ผู้เขียน หัวข้อ: Ramm กับ arc xdi และ arc se สามตัวนี้ แนวเสียงเป็นอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 5006 ครั้ง)

9manmay3

• ซี1
  • *
บุคคลิกเสียง และลำโพงที่เหมาะกับแอมป์แต่ละตัวอ่ะครับ ช่วงรอรถเลยหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจไปเรื่อยๆ
รบกวนเพื่อนๆพี่สมาชิกด้วยนะครับ

Super Pong

• ซี5

ตอบจากประสบการณ์อันน้อยนิดละกันนะคับ

1.RAMM เป็นหลอด ออกอบอุ่น พริ้วๆ แต่ยังมีความกระชับ สมาชิกบอกว่าเหมาะกับMICROมากๆ

2.XDI มาแรงมั่กๆตอนนี้ มีจุดเด่นทั้งกำลังและรายละเอียด บุคลิคเปรี๊ยะตามสั่ง ขับลำโพงไฮเอนด๋ เช่นDIMOND HEXPROสบายๆ 

ถึงขนาดลุงขี้เมาบอกว่า ถ้ามีแอมป์คุณภาพและราคาแบบนี้ตอนสมัยก่อนคงมันส์กว่านี้

3.SE รุ่นเรือธง แน่นอนว่าเรื่องคุณภาพก็ขยับขึ้นไปอีก จับคู่ลำโพงได้หลากหลาย เท่าที่เคยฟังก้อมี GM  SCAN  MICRO MOREL

ขอให้ได้ชุดที่ถูกใจนะคับ  :) 

J0E

• ซี5

ตอบจากประสบการณ์อันน้อยนิดละกันนะคับ

1.RAMM เป็นหลอด ออกอบอุ่น พริ้วๆ แต่ยังมีความกระชับ สมาชิกบอกว่าเหมาะกับMICROมากๆ

2.XDI มาแรงมั่กๆตอนนี้ มีจุดเด่นทั้งกำลังและรายละเอียด บุคลิคเปรี๊ยะตามสั่ง ขับลำโพงไฮเอนด๋ เช่นDIMOND HEXPROสบายๆ 

ถึงขนาดลุงขี้เมาบอกว่า ถ้ามีแอมป์คุณภาพและราคาแบบนี้ตอนสมัยก่อนคงมันส์กว่านี้

3.SE รุ่นเรือธง แน่นอนว่าเรื่องคุณภาพก็ขยับขึ้นไปอีก จับคู่ลำโพงได้หลากหลาย เท่าที่เคยฟังก้อมี GM  SCAN  MICRO MOREL

มายืนยัน XDI คุ้มค่าทุกสตางค์  หากพื้นที่จำกัดคับ

w_thongchai

• ชีวิตส่วนใหญ่อยู่บนถนน
  • ซี3
    • เครื่องบ้านก็เล่นนะครับ

ผมออกแนวกองหนุนจากที่น้าพงคอมเมนท์แล้วนะครับ  :)

1. ผมเองไม่เคยฟัง Ramm เลยอาจจะไม่สามารถเสริมได้ครับ   ???
2. xDi ผมว่าด้วยกำลังและศิลปะในการออกแบบวงจร มันจะแจ้ง โจ๊ะ เหมือนนักมวยกำลังดี แนวเดินรุก ซ้าย ขวา ออกหมัดแม่น ตรงเป้าหมายตลอด  :-X
3. เหมือนเบอร์ 2 แต่ความรู้สึกเหมือนทั้งดูตอนช่วงสาวงามมาเดินชูป้ายบอกยก พอหันซ้ายน้องก็น่ารัก หันขวาก็เซ็กซี่ แถมมีกลิ่นน้ำหอมลอยมาจากข้างหลัง แล้วก็ดูมวยคู่เด็ดต่อ  :laugh:

โดยส่วนตัวทั้ง 2/3 ยิ่งต้นทางเสียงคุณภาพดี (ฟร้อนท์ละเอียด หรือพวก Hirez ไฟล์) ยิ่งโชว์ศักยภาพออกมาได้เรื่อยๆครับ  L:
และถ้าได้ลำโพงขาออกแบบหยุมหยิม คาดว่าเสียงน่าจะทอดยาวและได้ ambient ดีเลยทีเดียวครับ  L:

ปล. พยายามอธิบายแล้วนะครับน้าๆ ขออภัยหากชักใบให้เรือไปเสียกลางทะเล  :angel:

DNX7310BT/bitTenD/bitPlayHD
Arc 4100SE/Diamond Hex Pro/JL 10TW3-D4

DNX5350BT/iPod
Arc 4050 xxk/Diamond Hex/Arc ASW8

AVH-X8650BT/CarPlay/bitOne
Arc XDi 1100.5/GM Series 2

Stereo Systems
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5793.160