ผู้เขียน หัวข้อ: Upgrade ชุดเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 21686 ครั้ง)

sammy@J

• ซี2
  • **
 อยากสอบถามพี่ๆว่า ผมอยากจะเปลี่ยนระบบเครื่องเสียงในรถให้ดีขึ้น ตอนนี้ใช้ AV 70 BT อยู่ครับ และลำโพง DB TECH Blissard แยกชิ้นด้านหน้า +แดมคู่หน้าแล้ว และมีรวมชิ้นของ Stage Jupiter ด้านหลังอยู่ เป็นไฮเพาเวอร์อยู่ครับ   ชอบฟังพวก Maria Carie, Jim Brickman, West life, และเพลงป๊อปทั่วๆไปครับ ไม่ได้ฟังดังมากครับ และดูการ์ตูนของเด็กๆบ้าง ลำโพงคู่หลังไว้สำหรับ ผ บ ฟังครับเพราะเค้านั่งหลังกับเจ้าตัวเล็กตลอดเวลา พึ่งได้ GM. AS6509 มาจากพี่ในเว็ป วาจะเล่นกับARC 4050XXK ไปเลยทีเดียวจบ คู่นี้แนวเสียงเหมาะกับแนวเพลงที่ผมฟังไหมครับ. และถ้าเพิ่ม Bass Box  NSX เพื่อเพิ่มเบสอีกนิดหน่อยดี หรือใส่Sub. ไปเลยครับ  รถ Toyota Estimaครับ แต่ที่ใส่ ซับมีจำกับครับ
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ

tong

• ซี5
Re: Upgrade ชุดเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/06/13 15:01:24 »
ลำโพง GM A line เมื่อเทียบกับลำโพง DB Tech เดิม สื่งที่ได้คือชัดและกระชับครับ 

สำหรับแนวเพลงที่น้า sammy@j ฟัง ผมว่าต้องเพิ่มเนื้อเสียงช่วงกลางให้มันครับจะฟังดีขึ้นมากๆ  โดยการจัดสายลำโพง Tchernov เทาครับ

ส่วนถ้าเลือกระหว่าง sub กับ bassbox ถ้ามีเนื้อที่เพียงพอสำหรับตีตู้ซับ ยังไงซับก็ดีกว่ามากกกกก ครับ 

sammy@J

• ซี2
  • **
Re: Upgrade ชุดเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/06/13 15:52:43 »
ขอบคุณ้าตงสำหรับคำแนะนำครับ กำลังเก็บเงินอีกหน่อยสำหรับ XXK4050 ครับ ไว้ทำทีเดียวเลย ว่างๆจะลองเข้าไปฟังดูครับ ว่าจะทำเสา A พร้อมกันทีเดียวเลย
ระหว่างนี้จะเก็บเกี่ยวข้อมูลจากเว็ปอบอุ่นนี้ครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08/06/13 16:06:03 »
เห็นด้วยครับ ว่า GM A Class จับคู่กับ XXK เข้ากันแน่นอน ปรุงให้นุ่มนวลลงหน่อย เพราะฟังหวานๆ ด้วย สาย ลำโพง และสายสัญญาณ Tchernov
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08/07/13 10:52:14 »
กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเลือก
1.  Av70+ GM A CLASS + เสาA + สายไฟเข้าฟร้อนดีๆ กับสายลำโพง tchernov เขียว เป็นHi power ไปก่อน แล้วถ้าเพิ่มBass box ไป เสียงโดยรวมน่าจะดีขึ้นกว่าเดิมพอควร
2.  Av70+ GM A CLASS + เสาA + สายไฟเข้าฟร้อนดีๆ กับสายลำโพง tchernov เขียว แล้วเพิ่มแอมป์ที่มีอยู่แล้ว Orion HCCA 2*50 Watt rms หรือ Precision Power 2075 (2*75 watt) ไปขับลำโพงหน้า แอมเป็นรุ่นเก่าใช้มาตั้ง10ปีแล้วครับ ไม่รู้ว่าเสียงเป็นยังไง จะเข้ากับลำโพงหรือเปล่า ต้องเอาไปลองที่ร้านฟังดู ถ้าเวอค์ ก็จบแค่นี้ 
ใจจริงก็อยากเพิ่ม ซับ เพราะเสียงน่าจะครบกว่าเยอะ แต่กลัวว่าตำแหน่งที่จะตีตู้มันจะเล็กเกินไป
ขอความเห็นด้วยครับ

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08/13/13 10:59:58 »
ถ้าใช้สายลำโพงระหว่าง. PSI #16 กับtchernov ใช้คู่กับGm A line เสียงที่ได้ออกแลวไหนครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08/13/13 14:30:13 »
ถ้าใช้สายลำโพงระหว่าง. PSI #16 กับtchernov ใช้คู่กับGm A line เสียงที่ได้ออกแลวไหนครับ

GM A Line จับกับ Tchernov เข้ากว่า PSI มากครับ

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08/13/13 15:03:59 »
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ
ผมต้ังงบไว้ประมาณ 20000 ในการอัพเกรดคร้ังนี้ อยากจะให้ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรจะทำอะไรบ้าง อยากให้เป็นชุดที่เบสิก Hi power ไปก่อน โดยมี Jvc Av70Bt + A Line เป็นหลัก ครับ
พอดีไปค้นในบ้านเจอสายลำโพง Monitor เบอร์ 16 ไม่รู้ว่าจะเข้ากับ A Line หรือเปล่า?
รบกวนแนะนำพวกเส้นสายตามแนวเพลงที่ฟังด้วยครับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/13/13 15:07:24 โดย sammy@J »

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08/14/13 10:57:46 »
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ
ผมต้ังงบไว้ประมาณ 20000 ในการอัพเกรดคร้ังนี้ อยากจะให้ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรจะทำอะไรบ้าง อยากให้เป็นชุดที่เบสิก Hi power ไปก่อน โดยมี Jvc Av70Bt + A Line เป็นหลัก ครับ
พอดีไปค้นในบ้านเจอสายลำโพง Monitor เบอร์ 16 ไม่รู้ว่าจะเข้ากับ A Line หรือเปล่า?
รบกวนแนะนำพวกเส้นสายตามแนวเพลงที่ฟังด้วยครับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าด้วยครับ

ไม่ว่าจะชุดระดับไหน การให้ความสำคัญกับพื้นฐานการติดตั้งเป็นสิ่งที่สำคัญมากครับ

ถ้ายังไม่แดมป์ก็จัดการซะ การขึ้นเสาเอและเปิดหน้าลำโพงขึ้นกับเจ้าของรถว่าทำใจได้มั้ยถ้าทำใจได้จัดเลยเพราะเสียงและเวทีจะดีขึ้นแบบผิดหูผิดตา

สายไฟสำหรับระบบ Hi Power ผมว่าสำคัญมากๆนะครับ ผมเพิ่งทำรถอีกคันเป็น Hi Power เหมือนกัน โดยให้ความสำคัญกับพื้นฐานการติดตั้งและสายต่างๆ

ผมว่าฟังดีทีเดียวครับ  ส่วนสายลำโพง Monitor อันนี้ไม่เคยผ่านหูเลยครับ ขอไม่เอ่ยถึงละกันเพราะไม่อยากมั่วประเภทจำเค้ามาตอบ  ;D

ปล. น้าอาจเสียเงินไปหมื่น สองหมื่นแบบไม่ได้ของเพิ่มมาเลย แต่สิ่งที่ได้คือเสียงที่ดีขึ้นจนแปลกใจ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08/14/13 10:59:54 »
เกือบลืม  ถ้าเดินสายลำโพงใหม่ และยังไม่แน่ว่าอนาคตจะเพิ่มแอมป์มั้ยบอกให้ช่างเผื่อสายลำโพงไว้เลยครับ

จะได้ไม่ต้องเสียบซ้ำเสียซ้อนครับ

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08/14/13 22:05:40 »
อยากสอบถามพี่ๆว่า ผมอยากจะเปลี่ยนระบบเครื่องเสียงในรถให้ดีขึ้น ตอนนี้ใช้ AV 70 BT อยู่ครับ และลำโพง DB TECH Blissard แยกชิ้นด้านหน้า +แดมคู่หน้าแล้ว และมีรวมชิ้นของ Stage Jupiter ด้านหลังอยู่ เป็นไฮเพาเวอร์อยู่ครับ   ชอบฟังพวก Maria Carie, Jim Brickman, West life, และเพลงป๊อปทั่วๆไปครับ ไม่ได้ฟังดังมากครับ และดูการ์ตูนของเด็กๆบ้าง ลำโพงคู่หลังไว้สำหรับ ผ บ ฟังครับเพราะเค้านั่งหลังกับเจ้าตัวเล็กตลอดเวลา พึ่งได้ GM. AS6509 มาจากพี่ในเว็ป วาจะเล่นกับARC 4050XXK ไปเลยทีเดียวจบ คู่นี้แนวเสียงเหมาะกับแนวเพลงที่ผมฟังไหมครับ. และถ้าเพิ่ม Bass Box  NSX เพื่อเพิ่มเบสอีกนิดหน่อยดี หรือใส่Sub. ไปเลยครับ  รถ Toyota Estimaครับ แต่ที่ใส่ ซับมีจำกับครับ
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ
GM เป็นลำโพงที่ฟังได้หลากหลายครับ ซึ่ง A line กับ Arc xxk 4050 เป็นอุปกรณ์ที่ matchมาก ยอดนิยมในชุด SQ3 ซึ่งจากแนวเพลงของน้า ฟังดีแน่นอน

ดูจากอุปกรณ์ที่มีแล้ว...จริงๆก้อจัดเป็นชุด SQ3 ได้นะครับเพราะน้า sammy มี GM A-line อยู่แล้ว จริงๆ แล้วลอกการบ้านชุดสุด Hit  เลยได้แล้วถ้าไม่พอยังไงค่อยมาเพิ่มคู่หลังให้ ผบ ได้ครับ

ส่วนเรื่องเส้นสาย GM เหมาะกับเชอนอฟแบบที่น้าตงบอกเพราะจะทำให้เสียงกลางมีมวล ฟังนุ่มนวลมากขึ้นครับ

ปบ. รถผมเป็นโตโยต้า Wish ก็ใส่คู่หน้าคู่เดี่ยวกับซับไว้ท้ายรถก้อฟังดีทั้งคันนะครับ เฮียจูนเบสตกหน้ารถ ฟังดีจริงๆ
Simply the best @ QC

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08/15/13 15:51:48 »
ตอนนี้ได้ xxk 4050 จากทางร้านมาแล้ว ก็พร้อมสำหรับการอัพขั้นแรก อยากจะถามอีกว่า GM  A Line ควรจะใช้xxk ขับแบบไหนดี ว่าจะลองใช้2 channel ขับดูก่อนและใช้สายลำโพง tchernov เทา ส่วนสายอื่นๆ ผมควรจะใช้สายแบต และสายไฟเข้าฟร้อนท์ ของอะไรดีครับ เอาแบบกลางๆก็ได้ครับเพราะมีงบจำกัด ถ้าเสียงเป็นที่พอใจก็จะจบแค่ตรงนี้ก่อน  ส่วนเรื่องซับ. อาจจะมาเพิ่มทีหลังเพราะเมื่อเช้าคุยกับคุณนกแนะนำว่า รถผมต้องใช้ซับแบบบางเท่านั้นเพราะที่จำกัดมาก ตัวผมเองก็ไม่เคยฟังแบบมีซับ ฟังแต่Hi power มาหลายปีและ รบกวนแนะนำเส้นสายต่างๆด้วยครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08/15/13 15:56:51 »
ตอนนี้ได้ xxk 4050 จากทางร้านมาแล้ว ก็พร้อมสำหรับการอัพขั้นแรก อยากจะถามอีกว่า GM  A Line ควรจะใช้xxk ขับแบบไหนดี ว่าจะลองใช้2 channel ขับดูก่อนและใช้สายลำโพง tchernov เทา ส่วนสายอื่นๆ ผมควรจะใช้สายแบต และสายไฟเข้าฟร้อนท์ ของอะไรดีครับ เอาแบบกลางๆก็ได้ครับเพราะมีงบจำกัด ถ้าเสียงเป็นที่พอใจก็จะจบแค่ตรงนี้ก่อน  ส่วนเรื่องซับ. อาจจะมาเพิ่มทีหลังเพราะเมื่อเช้าคุยกับคุณนกแนะนำว่า รถผมต้องใช้ซับแบบบางเท่านั้นเพราะที่จำกัดมาก ตัวผมเองก็ไม่เคยฟังแบบมีซับ ฟังแต่Hi power มาหลายปีและ รบกวนแนะนำเส้นสายต่างๆด้วยครับ

สายไฟ RAMM ครับ

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08/15/13 19:18:55 »
วันเสาร์นี้ช่วงเที่ยงว่าจะเข้าไปทดลองฟังดูครับ อาจจะได้เจอพี่ๆทั้งหลายด้วยครับ เผื่อจะได้ทดลองฟังในรถจริงๆและจะได้สรุปรายละเอียดพร้อมนัดวันติดตั้งเลยครับ
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08/15/13 20:56:24 »
วันเสาร์นี้ช่วงเที่ยงว่าจะเข้าไปทดลองฟังดูครับ อาจจะได้เจอพี่ๆทั้งหลายด้วยครับ เผื่อจะได้ทดลองฟังในรถจริงๆและจะได้สรุปรายละเอียดพร้อมนัดวันติดตั้งเลยครับ
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ
L: