ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ รถใหม่ Jazz ครับ  (อ่าน 89693 ครั้ง)

Nut_vnv

• ซี4
 ??? เออออ GM+xxk คืออะไรหรอครับ  ;D

Ammeria

• ซี5
GM = ลำโพงยี่ห้อ German Maestro
xxk = amp ยี่ห้อ arc รุ่น xxk4050 v2

รองไปฟังดูครับแต่ผมว่าสองรุ่นนี้ไม่เหมาะกันคุณหลอก

Nut_vnv

• ซี4
GM = ลำโพงยี่ห้อ German Maestro
xxk = amp ยี่ห้อ arc รุ่น xxk4050 v2

รองไปฟังดูครับแต่ผมว่าสองรุ่นนี้ไม่เหมาะกันคุณหลอก

ไม่แน่นะครับ ชุดถูก เพราะโจทย์ผมคือเอาฟังจาก MP3 เพราะ ๆ ชิวๆ สบายๆ ไม่ได้เน้นฟังพวกแผ่น audiophile หรือนั่งจับผิดอะไร   อย่างชุดเครื่องเสียงบ้านนี่ เอา MP 3 หรือเปิดแผ่นจากเครื่องเสียง DVD ไม่ได้เลย เพราะมันจะฟ้องความแย่ของตัวแหล่งสัญญานและต้นทางมาก ต้องฟังจากเครื่องเล่น CD โดยเฉพาะ  กลับกันเอาไปฟังกับมินิคอมโปเพราะกว่าเยอะ เพราะมันไม่สามารถแจกแจงรายละเอียดของเสียงได้  :D

กับการฟังเพลงบนรถอยากฟังเพลงบ้านๆที่ชอบ เน้นใช้ usb อย่างเดียวพอ  Alphine CDA117 นี่คนแนะนำกันเยอะพอควร เหมาะกับ Mp3 ใช่ไหมครับ 

somboonc11

• ซี5
  • น้าๆจะรีบไปไหนเหรอ
ผมว่่าลักษณะตามที่ต้องการนี้ หาเวลาเข้าร้านไปลองฟังและนั่งคุยดีกว่าครับ อีกทั้งยังได้เห็นของจริงอีกด้วย

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
เรื่องแดมป์ทั้งระบบคงต้องแล้วแต่ตัดสินใจครับ ผมเห็นป้ายแดงมาแดมป์กันเยอะทีเดียวเช่น prius
ส่วน jazzเท่าที่เคยใช้ เสียงดังที่สุดคือฝนตกลงหลังคานี่หล่ะ
TS audioนี่ 300 Bหรือเปล่าครับ พอดีไม่คุ้น 400b แหะๆ
ถ้าฟัง USB เป็นหลักหรือ MP3 เป็นหลัก เลือกfront ที่แปลงสัญญาณได้ดีอย่าง 117 alpine
หรือเอาหน้าจอก็ alpine 520 แนวๆนี้ ความจริงfront อื่นๆก็ดีนะครับ อาจลองฟังดูก่อน
ถ้าชอบแนว NHT ซึ่งจะโดดเด่นเรื่อง image staging ถ้า setupดี ถ้าเอากันตรงๆ micro precisionใกล้เคียงกับแนวนี้แต่sourceดีๆจึงจะเหมาะ
แต่ถ้าแหล่งเป็นพวกบีบอัดอย่าง mp3 ลำโพงที่รอมชอมมากกว่าจะฟังดีลอง Audison Voce ครับ
อีกตัวคือmorel  hybrid ในเงื่อนไขใช้กับ ARC เพราะเข้ากันดี diamond hexก็ได้ครับ
German Maestro ถ้าค่อนมาทางสนุกๆหน่อย
ฟังที่ร้านเลยจะให้คำตอบดีกว่า เราซื้อเสียงที่ต้องการไม่ใช่อุปกรณ์ ถ้าไม่ฟังก็ไม่ได้สิ่งที่ต้องการ
QC Society MicroPrecision S7

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ลองเข้ามาฟังดีที่สุดครับ
โดยส่วนตัวเครื่องบ้านผมใช้ NHT AB Zero อยู่เช่นกันครับ
ส่วนของรถมาจบที่ German maestro ครับ เพราะแนวเสียงคล้ายกัน

ทั้งนี้ทุกอย่างก็เหมือยเครื่องบ้านแหละครับ ใช้หูฟัง ไม่ใช้ใช้ตาดู
มาฟังของจริงเพื่อความมั่นใจครับ  :D

Limited Edition

• ซี5
ชอบใส กรุ๊งกริ๊ง 117/520 + sq4 ถ้าจะไหลลึกต้องมีการอัพต่อ
ชอบใส หวาน 117/520 + sq3 หากพอแล้วงบสุดแค่นี้ อันนี้ผมว่าตอบโจทย์

ทั้งสองตัวเลือกผมแนะนำเหมือนท่านอื่น คือ ขึ้นเสาa เปิดแผงหน้า damp (ดีเหมาะสมก็ stp gold) ดีกว่าที่ร้านทั่วไปใช้แน่นอน แม้แต่ตัวตำ่สุดที่ร้านมี คือ ตัวสูงกว่าอีก อันนี้confirm priusผมใช้ bomb+gold กระบะผมถอดอันเก่าหน้าตาคล้ายๆปีศาจอ่ะน่ะทิ้งเลย เอาmonitor ยัดไปแทน

ลึกๆผมเชียร์ 4 น่ะเพราะ แอบมาทำแล้วไปต่อได้ :-[
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

hund

• ซี1
  • *
  • เจ้าหนูจำไม
ผมว่า ใช้รถไม่เยอะจัดชุดๆต้นๆไปลองก่อนครับ
อย่าเพิ่งยึดเอาแนวเพลงที่ฟัง ดูเกรดของกับผลลัพย์ที่ได้ก่อนจะได้รู้ว่า มันโอเคพอที่จะติดชุดใหญ่กับทางร้านหรือไม่
การติดตั้งและฝีมือนั้นสำคัญมาก ลายละเอียดมันเยอะ

อยากได้ดีกว่านี้ก็โละของในห้องซื้อขายไปครับ หน้าใหม่งบน้อยจะได้ลองกันต่อไปลองดู :D

Nut_vnv

• ซี4
โห ได้ความคิดเห็นหลากหลายดีครับ ยังไงจะเข้าไปลองฟังแน่ๆ ครับ  อยาก damp กันเสียงเครื่องยนต์ เสียงยาง เสียงลม แล้วก็ฝนตกเนี่ยละครับที่คนบ่นกันเยอะๆ กับ Jazz  รวมทั้งเป็นการโหลดรถไปในตัวไม่ซื้อใส่สปริงโหลด  :-\   และยังได้ประโยชน์ตลอดการเดินทาง เหลือเท่าไหร่ค่อยลงเครื่องเสียงฟังเบาๆ สักชุด  ทุกวันนี้ขับ Jazz GD ของญาติ ขับไกลๆ เออ.... ระบบเสียงรอบทิศเลยครับ (เสียงรบกวนนะ ขับแล้วไม่ผ่อนคลาย เลยอยากได้ห้องโดยสารเงียบๆ)
ปล. TS หลอด 300B จริงด้วย ไม่ได้สนใจมานานลืมเบอร์หลอดเลยนะเนี่ย 400 มาจากไหนหว่า 

zeed2000

• ซี5
เร็วๆนี้ จะกระโดดไปลองเครื่องบ้านซักชุดครับ  :)
ได้อุปกรณ์ชุดหลักแล้ว อีกซักพักแลกเปลี่ยนทัศนะกันได้ครับ
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

tong

• ซี5
การแดมป์เหมือนการสร้างห้องฟังเพลงครับ ห้องโดยสารเงียบขึ้นทำแล้วเหมือนรถคนละคันเลยครับ toyota กลายเป็น lexus เลย  :-\

ส่วนเรื่องฟังไม่ดัง ผมว่าการทำเครื่องดีๆ คือการยกระดับคุณภาพเสียงครับถึงจะฟังเบาก็ได้รายละเอียดที่ชัดเจน

ปล. ยังไงลองหาเวลาเข้ามาลองฟังที่ร้านดูครับ มีรถเพื่อนๆให้ฟังเยอะครับ ถ้าชอบหวานๆเด๋วผมจูงขึ้นรถผมเลย  :-\

Ammeria

• ซี5
อุปกรณ์หลักมีอะไรแล้วบ้างครับผมตอนนี้ก็เล็งชุดเล็กๆไว้อยู่ลำโพง Harbeth ไม่ก็ Striling (แล้วแต่งบ) + Int amp rogue

zeed2000

• ซี5
อุปกรณ์หลักมีอะไรแล้วบ้างครับผมตอนนี้ก็เล็งชุดเล็กๆไว้อยู่ลำโพง Harbeth ไม่ก็ Striling (แล้วแต่งบ) + Int amp rogue

ตอนนี้อุปกรณ์หลักของผม:

Speakers: Totem Model 1 sig
Int Amp: Krell 300il
CDP: Consonance Droplet HD 5.0 (CD Pro2)
สายลำโพง: Tchernov Classic Bi-wire หัว copper WBT
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

tong

• ซี5

CDP: Consonance Droplet HD 5.0 (CD Pro2)
สายลำโพง: Tchernov Classic Bi-wire หัว copper WBT

มันบอกเอาชุดเล็กๆ ยาวแน่เติร์ก  ;D

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

มันบอกเอาชุดเล็กๆ ยาวแน่เติร์ก  ;D

ตอนนี้มันเล็กแค่ลำโพงอย่างเดียวเอง  ;D