ผู้เขียน หัวข้อ: งบประมาณการติดตั้ง  (อ่าน 39019 ครั้ง)

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
Re: งบประมาณการติดตั้ง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04/29/13 13:37:17 »
L7 12" 1 ดอกตอบโจทย์มั้ยครับ คือจริง ๆ ผมมีจอ 2din อยู่แล้วแต่เป็นของ Zulex ถ้าผม จะเพิ่ม 1 din คุณภาพดีหน่อย ส่วนงบส่วนต่างที่ตั้งไว้จะเอาไปลงสายสัญญาณดี ๆ กับเปลี่ยนฟร้อนท์เป็น x8 สายสัญญาณกลาง ๆ อย่างไหนมันจะคุ้มค่ากว่ากันครับส่วนมาจะฟังเพลงเป็นหลักดูหนังบางครั้งเวลาจอดรถรอเด็ก ๆ ขอโทษนะครับที่คำถามเยอะไม่อยากพลาดเหมือนที่ผ่านมาครับ รบกวนหน่อยนะครับ
คำว่าคุ้มค่าบางครั้งมันก้อตีความยากนะครับ เพราะความชอบความต้องการของแต่ละคนมันต่างกัน อันนี้ผมขอแสดงความเห็นเห้นในมุมของผมนะครับ
  -L7 12 นิ้ว 1 ดอกตอบโจทย์ไหมต้องย้อนกลับมาถามตัวเองก่อนครับ ว่า เราต้องการความดังระดับไหน อย่างที่เฮียบอกถ้าเน้นเอาเบสลุกใหญ่ ฟังลึกกว่า(อันนี้เปรียบเทียบในการณีที่ซับ รุ่นยี่ห้อเดียวกันนะครับ)ก้อเลือก 12 นิ้ว 1 ดอก แต่ถ้าอากได้ฟังดังกว่าอีกหน่อย หัวเบสกระชับ แต่ความลึก น้อยกว่าก้อเลือกเล่น 10 นิ้ว 1 คู่  และจุดสำคัญเคยฟัง L7 หรือยังครับว่าแนวเสียงถูกใจเรา ชอบเสียงของมันหรือเปล่า
 -มี 2 din อยุ่แล้วอันนี้ถ้าจะเพิ่ม 1 din คุณภาพหน่อย ดูเหมือนประหยัดแต่กลับทำให้งบบานปลายหนักกว่าเดิม เพราะการต่อปกติแล้วแอมป์มันต่อได้เครื่องเล่นเพียงตัวเดียวนอกซะจากว่าจะมีโปรพวก Bit one หรือ Mosconi เข้ามาจึงจะใช้เลือกใช้ฟร้อน 2 ตัว สลับกันฟังได้ ฉนั้นถ้าจะให้เอาประหยัดถอดฟร้อนเดิมออกแล้วเลือกเอา x8 เข้าไปแทนที่ดีกว่ครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 04/29/13 13:47:01 »
1 din ต่อจอ 2 din โดยไม่ต้องใช้โปร ก็นะ ครับน้าshoke

โดยต่อ 2 din ผ่านช่อง aux ของ 1 din ครับ แต่เวลาจะเล่นจอ 2 din ต้องเปิด 1 din นะ

เรื่องซับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเอาดังขนาดไหน ผมเห็น vios มาทำ 1 ดอก 10" มันก็ดังลั่นร้านแล้ว

จะใช้ L7 ก็ต้อง ใช้ แอมป์ใหญ่ขึ้น ด้วย เดียวจะเกินงบ

ถามได้ตลอดครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

Shoke_Up

• ซี5
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 04/29/13 13:54:32 »
1 din ต่อจอ 2 din โดยไม่ต้องใช้โปร ก็นะ ครับน้าshoke

โดยต่อ 2 din ผ่านช่อง aux ของ 1 din ครับ แต่เวลาจะเล่นจอ 2 din ต้องเปิด 1 din นะ

เรื่องซับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเอาดังขนาดไหน ผมเห็น vios มาทำ 1 ดอก 10" มันก็ดังลั่นร้านแล้ว

จะใช้ L7 ก็ต้อง ใช้ แอมป์ใหญ่ขึ้น ด้วย เดียวจะเกินงบ

ถามได้ตลอดครับ
ครับขอโทษสำหรับข้อมูลตรงนี้ แปลว่าเวลาต่อเอาแต่สัญญาณเสียงเข้าผ่าน 1din ใช่ไหมครับเวลาเปิดจึงต้องเปิด 2 ตัวพร้อมกัน

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04/29/13 14:10:34 »
ครับขอโทษสำหรับข้อมูลตรงนี้ แปลว่าเวลาต่อเอาแต่สัญญาณเสียงเข้าผ่าน 1din ใช่ไหมครับเวลาเปิดจึงต้องเปิด 2 ตัวพร้อมกัน

ทำได้ครับน้าโช้ค คือต้องเปิดฟร้อน 2 ตัวพร้อมกัน

แต่ปัญหาคือหาสายมาเชื่อ Aux ของฟร้อนหลักได้หรือไม่
อีกทั้งยังต้องเพิ่มทั้งสายไฟ กล่องฟิวของ ฟร้อน ใหม่เพิ่ม
ที่สำคัญคือคุณภาพเสียงที่ได้ต่างกันแน่นอนระหว่างฟร้อน 2 ตัว ซึ่งจะเกิดการเปรียบเทียบแน่นอน

โดยส่วนตัวผมมองว่าเปลี่ยน 2 din ใหม่เลยคุ้มกว่าครับ ยิ่งของเดิมเป็น Zulex ด้วย ผมแนะนำพวก pioneer, JVC, alpine จะทนทานกว่าครับ

Shoke_Up

• ซี5
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 04/29/13 18:25:13 »
ผมกะงบประมาณไว้ 10000+- นิดหน่อยไม่รู้เอาอยู่รึเปล่า
เรื่องเครื่องเสียงรถอยุ่หรือไม่อยู่มันขึ้นอยุ่ที่ตัวเราเป้นสำคัญครับ ถ้าเราคิดว่าจะจบแค่ตรงนี้มันก้อสามารถคุมให้อยู่ในงบได้ แต่ทีนี้เมื่อจัดชุดมาแล้ว เราพอใจกับมันหรือเปล่า อยากได้นั่นอยากได้นี่อีกหรือเปล่า
   เอาแบบคร่าวๆนะครับ สมมุติเรามีตั้งงบประมาณทำไว้ที่ 100000 บาทถ้วนเราคิดแล้วว่าเราไม่อยากให้งบบานปลายต้องการคุมงบไว้เท่านี้ จบเท่านี้ได้แค่ไหนก้อแค่นั้น(แต่ส่วนมากจะบายปลายทุกคน) เราก้อไม่ควรจัดชุดลงที่อุปกรณ์หลักใหญ่ๆทั้งหมด ตั้งงบไว้จุดนี้ ฟร้อน+แอมป์+ลำโพงกลางแหลม+ลำโพงซับ+ค่าตีตู้+แดมป์ เต็มที่ไม่ควรเกิน 8หมื่นถ้าให้ดีผมว่าอยุ่ที่ประมาณ 7 หมื่นน่าจะกำลังดี แล้วให้ทางร้านเข้าจัดชุดมาให้ ส่วนเงินส่วนต่างที่เหลือ 2-3 หมื่นให้เก็บไว้อัพพวกสายแบต สายลำโพง สายสัญญาณ ครับ

Mr.yuth

• ซี3
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 05/17/13 10:28:11 »
แนะนำ ESQL แจ่ม ๆ สักชุดได้มั้ยครับผมกำลังลังเลอยู่ รวมฟร้อนท์ด้วยนะครับ ประมาณว่านั่งกินเหล้าชายทะเลได้ 75000 รวมติดตั้งไม่โชว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/17/13 10:35:08 โดย Mr.yuth »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 05/17/13 10:40:47 »
แนะนำ Front Pioneer 8550 BT + ESQL 4. ชุดนี้รับประกันเลยว่าคุณภาพคุ้มเกินราคาแน่นอนครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 05/17/13 11:01:56 »
แนะนำ Front Pioneer 8550 BT + ESQL 4. ชุดนี้รับประกันเลยว่าคุณภาพคุ้มเกินราคาแน่นอนครับ

มันส์แน่นอน  :) :)

Mr.yuth

• ซี3
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 05/17/13 12:22:14 »
งบประมาณตามที่ว่าถ้าเปลี่ยนเป็น ESQL 5 พอมั้ย เสียงต่างกันเยอะมั้ย เผื่องบไว้กับสายสัญญาณตามที่ว่าไว้
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/17/13 12:27:26 โดย Mr.yuth »

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 05/17/13 13:35:10 »
ถ้าเน้นเผื่อฟังนอกรถและอยู่ในงบประมาณที่วางไว้แนะนำเป็น ESQL 4 ครับ

ถ้าเป็น ESQL 5 จะเกินงบประมาณที่วางไว้ครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Mr.yuth

• ซี3
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 05/17/13 14:49:06 »
เสียงที่ได้ต่างกันเยอะมั้ยงบประมาณ+-ได้ครับ ช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ ขอโทษนะครับที่รบกวนบ่อย
ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 05/17/13 15:45:56 »
ถ้าจากแนวที่ต้องการฟังแนะนำ ESQL 4 เพราะแอมป์ขับซัฟมีกำลังขับที่สูงถึง 2,200 Watt ซึ่งมากกว่า ESQL 5 พอสมควร

Mr.yuth

• ซี3
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 05/17/13 22:50:55 »
เปรียบเทียบกลางแหลม ชุด ESQL 4 กับ ESQL 5 หน่อยครับ แนวเสียงออกทางไหนครับ ตัวไหนหน้าใช้กว่ากัน
ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05/17/13 23:03:30 »
2 รุ่นนี้จะออกแนวใกล้เคียงกันคือมีเสียงร้องที่ชัด มิดเบสกระชับซึ่งเป็นจุดเด่นของลำโพง 2 รุ่นนี้ ปลายแหลม GM จะให้รายละเอียดที่ดีกว่าเล็กน้อย

แต่ผมอยากแนะนำให้เข้ามาฟังจริงก่อนตัดสินใจ เพราะความพึงพอใจของแต่ละคนมีมาตรฐานที่ไม่เท่ากันนะครับ

Super Pong

• ซี5
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05/18/13 10:47:52 »

ESQL4 แอมป์มีกำลังมากกว่าจึงฟังนอกรถได้ดีกว่า     ESQL5 แอมป์มีรายละเอียดมากกว่านิดหน่อยแต่กำลังน้อยกว่า

ถ้าฟังในรถอย่างเดียวก็จะเหมาะกว่า    ในเรื่องของราคาดูว่าต่างกันหมื่นเดียวไปชุด5เลยดีมั้ย จริงแล้วESQL4ราคาจริงเกือบ8หมื่น

แต่ด้วยเหตุผลทางธุรกิจ หรือ ดูราคาผิด5555 ไม่แน่ใจถึงออกมาราคานี้ได้

ทั้งEMBLAZE และ ACUTIKA ใช้ฐานการผลิตเดียวกับ แบรนด์ชั้นนำหลายยี่ห้อ เชื่อมั่นได้ในคุณภาพ และ การรับประกันสินค้า