ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อยากติด 2DIN CRV G3  (อ่าน 4987 ครั้ง)

silver

• ซี1
  • *
สอบถาม อยากติด 2DIN CRV G3
« เมื่อ: 11/14/12 16:42:04 »
รบกวนถามทางร้านครับ  ผมใช้ CRV G3 อยากเปลี่ยน front เป็น 2 DIN  มีคำถามตามนี้ครับ
1. ถ้าผมติด pionneer P8450BT  หรือ X5550BT ผมสามารถใช้ Bluetooth เดิมที่ติดรถมาได้อยู่ไหมครับ เพราะของเดิมเสียงโทรศัพท์ชัดดีและไม่มีโผล่ไมโครโฟน
มาเกะกะครับ  ที่สำคัญเสียดายครับยังใหม่อยู่เลย 
ถ้ายี่ห้อนี้ไม่ได้ พวก Alpine หรือ Kenwood  จะใช้ร่วมกับ Bluetooth เดิมได้ไหมครับ
2. สาย USB กะ AUX สามารถเดินไปออกตำแหน่งเดิมเหมือนวิทยุติดรถได้ไหมครับ USB อยูที่ลิ้นชัก AUX อยู่ที่คอนโซลกลาง  หรือเชื่อมกับสายเดิมได้ไหมครับ
3. การติดตั้งไม่ต้องตัดต่อสายไฟและสายสัญญาณวิทยุใช่ไหมครับ
4. อยากทราบราคาคร่าวๆครับ  FRONT PIONEER + กรอบ + Interface พวงมาลัย + กล้องส่องหลัง ครับ ของทั้ง 2 รุ่นครับ
5. ถ้าเพิ่ม tweeter คู่หน้าราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ  ถ้ามียี่ห้ออื่นที่เหมาะสมกว่าแนะนำได้ครับ ผมอยากได้ที่รับวิทยุปกติชัดเหมือนของติดรถด้วยครับเพราะฟัง FM บ่อย 
เพื่อนมาติดที่นี่แล้วบอกดีเลยแนะนำมาครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: สอบถาม อยากติด 2DIN CRV G3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/15/12 10:29:39 »
เปลี่ยน front ก็จะเสีย function bluetooth ไปครับ ยกเว้นว่าตัวอุปกรณ์รับสัญญาณ bluetooth ไม่ได้ติดอยู่กับ front เดิม
อาจจะต่อสายมาที่ front ใหม่ได้ถ้ามันรู้จักกันครับ ซึ่งโอกาสยากมาก
อีกกรณีคือ ต่อสายสัญญาณเข้าไปที่แอมป์ทั้ง front เดิมกับ front ใหม่ แต่ไม่รู้ว่ามันจะกวนกันหรือเปล่านะครับ
หรืออีกทางก็ใส่ processor เข้าไป พอมีสายเข้ามาก็กดเลือก channel แต่ก็ยุ่งยาก
ทางที่ง่ายกว่าผมว่าซื้ออุปกรณ์เสริม มาต่อกับ front ใหม่ง่ายกว่าครับ
หรือเอาแบบผม ใช้ front เดิมเพื่อรักษาทุก function ของ front เดิมไว้แล้วใช้ bitone ช่วยปรับแต่งเสียงเอาครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
Re: สอบถาม อยากติด 2DIN CRV G3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/15/12 10:30:48 »
ผมขออนุญาตแนะนำว่า
1. ถ้าผมติด pionneer P8450BT  หรือ X5550BT ผมสามารถใช้ Bluetooth เดิมที่ติดรถมาได้อยู่ไหมครับ เพราะของเดิมเสียงโทรศัพท์ชัดดีและไม่มีโผล่ไมโครโฟน
มาเกะกะครับ  ที่สำคัญเสียดายครับยังใหม่อยู่เลย  
   เนื่องจากเป็นรุ่นที่มี bluetooth อยู่แล้วทั้งคู่ ลองเข้าไปคุยกับเบ้สที่ร้านดูว่าติดให้สวยงามอย่างเดิมได้หรือเปล่าครับ fronty เดิมเก็บไว้หากต้องเปลี่ยนรถหรือขายออกไป
2 + 3 ลองเข้าไปคุยที่ร้านดีกว่าครับ
4 รอเจ้าของร้านหรือโทรเข้าไปเลยครับ
5 ถ้าจะเอามาติดเสริม อาจพิจารณาเปลี่ยนเป็นลำโพงแยกชิ้นอาจจะให้เสียงที่ดีกว่าพอสมควรกว่าการไปติดแหลมเพิ่มเติมครับ เท่าที่เล่นๆกันมาถ้าไม่ใส่amp แนะนำได้ถึง German maestro A Class 2 ทางครับ
QC Society MicroPrecision S7