ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ รถใหม่ Jazz ครับ  (อ่าน 89681 ครั้ง)

tong

• ซี5
อุปกรณ์หลักมีอะไรแล้วบ้างครับผมตอนนี้ก็เล็งชุดเล็กๆไว้อยู่ลำโพง Harbeth ไม่ก็ Striling (แล้วแต่งบ) + Int amp rogue

ตอนนี้อุปกรณ์หลักของผม:

Speakers: Totem Model 1 sig
Int Amp: Krell 300il
CDP: Consonance Droplet HD 5.0 (CD Pro2)
สายลำโพง: Tchernov Classic Bi-wire หัว copper WBT

มันบอกเอาชุดเล็กๆ ยาวแน่เติร์ก  ;D

ตอนนี้มันเล็กแค่ลำโพงอย่างเดียวเอง  ;D
เด๋วเสี่ยเติร์กเราก็เปลี่ยน ไม่นานหรอก ฟันธง

zeed2000

• ซี5

เด๋วเสี่ยเติร์กเราก็เปลี่ยน ไม่นานหรอก ฟันธง

ยังไม่เปลี่ยนแน่นอนครับ ชุดนี้เป็นระบบน้ำจิ้ม เอาไว้อุ่นเครื่อง
หลังสร้างบ้านโน่น ค่อยว่ากันอีกทีเรื่องขยับขยาย

อาจจะมีการรับลำโพงรุ่นล่างๆ เข้าคลังแสงซัก 2-3 คู่
ปรับเปลี่ยนเส้นสาย ตามโอกาส แค่นี้ก็ยิงยาวๆแล้ว  :D
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

Ammeria

• ซี5
แอมปฺ์กับลำโพงเข้ากันดีจังเลยครับแล้ว CD แนวเสียงเป็นไงไม่เคยฟังเลย. อืม...เกือบลืมถามว่าใช้ขาตั้งอะไรอยู่เพราะที่เคยฟัง totem sig ค้อนคางเลือกขาตัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/14/12 16:10:40 โดย Ammeria »

Nut_vnv

• ซี4
ร้านเปิดวันเสาร์อาทิตย์ไหมครับ จะเข้าไปลองฟังไว้ก่อน ถ้าตัดสินใจได้ออกรถมาจะได้ติดเลย
ขอบคุณครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ร้านสาขาบรม 85 หยุดเฉพาะวันจันทร์ครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Nut_vnv

• ซี4
เปิดกี่โมงครับวันอาทิตย์ โทษทีครับลืมสอบถาม

qualityteam

• ซี5
อาทิตย์จะเปิดสายหน่อยนะครับ. ช่วงเช้ามีไปถวายพระกันครับ

น่าจะไม่เกิน  10.30 น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/16/12 00:33:22 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Nut_vnv

• ซี4
แล้ววันเสาร์ปกติเปิดกี่โมงครับ
ถามหน่อยครับที่ร้านนี่รับติดระบบกันขโมยพวก ABT ด้วยเปล่าครับ แล้วถ้าจะติดนี่ผมควรติดเครื่องเสียงหรือ ABT ก่อน  กลัวจะรื้อไปรื้อมาครับ ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
ร้านเปิด 10.00 น ครับสามารถทำอะไรก่อนก็ได้ครับเพราะระบบเครื่องเสียงที่ติดตั้งกับทางร้านเราจะเดินระบบไฟ

จากแบตเตอรี่โดยตรงไม่ได้พ่วกับระบบไฟรถเดิม

Nut_vnv

• ซี4
เห็น Qualityteam ตื่นมาตอบคำถามลูกค้าตั้งแต่ตี 5 เลย ทำไมตื่นเช้าจัง
เดี๋ยววันนี้เข้าไปฟังครับ

Nut_vnv

• ซี4
เออออออ  ไปโดนมาแล้วครับ  ทำไมมันบานแบบระเบิดเลยครับ ไม่ได้บานปลายธรรมดานะเนี่ย
ตั้งงบไว้แค่ ประมาณ 60,000 บาท สำหรับเครื่องเสียง โดนไป 120,000 กว่าๆ ไม่เคยจ่ายซื้อเครื่องเสียงทีหนักๆ อย่างนี้เลย เครื่องบ้านจ่ายทีก็ไม่เกิน 6-7 หมื่นเพราะมันค่อยๆซื้อได้ แต่ก็เข้าใจว่าลงครั้งแรกอาจจะเยอะหน่อย  :(   55555+

วันนี้สงสัยคนแนะนำจะเป็นคุณ Best และเจอเจ้าของ เฮียนพ ใช่ไหม

ไม่รู้ผมเลือกถูกหรือเปล่า เลือกเป็น Alphine W520E + ชุด SQ5 แต่เปลี่ยนลำโพงเป็น Morel อ่า 
พอดีลองฟัง Hex ก็ใช้ได้นะครับ แต่แหลมมันเยอะไปนิด เดาๆ เอาจากในห้องฟังน่าจะใช้สายดีพอควร กลัวว่ามาจับกับสายธรรมดาสายแถมของร้าน มันจะยิ่งจัดไปกันใหญ่ (ยังไม่อยากเปลี่ยนสายแพงๆ ไม่ไหวละครับงบบาน) เลยเลือกเป็น Morel เพราะท่าทางจะไม่กลัวสายที่เสียงบางหรือจัดเท่าไหร่ 

สอบถามตรงนี้เลยได้ไหมครับ ว่าอาทิตย์หน้าผมจะเอารถไปให้ทำเนี่ย ผมจะเอาเพลง mp3 ของผมไปลองฟังอีกครั้งได้ไหม ผมยังลังเลระหว่าง Hex กับ Morel แต่ผมขอให้ใช้แอมป์กับ Front ที่ผมเลือกมาให้ผมลองฟังเลยในห้องได้ไหม  ผมอยากลองเปรียบเทียบอีกครั้งระหว่างลำโพงสองตัวนี้เพื่อให้แน่ใจครับ

สอบถามเพื่อนๆ ดังนี้ครับ
1. Morel กับ Hex อันไหนดีกว่า ผมยังไม่มีประสบการณ์กับเครื่องเสียงรถ กลัวฟังในรถเสียงจะไม่เหมือนในห้องฟังอีก
2. การเปลี่ยนสายสัญญาน สายลำโพงในอนาคต ยุ่งยากหรือไม่ครับ ถามไว้เผื่ออนาคตอยาก Upgrade

สอบถามอีกอย่างนะครับ ลืมคิด ผมยังงง ว่าใส่ซับไว้ในช่องยางอะไหล่ แล้วเสียงมันจะขึ้นมาได้ไง งง คือไม่เคยมีประสบการณ์กับรถอะครับ  เสียงมันจะพอไหวเปล่าครับ  หรือว่าควรตีตู้ข้างบน  ผมไม่อยากให้เกะกะข้างบนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ เพื่อนๆ ที่เคยใช้ทั้งสอบแบบแนะนำด้วยครับ  วันนี้ก็รีบๆ ซะด้วย เลยลืมถามเลย

ปล. แอมป์ Celestra นี่ดีจริงนะครับผมว่าเสียงสะอาด sweet sound ประนีประนอม แต่ไม่ขุ่นด้วย ใช้คู่กับลำโพงได้หลายตัวและเป็นแอมป์ที่มีกลิ่นอายของเครื่อง solid น้อยมาก เมื่อเทียบกับราคาค่าตัวที่ไม่แพง เครื่องบ้านแพงๆ ยังหายากเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/19/12 18:56:48 โดย nut_vnv »

zeed2000

• ซี5
ผมไม่แน่ใจว่าคุณ nut_vnv เปลี่ยนจาก Diamond Hex ไปเป็น Morel รุ่นไหน

1. ถ้าจะเน้นเพลงร้อง ผมคิดว่า Morel จะได้เปรียบ Hex แน่นอน
แต่ถ้าในแนวเพลงที่สนุกสนานขึ้นมา Hex น่าจะได้เปรียบกว่าครับ

2. เปลี่ยนสายสัญญาณไม่ลำบากเท่าไหร่ครับ แต่เปลี่ยนสายลำโพงค่อนข้างจะยุ่งยาก ต้องรื้อรถเยอะครับ
ถ้าเป็นไปได้ทำสายลำโพงพร้อมเปลี่ยนลำโพงก็จะดีครับ รื้อรถหนักๆรอบเดียว

3. เรื่องซับ นึกภาพเอานะครับ พอดีหาภาพประกอบไม่เจอ
โดยเราเอาปริมาตรของหลุมอะไหล่ มาตีเป็นตู้ปิด แล้วหันดอกลำโพงขึ้น เข้ามาในตัวรถ ก็จะไม่กินที่ไงครับ
ยังไงรอน้า Hokung มาตอบครับ แกใช้ Jazz อยู่ด้วย

สุดท้าย ผมคิดว่าเดี๋ยวนี้เครื่องเสียงรถยนต์พัฒนาไปเยอะแล้วครับ อย่าไปยึดติดกับภาพเดิมๆเมื่อ 5-10 ปีที่แล้วมากนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/19/12 19:27:51 โดย zeed2000 »
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

Nut_vnv

• ซี4
Morel Hybrid Ovation 2 นะครับผมว่า   เขาบอกราคาพอกับ Hex เปลี่ยนราคาเดิมครับ
ส่วน sub ผมสงสัยว่าเขาเปิดช่อง sub ไว้หรือมีแผ่นอะไรปิดไปเลยครับ  เพราะสงสัยว่าถ้าเปิดมันก็วางของไม่ได้นะสิครับ  ยังงง ครับ ไม่เคยเห็นภาพตอนเสร็จ และอยากทราบว่าเสียงมันดรอปกว่าตีตู้ข้างบนเยอะไหมครับ ไม่ได้ฟังรถจริงด้วย

จริงๆ ซับนี่ผมต้องการแค่ Impact เบาๆ นะครับ ไม่ต้องการตูมๆ  แต่ให้เบสมันล่องหนมาอยู่ด้านหน้านะครับ พอได้เปล่าครับ

chan1007

• ซี3
Morel Hybrid Ovation 2 นะครับผมว่า   เขาบอกราคาพอกับ Hex เปลี่ยนราคาเดิมครับ
ส่วน sub ผมสงสัยว่าเขาเปิดช่อง sub ไว้หรือมีแผ่นอะไรปิดไปเลยครับ  เพราะสงสัยว่าถ้าเปิดมันก็วางของไม่ได้นะสิครับ  ยังงง ครับ ไม่เคยเห็นภาพตอนเสร็จ และอยากทราบว่าเสียงมันดรอปกว่าตีตู้ข้างบนเยอะไหมครับ ไม่ได้ฟังรถจริงด้วย

จริงๆ ซับนี่ผมต้องการแค่ Impact เบาๆ นะครับ ไม่ต้องการตูมๆ  แต่ให้เบสมันล่องหนมาอยู่ด้านหน้านะครับ พอได้เปล่าครับ

ที่ QC น้าจะได้เบสล่องหนมาอยู่ด้านหน้าแน่นอนครับ....ฟันธง ;D

Limited Edition

• ซี5
เออออออ  ไปโดนมาแล้วครับ  ทำไมมันบานแบบระเบิดเลยครับ ไม่ได้บานปลายธรรมดานะเนี่ย
ตั้งงบไว้แค่ ประมาณ 60,000 บาท สำหรับเครื่องเสียง โดนไป 120,000 กว่าๆ ไม่เคยจ่ายซื้อเครื่องเสียงทีหนักๆ อย่างนี้เลย เครื่องบ้านจ่ายทีก็ไม่เกิน 6-7 หมื่นเพราะมันค่อยๆซื้อได้ แต่ก็เข้าใจว่าลงครั้งแรกอาจจะเยอะหน่อย  :(   55555+

วันนี้สงสัยคนแนะนำจะเป็นคุณ Best และเจอเจ้าของ เฮียนพ ใช่ไหม

ไม่รู้ผมเลือกถูกหรือเปล่า เลือกเป็น Alphine W520E + ชุด SQ5 แต่เปลี่ยนลำโพงเป็น Morel อ่า 
พอดีลองฟัง Hex ก็ใช้ได้นะครับ แต่แหลมมันเยอะไปนิด เดาๆ เอาจากในห้องฟังน่าจะใช้สายดีพอควร กลัวว่ามาจับกับสายธรรมดาสายแถมของร้าน มันจะยิ่งจัดไปกันใหญ่ (ยังไม่อยากเปลี่ยนสายแพงๆ ไม่ไหวละครับงบบาน) เลยเลือกเป็น Morel เพราะท่าทางจะไม่กลัวสายที่เสียงบางหรือจัดเท่าไหร่ 

สอบถามตรงนี้เลยได้ไหมครับ ว่าอาทิตย์หน้าผมจะเอารถไปให้ทำเนี่ย ผมจะเอาเพลง mp3 ของผมไปลองฟังอีกครั้งได้ไหม ผมยังลังเลระหว่าง Hex กับ Morel แต่ผมขอให้ใช้แอมป์กับ Front ที่ผมเลือกมาให้ผมลองฟังเลยในห้องได้ไหม  ผมอยากลองเปรียบเทียบอีกครั้งระหว่างลำโพงสองตัวนี้เพื่อให้แน่ใจครับ

สอบถามเพื่อนๆ ดังนี้ครับ
1. Morel กับ Hex อันไหนดีกว่า ผมยังไม่มีประสบการณ์กับเครื่องเสียงรถ กลัวฟังในรถเสียงจะไม่เหมือนในห้องฟังอีก
2. การเปลี่ยนสายสัญญาน สายลำโพงในอนาคต ยุ่งยากหรือไม่ครับ ถามไว้เผื่ออนาคตอยาก Upgrade

สอบถามอีกอย่างนะครับ ลืมคิด ผมยังงง ว่าใส่ซับไว้ในช่องยางอะไหล่ แล้วเสียงมันจะขึ้นมาได้ไง งง คือไม่เคยมีประสบการณ์กับรถอะครับ  เสียงมันจะพอไหวเปล่าครับ  หรือว่าควรตีตู้ข้างบน  ผมไม่อยากให้เกะกะข้างบนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ เพื่อนๆ ที่เคยใช้ทั้งสอบแบบแนะนำด้วยครับ  วันนี้ก็รีบๆ ซะด้วย เลยลืมถามเลย

ปล. แอมป์ Celestra นี่ดีจริงนะครับผมว่าเสียงสะอาด sweet sound ประนีประนอม แต่ไม่ขุ่นด้วย ใช้คู่กับลำโพงได้หลายตัวและเป็นแอมป์ที่มีกลิ่นอายของเครื่อง solid น้อยมาก เมื่อเทียบกับราคาค่าตัวที่ไม่แพง เครื่องบ้านแพงๆ ยังหายากเลย

ใช่น้าคนเสื้ิสีเหลืองป่าวครับ ผมไม่แน่ใจ ระบบน่าจะเป็นแบบเดียวกับผม ผมใช้ hex ครับ บ้านน้าอยู่หนใด ทำงานแถวไหน เผื่อใกล้กันอาจมี mobile ฟรีไม่คิดตังค์
แต่รถผมยังไม่จูนเก็บน่ะครับ เพราะอุปกรณ์บางอย่างมันยังไม่เข้าที่ ระบบผมก็ธรรมดาเรียบง่าย 520+hex+celestra น้าอาจจะไม่ถูกใจ เอาเป็นแนวไปส่ะกัน
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE