ผู้เขียน หัวข้อ: Teana SE-4200&SE-2300  (อ่าน 34320 ครั้ง)

jo-joe3@B.P

• ซี5
  • เจ้าโอเลี้ยง แห่ง QC
Re: Teana SE-4200&SE-2300
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 01/14/13 16:49:55 »
ตอนนี้ bern สายเทาไปได้ 30 ชม. แล้ว

ตอนแรกที่หลาย ๆ ท่านบอก Focal เป็นลำโพงเสียงจัด ตอนแรกก็ไม่ค่อยเข้าใจ  
แต่ตอนนี้หลังจากเปลี่ยน front เปลี่ยนสาย บวกจูนรอบล่าสุด เริ่มจะเข้าใจแล้ว  ตอนแรกฟังสนุก แต่ฟังนาน ๆ เริ่มล้าหู

เลยอยากถามว่า ถ้าอยากได้ลำโพง 2 ทาง ที่ฟังได้ทั้ง แนวมันส์ แล้วก็ฟังเอาเพราะด้วย มีตัวเลือกอะไรบ้างครับ

จะได้หาเวลาฟัง + ศึกษาข้อมูล

ตอนนี้เฮียให้ brax เป็นตัวเลือกแล้วหนึ่ง choice
เป็นชาวเทียน่าเหมือนกัน แล้วเรามาเป็นสาวก brax Matrix เหมือนผมสิครับ (แต่ผมไป 3 ทางนะครับ) system ของน้าaznable คล้ายๆผมเลยครับ (ส่วนตัวผมชอบแนว หวาน มันส์ครับ) :-[
ปล.วันนั้นไม่น่าหลวมตัวเข้าไปฟังรถน้าเติร์กเลย(ตอนปรับจูนระบบครั้งล่าสุด ขอบอกเฮียจูนได้แจ่มแจ๋วมากครับ) กิเลสกำเนิดขึ้นทันตา :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/14/13 16:56:00 โดย jo-joe3@B.P »
My Black Teana
Alpine D800
Alpine H800 + C800
ARC CXLR 4150
Brax Matrix 3 Ways
ARC CXL 2500*2
JL 12w6
Power cable : Ramm audio
Speaker cable : Tchernov classic
Remote cable :Tchernov classic
Interconnection :Tchernov classic
Capacitor : Rockford fosgate 10 farad*2
Batt : Stringer SPV44

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 01/14/13 16:54:10 »
ตอนนี้ bern สายเทาไปได้ 30 ชม. แล้ว

ตอนแรกที่หลาย ๆ ท่านบอก Focal เป็นลำโพงเสียงจัด ตอนแรกก็ไม่ค่อยเข้าใจ 
แต่ตอนนี้หลังจากเปลี่ยน front เปลี่ยนสาย บวกจูนรอบล่าสุด เริ่มจะเข้าใจแล้ว  ตอนแรกฟังสนุก แต่ฟังนาน ๆ เริ่มล้าหู

เลยอยากถามว่า ถ้าอยากได้ลำโพง 2 ทาง ที่ฟังได้ทั้ง แนวมันส์ แล้วก็ฟังเอาเพราะด้วย มีตัวเลือกอะไรบ้างครับ

ตอนนี้เฮียให้ brax เป็นตัวเลือกแล้วหนึ่ง choice
เป็นชาวเทียน่าเหมือนกัน แล้วเรามาเป็นสาวก brax Matrix เหมือนผมสิครับ  system ของน้าaznable คล้ายๆผมเลยครับ (ส่วนตัวผมชอบแนว หวาน มันส์ครับ) :-[
ปล.วันนั้นไม่น่าหลวมตัวเข้าไปฟังรถน้าเติร์กเลย กิเลสกำเนิดขึ้นทันตา :o

;D เท่าที่เห็นเพลงในรถ น้า aznable แนวเพลงคล้ายน้าโจ้เลย สมควรจัด Brax ไปพร้อมกัน  :D :D :D

aznable

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01/15/13 07:47:04 »
เอาและ......สงสัยไม่รอด  >:(

ตอนนี้คะแนน โหวต Brax นำโด่ง :o

aznable

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 01/15/13 08:07:24 »

แต่ตอนนี้หลังจากเปลี่ยน front เปลี่ยนสาย บวกจูนรอบล่าสุด เริ่มจะเข้าใจแล้ว  ตอนแรกฟังสนุก แต่ฟังนาน ๆ เริ่มล้าหู

เป็นชาวเทียน่าเหมือนกัน แล้วเรามาเป็นสาวก brax Matrix เหมือนผมสิครับ (แต่ผมไป 3 ทางนะครับ) system ของน้าaznable คล้ายๆผมเลยครับ (ส่วนตัวผมชอบแนว หวาน มันส์ครับ) :-[
ปล.วันนั้นไม่น่าหลวมตัวเข้าไปฟังรถน้าเติร์กเลย(ตอนปรับจูนระบบครั้งล่าสุด ขอบอกเฮียจูนได้แจ่มแจ๋วมากครับ) กิเลสกำเนิดขึ้นทันตา :o

ขอบคุณครับน้าโจโจ้ ครับ ตอนนี้ตั้งใจจะไปสองทางให้จบอ่ะครับ (... :-X)
อันที่จริงคือคงไม่มีงบสำหรับ 3 ทางแล้ว เพราะ ต้องเพิ่ม amp แล้วยังค่าตัวของเจ้าสามทางเนี่ย ผมคงอ่วมแน่

ตอนนี้ยังไม่ได้ฟังโดยละเอียด เคยแต่ฟังรถน้าเติร์กช่วงจูนแรกๆ  บวกกับเคยฟังเสียงกลางร้องเฉพาะตัว 6.1 PP (ไม่ได้ต่อ ทวิสเตอร์) จากบ้านพ่อค้าตอนไปหาซื้อ P90

รู้สึกว่าเสียงดีที่เดียว (ฟังประมาณ 10 นาที)  พอเค้าบอกว่า Brax ก็....อืม แนวเสียงน่าสนใจจริงๆ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/15/13 08:10:41 โดย aznable »

aznable

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 01/15/13 08:09:47 »
จากที่น้าบอกมาว่า
"ฟังได้ทั้ง แนวมันส์ แล้วก็ฟังเอาเพราะด้วย"
เลยเข้ามาเชียร์ Brax Matrix ด้วยคน เพราะเป็นลำโพงที่มี Range ค่อนข้างกว้าง บวกกับการใช้ stainless steel phase plug ทำให้ mid bass ของเพลงมีจังหวะไปได้สุด ไม่มีอาการย้วยเลย ครับ...

:) ขอบคุณครับน้า nopy สงสัยอีกไม่นานได้เปลี่ยนแน่เลย

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 01/15/13 09:27:50 »

ขอบคุณครับน้าโจโจ้ ครับ ตอนนี้ตั้งใจจะไปสองทางให้จบอ่ะครับ (... :-X)
อันที่จริงคือคงไม่มีงบสำหรับ 3 ทางแล้ว เพราะ ต้องเพิ่ม amp แล้วยังค่าตัวของเจ้าสามทางเนี่ย ผมคงอ่วมแน่

ตอนนี้ยังไม่ได้ฟังโดยละเอียด เคยแต่ฟังรถน้าเติร์กช่วงจูนแรกๆ  บวกกับเคยฟังเสียงกลางร้องเฉพาะตัว 6.1 PP (ไม่ได้ต่อ ทวิสเตอร์) จากบ้านพ่อค้าตอนไปหาซื้อ P90

รู้สึกว่าเสียงดีที่เดียว (ฟังประมาณ 10 นาที)  พอเค้าบอกว่า Brax ก็....อืม แนวเสียงน่าสนใจจริงๆ :D
เอาแบบน้าโจ้ สิครับ มัดจำแล้วให้เฮียต่อเบิร์นไว้ก่อน  :D