ แล้ว ก็ซับ ไปต่อกับแอมป์ แล้วไปลำโพง เลยใช่ไหมครับ
       ถ้าเพาเวอร์แอมป์ในระบบมี Input ได้ถึง 3 ชุดสามารถทำแบบนั้นได้เลยโดยการปรับสัญญาณที่เพาเวอร์แอมป์เป็น Fullrange ครับ

เรื่องของเรื่อง คือ ไปกดเล่นที่ front ( อีกแล้ว ) แล้ว set ให้มันเป็น 3 way แล้วมันก็มี function X-over ขึ้นมา ( จากเดิม set เป็น normal มันจะไม่มี function นี้ ) แสดงว่าการทำ triamp ก็สามารถทำได้ 2 วิธี คือ 1.ทำจากตัว front เลย ให้ตัดความถี่ 3 ช่วง แล้วเราก็เอาช่วงแหลม+กลาง เข้าแอมตัวแรก   ให้เสียงแหลมเป็น Ch 1 วูฟ เป็น ch 2 ส่วนช่วงซับเข้าแอมตัวที่ 2 โดยที่เราไม่ต้องไปตัดความถี่ที่แอมซ้ำอีก   2.ทำที่ตัวแอม แต่ต้อง set ให้วิทยุเป็น normal แล้วให้วิทยุปล่อยแบบ full ไม่ต้องตัดความถี่ แล้วมาตัดที่ตัวแอม ออกเป็น 3 ช่วง แทน

แล้วทำไม แอม มันไม่ทำตัวเดียว ให้มีช่องสัญญาณเข้า 6 ช่องเลยหว่า จะได้แยกหมดเลยใน 1 ตัว เพราะเห็นมีเสียบสัญญาณเข้าได้แค่ 4 ช่อง เอง
   ในกรณีของรถคุณ  tsattaba เราต่อเป็นสัญญาณ Fullrange ออกจาก Front แล้วมาแบ่งความถี่เป็น 3 ย่าน Low  Mid  High ที่เพาเวอร์แอมป์
แต่ถ้าเราไปกดที่ Front เป็น Triamp จะเกิดการครอสซ้อนครอส ทำให้ความกลมกลืนของความถี่ที่ได้ไม่สมบูรณ์

ถูกต้องครับ

แล้วทำไม แอม มันไม่ทำตัวเดียว ให้มีช่องสัญญาณเข้า 6 ช่องเลยหว่า จะได้แยกหมดเลยใน 1 ตัว เพราะเห็นมีเสียบสัญญาณเข้าได้แค่ 4 ช่อง เอง
  ระบบการเล่น Triamp แบบที่มี TA พึ่งจะมีเข้ามาไม่นานนี้เองนะครับ  ก่อนหน้านี้วิทยูจะมีสัญญาณขาออกแค่ Front  Rear
เพราะฉนั้นสัญญาณ Input ของแอมป์จึงทำแค่ 4 ช่องนะครับ

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/29/09 23:43:02 »
อ้า .... กระจ่างเลยครับ เฮียนพ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ  มิน่า ตอนกดเป็น 3 ทาง เสียงมันถึงแปร่ง  ๆ ชอบกล เพราะเกิดรายการ cross ซ้อนกันนี่เอง  แถมเสียงซับหายอีก เพราะช่องสัญญาณซับ ไม่ได้ต่อกะแอมนี่เอง ;D

เดี๋ยวไว้สงสัยอีก จะไปกดเล่นอีก แล้วมาถามอีก แห่ะ ๆ   ;D ด้วยความซน

จริง ๆ  ให้เฮียนพตัดความถี่ที่แอม ก็ดีนะ เพราะผมคงไม่สามารถซนไปรื้อเบาะ มาปรับแอมได้  กด ๆ เล่น ๆ ที่ front พอเสียงเริ่มเน่า ๆ ก็  เปลี่ยนมาปล่อย full เหมือนเดิม
เสียงก็กลับเป็นเหมือนที่เฮียนพจูนให้เหมือนเก่า ชักมันแฮะ ต้องไปกดเล่นอีก อิอิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/29/09 23:52:38 โดย tsattaba »

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/29/09 23:46:00 »
อ้า .... กระจ่างเลยครับ เฮียนพ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ  มิน่า ตอนกดเป็น 3 ทาง เสียงมันถึงแปร่ง  ๆ ชอบกล เพราะเกิดรายการ cross ซ้อนกันนี่เอง  ;D

น่าน
แล้วก็เคลียร์

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/30/09 11:44:12 »
ได้ความรู้กลับไปอีกแล้ว  ;D
รถผม เพราะแล้ว

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/30/09 11:54:41 »
กรรม กลายเป็นน้าไช้เล่นตัดความถี่เป็นงานอดิเรกไปแล้ว

ก็มันกันไป
 :D