ผู้เขียน หัวข้อ: Teana ESQL  (อ่าน 24980 ครั้ง)

tong

• ซี5
Re: Teana ESQL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10/19/12 14:09:11 »
ตอนนี้มีปัญหา ป้ายทะเบียนกระเพื่อม  แต๊ดดดด แต๊ดดดด แต๊ดดดดดด   ไม่รู้ว่าต้องแก้อย่างไรดีน้าคนไหนมี  Solution บ้างครับผม   O0

ใช้ STP splen ติดที่หลังกรอบทะเทียนครับ ช่วยได้ในระดับหนึ่ง

แต่ถ้าจะให้หายสนิทก็ทำกรอบทะเบียนกันน้ำแล้วติดกาวสองหน้าครับ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10/19/12 15:00:11 »
ตอนนี้มีปัญหา ป้ายทะเบียนกระเพื่อม  แต๊ดดดด แต๊ดดดด แต๊ดดดดดด   ไม่รู้ว่าต้องแก้อย่างไรดีน้าคนไหนมี  Solution บ้างครับผม   O0

ใช้ STP splen ติดที่หลังกรอบทะเทียนครับ ช่วยได้ในระดับหนึ่ง

แต่ถ้าจะให้หายสนิทก็ทำกรอบทะเบียนกันน้ำแล้วติดกาวสองหน้าครับ
อย่างที่น้าตงบอกใช้ Splen ติดด้านหลังป้าย  ส่วนบริเวณขอบป้ายทะเบียนรถผมใช้ตัวขอบยางกันเสียงที่ติดขอบประตูที่ผมซื้อจากน้าตงไปติดรอบป้ายแล้วตัดเป็นบาก90องศาตรงมุม4มุมของป้ายเพื่อลดการนูนของตัวยางและก่อนใส่วัดขนาดความยาวแล้วใส่กาวยางเพื่อไม่หลุดครับเสียงจะเงียบลงไปได้มากครับ

deathrush

• ซี3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10/20/12 03:01:00 »

ผมคิดว่าถ้าได้ป้ายขาวมาน่าจะใช้วิธีนี้ครับผม   น่าจะหาย . . .

วันก่อนเปิด ลองเครื่องเสียง  พี่ที่รู้จักกันบอกว่า  "เฮ้ย...อาร์ต ลำโพงแตกกกกกก ป่าวเนี้ย..."  ผมนี่แทบช็อค   " ไม่ใช่ละพี่ มันเสียงป้ายทะเบียนต่างหาก"

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10/22/12 13:50:43 »
ใจหายแทน ทักว่า "ลำโพงแตก" นี่ หัวใจไปอยู่ถึงตาตุ่ม
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

deathrush

• ซี3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10/22/12 14:16:51 »
ใจหายแทน ทักว่า "ลำโพงแตก" นี่ หัวใจไปอยู่ถึงตาตุ่ม

จี๊ดดดด เลยอะครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10/22/12 14:24:48 »
เห็นคุณ deathrush ไปถามใน พันธ์ทิพย์เรื่อง ใช้ โทรศัพท์ กับชุดเครื่องเสียง

จริงๆ ผมแนะนำ ซื้อ ipod เครื่องไม่กี่พันบาท จะเป็น nano ก็ได้ ยิ่งตอนนี้กำลังจะออกรุ่นใหม่ รุ่นเดิมยิ่งราคาน่าซื้อ
ของมือสองเหลือประกัน ก็มีเพียบ  ใช้ร่วมกับสาย isimple ก็เสียงดีมากแล้วครับ
ควบคุมจาก ipod ก็สะดวก ใส่ปก (ไฟล์ AIFF)

หากสนใจ พวก DAC จริงๆ อันนั้นต้องปรับระบบ พอสมควรครับ ถ้าไม่ได้อยากเล่น DAC ขนาดนั้น ผมว่าเอาเงินไปซื้อแผ่น เป็นของสะสมดีกว่าครับ
เสียงดีกว่า เน้นว่าให้ซื้อแผ่น Printed in USA ดูที่ปกด้านหลังครับ  ร้าน CAP, Boomerang มีขาย ถ้าไม่มีที่ร้าน ก็สั่ง Boomerang รอของไม่นาน เสียงดีกว่า
Printed in Thailand มากทีเดียวครับ

ส่วนแผ่นแนวมัน ๆ  น้าหนุ่มมีเพียบ ว่างๆก็ แวะเข้ามาร้านมาสังสรรค์กันครับ น้าหนุ่มส่วนใหญ่เข้าวันพฤหัสบดีเย็นๆ  พวกเราแบ่งไฟล์ให้ไปฟังได้นะครับ  ถูกใจค่อยไปซื้อแผ่นแท้

ยินดีต้อนรับสู่ QC Society ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

deathrush

• ซี3
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10/22/12 16:26:00 »
ขอบคุณมากครับ น้ากมล ผมกำลัง ลังเลอยู่ว่าจะเอาไงดี ตอนนี้ฟัง USB ด้วย  ฟังแผ่นแท้ด้วย ไม่รู้จะไปจบทางไหนดี  ต้องไปขอคำแนะนำสักหน่อยแว้ววว

deathrush

• ซี3
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10/22/12 16:34:04 »
ผมลองไปหาข้อมูล DAC  มา โฮ  อันนี้ยาวเลยอะครับ ผมว่าผมจบ USB ก็น่าจะพอแล้วแหละครับ -_-

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10/22/12 18:12:00 »
มีอะไร ก็ปรึกษาเพื่อนๆในบอร์ดนี้ได้ครับ ไหนๆก็มาติดที่ร้านแล้ว เป็นเพื่อนกัน  
พันธ์ทิพย์ มีพ่อค้าขาประจำ มาแนะนำ สินค้าที่ตัวเองขายอยู่ อ่านดูสักพัก จะรู้ว่า user ไหน มีถามคน มาตอบอีกคนรับส่งกัน สม่ำเสมอเชียร์สินค้าที่ตัวเองขาย พูดเกินจริงก็มี สินค้าที่ไม่ได้ขายก็จะโจมตี  

ที่นี่เพื่อนๆ หลายคนที่มาตอบ คุ้นหน้าคุ้นตากันดี เคยเจอกันรู้จักนิสัยกัน เราคุยกันว่าเวลาตอบควรมีความเป็นกลาง   เวลามีคนมาถาม เราก็ตอบตามจริง อะไรดี บอกดี ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นสินค้าที่ QC ขายเท่านั่น ส่วน อะไรไม่ดีก็ตอบไปตามความเป็นจริง แบบบัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่น ไม่อยากสร้างศัตรูกับใคร  

อะไรที่ไม่รู้ ก็จะไม่มั่วตอบ บอกไม่รู้หรือไปค้นมาให้

เรื่อง USB อย่างที่ผมแนะนำครับ และอีกอย่างหนึ่งคือ แม้จะเป็น file lossless แต่ถ้า Rip มาจาก CD ที่บันทึกมาไม่ดี เสียงก็ไม่ดีนะครับ
ส่วนแผ่นดีๆ หาได้จากไหน  ก็พวกเราพอแบ่งไฟล์ไปฟังกันได้ครับ มาขอ rip ไปฟังได้  ชอบค่อยไปหาแผ่นแท้ ที่บันทึกดีๆ มาฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/22/12 18:15:09 โดย kamol »

deathrush

• ซี3
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11/10/12 13:50:46 »
น้า ๆ ครับ ผมคิดว่าจะเอารถเข้าไป เก็บจูนเสียงอีกที และ งานบางส่วนที่ตอนนี้ สงสัยว่าผมจะเปิดดังไป  ชิ้นไม้ มันหลุดออกมา ตรงแผ่นงานฝาท้ายอะครับ  และขอบยางบางส่วน

ไม่แน่ใจว่า ผมจะนัดเข้าไปต้องนัดล่วงหน้ามั้ยครับ ?

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11/10/12 16:52:36 »
น้า ๆ ครับ ผมคิดว่าจะเอารถเข้าไป เก็บจูนเสียงอีกที และ งานบางส่วนที่ตอนนี้ สงสัยว่าผมจะเปิดดังไป  ชิ้นไม้ มันหลุดออกมา ตรงแผ่นงานฝาท้ายอะครับ  และขอบยางบางส่วน

ไม่แน่ใจว่า ผมจะนัดเข้าไปต้องนัดล่วงหน้ามั้ยครับ ?
โทรสอบถามก่อนได้ครับน้า  สงสัยคงเปิดหนักจริงๆชิ้นส่วนถึงหลุดออกมา :-\

deathrush

• ซี3
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01/26/13 18:47:41 »
ขอสอบถามเพิ่มครับ พอดีว่าตอนนี้อยากจะเอารถไปติดแก๊ส LPG เป็นถังโดนัท ไว้ตรงยางอะไหล่  ผมอยากปรึกษาว่า  ปกติถ้าเราไปติดตั้งที่ร้านติดแก๊ส เขาจะรื้อ สายไฟต่าง ๆ ของระบบเครื่องเสียงเราจนพังไปเลยมั้ยครับ หรือว่ามันไม่เกี่ยวกันครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใด เคยติดเครื่องเสียง แล้วเอาไปติดแก๊สมาแล้วบ้างครับผม 

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01/26/13 20:35:04 »
ผมว่าน่าจะถอด เครื่องเสียงก่อนไปทำนะครับ โอกาสพังมีสูงถ้าไปติดแก๊สเลย เพราะช่างแก๊สเค้าอาจถอดไม่ถูกวิธี
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

deathrush

• ซี3
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01/27/13 02:04:35 »
อย่างงั้นผมควรไปถอดเก็บก่อนดีกว่า ?  รบกวนช่วยทีก่อนที่อะไรจะเจ๊งไปก่อน   >:(

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01/27/13 22:16:59 »
มาถอดเก็บดีกว่าครับ เห็นด้ย