ผู้เขียน หัวข้อ: Benz upgrade processer  (อ่าน 18394 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Benz upgrade processer
« เมื่อ: 10/13/13 23:56:43 »
ระบบคันนี้เริ่มจากความตั้งใจอัพเกรดระบบโดยต้องการพื้นที่ใช้สอยเหมือนเดิม 
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

qualityteam

• ซี5
Re: Benz upgrade processer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/14/13 00:07:34 »
    Processer Audison bit one ถูกนำมาเป็นตัวจัดการระบบทั้งหมด

ตั้งแต่เป็นตัว. HI ---> Low.    แปลงสัญญาณ.

Crossover.        แบ่งย่านความถี่ของลำโพงแต่ละตัว. จนถึงการเลือกสโลปหรืออัตราลาดชัน. แบบหรือชนิดของครอส 

Time Alliment.  ตั้งหน่วงเวลาการเดินทางของเสียงให้เดินทางมายังตำแหน่งคนฟังในเวลาที่เท่ากัน

EQ.                  ปรับแต่งระดับของความถี่ต่างๆ

โดยทำการออกแบบติดตั้งในตำแหน่งที่สามารถปรับแต่งได้สะดวกและกลมกลืนกับสภาพอคูสติคของรถ

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/14/13 00:12:09 »
     ลำโพงหลังจากที่ได้ทดลองฟังเรียบร้อยแล้วเลือก Diamond Hex. ลำโพงที่ให้รายละเอียดเสียงตอบสนองทั้งเพลงร้องและเพลงที่มีจังหวะสนุกสนานได้

โดยติดตั้งในตำแหน่งเดิมของรถทั้งลำโพงเสียงกลางและแหลม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/14/13 00:13:41 โดย qualityteam »

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10/14/13 00:14:45 »
เมื่อประกอบเรียบร้อยอยู่สภาพเหมือนเดิม

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10/14/13 00:16:35 »
ในส่วนชองเพาเวอร์แอมป์เราเลือกใช้ Arc audio XXK 4050 และ Acustika 600.1

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10/14/13 00:19:00 »
Sub woofer JL 10 TW 3. ซัฟที่มีเทคโนโลยี่ใหม่ล่าสุดที่ได้รับการตอบรับจากสมาชิกมากที่สุดตอนนี้

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10/14/13 00:19:56 »
การันตีผลงานด้วยชื่อนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/14/13 00:48:38 โดย qualityteam »

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10/14/13 14:43:51 »
คันนี้ไม่ใช่แค่รูปสวยนะครับ..เห็นตอนเฮียกำลังจูนให้อยู่...งานสวยมาก...เรียบร้อยมากๆ ยิ่งตู้ซับบาง JL ตัวนี้แนบสนิทอย่างกับงาน Interia Build In อย่างไงอย่างงั้น...

ยังไงหลังจาก Burn ได้ซัก 50 ชม. ค่อยกลับมาให้เฮียจูนเก็บอีกรอบนะครับ :) :)
Simply the best @ QC

w_thongchai

• ชีวิตส่วนใหญ่อยู่บนถนน
  • ซี3
    • เครื่องบ้านก็เล่นนะครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10/15/13 06:54:49 »
ต้องขอบคุณเฮียที่สละเวลาคุณกับผมตั้งนานสองนานครับ พูดได้แบบไม่อายใครว่า "ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถ" ตั้งแต่ซื้อรถมาหลายปีก็ไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย ขับอย่างเดียว

งานติดตั้งเรียบร้อยแล้วก็เร็วมากครับ ในรูปอาจจะไม่ได้โชว์ ตามโจทย์ผมเป๊ะว่าไม่บอกก็ไม่รู้ว่ามีอุปกรณ์เครื่องเสียงติดตั้งอยู่  เลยมีหน้ากากปิดเครื่องที่ด้านหลังด้วย :)

อีกด้านนึง เรียนตามตรงว่าเสียงไม่คุ้นหูเป็นอย่างมากเพราะชินกับการฟังเครื่องเสียงในบ้านครับที่ฟังทั้งซาว์ดสเตทแล้วก็โทนนัลบาลานซ์
ถ้าเป็นไปได้คงอยากได้แบบเดียวกับบนเครื่องเสียงรถ (แต่ไม่รู้อุปกรณ์ที่มีจะพาไปถึงมั้ย)
แต่ถ้าให้เลือกระหว่างสองอย่างผมคงเลือกโทนนัล (ณ เวลานี้นะครับ)

เดี๋ยวคงต้องไปรบกวนเฮียอีกทีครับ  ;D
DNX7310BT/bitTenD/bitPlayHD
Arc 4100SE/Diamond Hex Pro/JL 10TW3-D4

DNX5350BT/iPod
Arc 4050 xxk/Diamond Hex/Arc ASW8

AVH-X8650BT/CarPlay/bitOne
Arc XDi 1100.5/GM Series 2

Stereo Systems
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5793.160

w_thongchai

• ซี3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10/15/13 07:00:45 »
คันนี้ไม่ใช่แค่รูปสวยนะครับ..เห็นตอนเฮียกำลังจูนให้อยู่...งานสวยมาก...เรียบร้อยมากๆ ยิ่งตู้ซับบาง JL ตัวนี้แนบสนิทอย่างกับงาน Interia Build In อย่างไงอย่างงั้น...

ยังไงหลังจาก Burn ได้ซัก 50 ชม. ค่อยกลับมาให้เฮียจูนเก็บอีกรอบนะครับ :) :)

เห็นด้วยครับ งานเรียบร้อยมาก มีอาชีพมากครับ
เดี๋ยวว่าจะเอาแผ่นพวก XLO/Ayre มาเปิดเบิร์นอุปกรณ์ด้วยครับ (เปิดเบาๆระหว่างขับรถไปทำงาน)

ปล ตอนนี้คันสุดๆเลยไปโหลดโปรแกรมมาแล้วลองจูนเสียงเองเลยครับ ยากจริงๆ (มีแมมโมรี D ว่างๆเหลือพอดี) ของจริงต้องให้เฮียเค้าจูนเก็บแน่นอนครับ
Arc 4100SE/Diamond Hex Pro/JL 10TW3-D4

Arc 4050 xxk/Diamond Hex/Arc ASW8

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5793.160

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/15/13 07:41:52 »
ต้องขอบคุณเฮียที่สละเวลาคุณกับผมตั้งนานสองนานครับ พูดได้แบบไม่อายใครว่า "ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถ" ตั้งแต่ซื้อรถมาหลายปีก็ไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย ขับอย่างเดียว

งานติดตั้งเรียบร้อยแล้วก็เร็วมากครับ ในรูปอาจจะไม่ได้โชว์ ตามโจทย์ผมเป๊ะว่าไม่บอกก็ไม่รู้ว่ามีอุปกรณ์เครื่องเสียงติดตั้งอยู่  เลยมีหน้ากากปิดเครื่องที่ด้านหลังด้วย :)

อีกด้านนึง เรียนตามตรงว่าเสียงไม่คุ้นหูเป็นอย่างมากเพราะชินกับการฟังเครื่องเสียงในบ้านครับที่ฟังทั้งซาว์ดสเตทแล้วก็โทนนัลบาลานซ์
ถ้าเป็นไปได้คงอยากได้แบบเดียวกับบนเครื่องเสียงรถ (แต่ไม่รู้อุปกรณ์ที่มีจะพาไปถึงมั้ย)
แต่ถ้าให้เลือกระหว่างสองอย่างผมคงเลือกโทนนัล (ณ เวลานี้นะครับ)

เดี๋ยวคงต้องไปรบกวนเฮียอีกทีครับ  ;D

ระบบ processer ต้องให้เวลากับมันสักหน่อยครับ.
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

w_thongchai

• ซี3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/15/13 08:14:09 »

ระบบ processer ต้องให้เวลากับมันสักหน่อยครับ.

ครับ เห็นเฮียแกก็บอกวันที่ผมไปรับรถ "พวกฟังเครื่องเสียงบ้านมาเป็นอย่างคุณทุกราย" :)

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/15/13 08:40:22 »
ถ้าวันที่ 26 นี้ว่างเชิญนะครับ  มาลองฟังรถเพื่อนๆดูมีหลายๆคันที่ตอบโจทย์เรื่องซาว์ดสเตทแล้วก็โทนนัลบาลานซ์ได้ดี

ถึงแม้จะไม่ขนาดเครื่องบ้าน รถที่แนะนำก็ teana ของเติร์กครับ

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/15/13 08:59:35 »
ถ้าวันที่ 26 นี้ว่างเชิญนะครับ  มาลองฟังรถเพื่อนๆดูมีหลายๆคันที่ตอบโจทย์เรื่องซาว์ดสเตทแล้วก็โทนนัลบาลานซ์ได้ดี

ถึงแม้จะไม่ขนาดเครื่องบ้าน รถที่แนะนำก็ teana ของเติร์กครับ

อีกคันเป็น altis ของน้าตงครับ... :) :)
Simply the best @ QC

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/15/13 10:02:07 »
ครับ เห็นเฮียแกก็บอกวันที่ผมไปรับรถ "พวกฟังเครื่องเสียงบ้านมาเป็นอย่างคุณทุกราย" :)

ยินดีด้วยครับ งานเนี๊ยบจริงๆ ที่นี่มีหลายคนเล่นเครื่องเสียงบ้านครับ น้าเคี้ยง พี่ตั้ม เติร์ก หมอแทต น้าเอ๊ะ คม โห้ etc. และท่านอื่นๆ อีกมากมาย เพียงแต่ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบน่ะครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.