ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ ชุดเล็กอยากปรับปรุงนิดหน่อยครับ  (อ่าน 6031 ครั้ง)

pranot

• ซี1
  • *
สวัสดีครับ มีปัญหามาสอบถามครับ ผมได้ติดเครื่องเสียงชุด Multimedia Set1 ไปเมื่อประมาณ 3-4 เดือนที่แล้วครับ

ที่เพิ่มเติมไปด้วยก็มี แดมป์ประตูหน้าด้วยแผ่น Silent Coat ชั้นเดียว, สายแบตรู้สึกจะเบอร์ 8 พร้อมฟิวส์ของ Cervin Vega, สายลำโพงของแถมมา ยี่ห้อ Stinger เสียงแหลมทำขายึดบนคอนโซล

ตอนนี้ที่ฟังรู้สึกว่ารายละเอียดของเสียงไม่ค่อยดี โดยเฉพาะเวลาฟังข่าวภาษาอังกฤษ จับใจความไม่ค่อยได้(ปกติก็ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่แล้ว :laugh: :laugh: :laugh: กลายเป็นว่าต้องตั้งใจฟังกว่าเดิม เสียสมาธิในการขับรถ) ต้องเร่ง Volume ค่อนข้างเยอะ พอฟังดังหน่อยก็รู้สึกเจี๊ยวจ๊าว แฟนก็บอกว่าเสียงสู้อีกคันไม่ได้ (Jazz GE วิทยุ JVC KW-AV60 + ลำโพง Rainbow SLX265 สายแบตเบอร์ 8 สายลำโพง Stinger แดมป์ DLS ชั้นเดียว เสียงแหลมทำขายึดบนคอนโซล) โดยเฉพาะเสียงร้อง เสียงอ่านข่าว คัน Jazz รายละเอียดเสียงดีกว่า อยากจะปรับปรุงระบบนิดหน่อยมีงบประมาณ 10,000 ยืดหยุ่นได้นิดหน่อยครับ ฟังเพลงตลาดทั่วไปครับ เท่าที่ผมมองๆไว้มีสองสามข้อครับ

1. เพิ่ม Bass Box NXS8.5 แล้วใช้แอมป์ของ NXS ขับลำโพงเดิมแทน (รู้สึกว่าลำโพง Concept ของข้างกินวัตต์เหมือนกันครับ หาข้อมูลในเวปเห็นว่าความไวแค่ 86dB เอง)
2. เปลี่ยนลำโพงใหม่ ใจชอบ DLS แนะนำรุ่นใหนไหมครับ แล้ว DLS กับ Sony เข้ากันไหมครับ
3. เพิ่มแอมป์ ถ้างบเหลือเพิ่ม Bass Box Emblaze รบกวนแนะนำรุ่นด้วยครับ
4. ย้ายลำโพง Rainbow มาใส่คันนี้แทน แล้วเอา Concept ไปใส่ Jazz แทน (Jazz แม่ยายใช้ครับ ไม่ค่อยได้ฟังอะไรเท่าไร ส่วนมากก็เปิดการ์ตูนให้หลานๆดูครับ)

นอกจากนี้ก็ตั้งใจจะย้ายเสียงแหลมมาติดที่หูช้างสำเร็จรูปด้วยครับ เสียงจะแย่กว่าหล่อเสา A มากไหมครับ เพราะผมมองว่าเอาค่าหล่อเสา A มาอัพเกรดระบบก่อนดีกว่าหรือเปล่าครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

peerapon

• ยินดีรู้จักทุกท่านครับ
  • ซี1
  • *
สวัสดีครับ

ผมก็มือใหม่เหมือนกัน ผมใช้ลำโพง German Mestro A class ของทางร้านแล้วรู้สึกได้ว่าเสียงนักร้องชัดมากๆ  :laugh: น่าจะตอบโจทย์การฟังข่าวภาษาอังกฤษนะครับ  :)
แต่เดี๋ยวรอน้าๆท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์มากกว่ามาแนะนำเพิ่มครับ   

pranot

• ซี1
  • *
สวัสดีครับ

ผมก็มือใหม่เหมือนกัน ผมใช้ลำโพง German Mestro A class ของทางร้านแล้วรู้สึกได้ว่าเสียงนักร้องชัดมากๆ  :laugh: น่าจะตอบโจทย์การฟังข่าวภาษาอังกฤษนะครับ  :)
แต่เดี๋ยวรอน้าๆท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์มากกว่ามาแนะนำเพิ่มครับ   

ขอบคุณมากครับ จริงๆเป็นหลักก็ฟังเพลงนี่แหละครับ แต่ว่าเวลาช่วงเช้าขับรถไปทำงานก็เปิดฟังข่าวไว้หัดฟังภาษาอังกฤษครับ ลืมข้อมูลเพิ่มเติมครับ รถเป็น Altis 1.6G ปี 2010 ก่อน MC ครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
แนะนำ 2 ทางเลือกคับ

- เพิม Amp 4 Ch ลองดู Acustica แยกขับ Bi-Wire
  สะดวกในการปรับจูน อนาคตเพิ่มซับ ขยับระบบที่ละสเต็บ ไม่หนักงบประมาณ
  แต่งบรวมเส้นสาย อาจเกินงบที่ตั้งไว้ไปหน่อย
  ได้พละกำลัง รายละเอียด รีดประสิทธฺิภาพลำโพงเดิม ออกมาเต็มที่

- เปลี่ยนลำโพง ในงบ แนะนำ GM กล่องสีเขียว เสียงดีเกินราคาค่าตัวมาก ได้รายละเอียด ไม่จัดจ้าน อนาคตถ้าจะเพิ่ม Amp ไปอีกไกล

เบื้องตันต้องถามก่อนว่า แนวเสียง ลำโพงเดิมถูกใจไหมคับ ถ้าตอบว่าใช่ ก็ไม่อยากให้เปลี่ยนของ เสียเงินซ้ำซ้อน
แต่ถ้าถูกใจเสียงลำโพงใหม่มากกว่า ก็ต้องเลือกแล้วละ ลองเข้ามาฟังเสียงจริงก่อน คิดจะเสียตังค์คับ
การวนเวียนเปลี่ยนของ โดยเราไม่ได้ชอบมันจริงๆ เป็นหลุมพราง ของการเล่นเครื่องเสียง ที่น่ากลัวมาก

ขอให้ได้ เสียงที่ถูกใจ ในงบที่มีความสุข เร็ววันนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/31/14 22:07:47 โดย ลุงขี้เมา »

mr.prakarnlengprasert

• ซี3
แนะนำ 2 ทางเลือกคับ

- เพิม Amp 4 Ch ลองดู Acustica แยกขับ Bi-Wire
  สะดวกในการปรับจูน อนาคตเพิ่มซับ ขยับระบบที่ละสเต็บ ไม่หนักงบประมาณ
  แต่งบรวมเส้นสาย อาจเกินงบที่ตั้งไว้ไปหน่อย
  ได้พละกำลัง รายละเอียด รีดประสิทธฺิภาพลำโพงเดิม ออกมาเต็มที่

- เปลี่ยนลำโพง ในงบ แนะนำ GM กล่องสีเขียว เสียงดีเกินราคาค่าตัวมาก ได้รายละเอียด ไม่จัดจ้าน อนาคตถ้าจะเพิ่ม Amp ไปอีกไกล

เบื้องตันต้องถามก่อนว่า แนวเสียง ลำโพงเดิมถูกใจไหมคับ ถ้าตอบว่าใช่ ก็ไม่อยากให้เปลี่ยนของ เสียเงินซ้ำซ้อน
แต่ถ้าถูกใจเสียงลำโพงใหม่มากกว่า ก็ต้องเลือกแล้วละ ลองเข้ามาฟังเสียงจริงก่อน คิดจะเสียตังค์คับ
การวนเวียนเปลี่ยนของ โดยเราไม่ได้ชอบมันจริงๆ เป็นหลุมพราง ของการเล่นเครื่องเสียง ที่น่ากลัวมาก

ขอให้ได้ เสียงที่ถูกใจ ในงบที่มีความสุข เร็ววันนะคับ
L: L: L:

J0E

• ซี5
เชื่อลุงขี้เมาครับ...

pranot

• ซี1
  • *
สวัสดีครับ อัพเดทความคืบหน้าครับ

วันนี้แว่บงานออกมาได้ เลยตรงไปลองฟังเสียงลำโพงที่อยากฟังดู ที่คิดไว้ในใจตอนนั้นก็มี DSL และ Audison Voce ครับ ไปถึงที่ร้านมีแขกกำลังลองฟังเสียงในห้องลองอยู่ พอทราบว่ามาขอลองฟังเสียงก็อำนวยความสะดวกให้เต็มที่เลยครับ แทบจะบีบไหล่ให้เลยครับ :) :) :)

พอแจ้งความประสงค์ไปว่าอยากจะฟังเสียงลำโพง DLS แต่เจ้ากรรม มีปัญหา น้องที่ร้านเลยถามว่าจะลองลำโพงอื่นได้ไหม แขกท่านนั้นก็แนะนำให้ลองฟังลำโพง GM กล่องเขียว คุ้มเงิน ผมเอะใจก็เลยสอบถามกันไปกันมา ปรากฎว่าคือ ลุงขี้เมาครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลต่างๆและข้อแนะนำที่เป็นประโยชน์มากๆครับ

1. ข้อนี้ตอนแรกผมค่อนข้างจะไม่เห็นด้วยมากๆเลยครับ มีปัญหาที่ลำโพง แต่จะให้เพิ่มแอมป์ แล้วมันจะจบไหม???ซึ่งทางลุงขี้เมาให้น้องที่ร้านลองต่อแบบ Hi-Power และเพิ่มแอมป์ กับลำโพงตัวเดียวกัน เสียงต่างกันเยอะมากเลยครับ โดยเฉพาะตัว GM กล่องเขียว ซึ่งน่าจะกินวัตต์พอๆกับ Concept คู่เก่า

2. ลำโพง German Maestro กล่องเขียว เสียงถูกใจผมจริงๆ(ต่อผ่านแอมป์) มันพอเหมาะพอดีสำหรับผมครับ ไม่มากไปไม่น้อยไป เบส กลาง แหลม มีให้ครบ ลำโพงล่องหนมีจริงๆด้วยครับ ไม่ต้องหลับตาก็ได้ครับ ให้มายืนชี้เลยว่าเสียงออกมาจากลำโพงตัวใหนในห้อง ชี้ไม่ถูกเลยครับ เพราะมันจับตำแหน่งไม่ได้จริงๆว่ามาจากลำโพงตัวใหน พอมาฟัง Audison Voce กลายเป็นไม่ถูกหูไปเลย มีความรู้สึกว่าเสียงร้องเด่น เหมาะกับเพลงที่เน้นคุณภาพเสียงร้องมากกว่าที่จะเอามาฟังทุกแนวแบบผม

ตอนนี้สรุปว่าคงจะเพิ่มแอมป์ไปก่อนตามที่ลุงขี้เมาแนะนำครับ แต่วันนี้เวลามีน้อยเลยไม่ได้ขอให้น้องเขาลองต่อแอมป์ Acustica ให้ลองฟังก่อน คงต้องมาลองฟังอีกรอบ และก็จะให้ทางน้องเขาสั่งหูช้างไว้ให้ด้วยครับ

ตอนนี้มีข้อสงสัยอีกนิดนึงครับว่า Front (ต้นน้ำ) แค่ Sony XAV-65 ตัวละหกเจ็ดพันบาท แต่ใช้แอมป์เป็นหมื่นขึ้นมันจะเกินความจำเป็นไปหรือเปล่าครับ หมายถึงแอมป์ดีจริง แต่กลายเป็นว่า Front ไม่ดีพอ ประมาณนี้อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/14 22:37:16 โดย pranot »

peerapon

• ยินดีรู้จักทุกท่านครับ
  • ซี1
  • *
สวัสดีครับ

ผมใช้แอมป์ Acustica กับ Front เดิม VIOS 2012 (ซึ่งแน่นอนว่าคุณภาพสู้ SONY XAV-65 ไม่ได้แน่นอน) ผลลัพธ์ออกมาดีกว่าเดิมมากๆครับ    :laugh:  ผมคิดว่าไม่เกินความจำเป็น
 คุ้มค่าเงินแน่นอน  :)  อีกอย่าง เชื่อลุงขี้เมาไม่ผิดหวังครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
ก่อนอื่น ต้องขอแสดงความยินดี ที่ได้รู้จักนะคับ และ ขอบคุณกับความรู้สึกดีๆที่มีให้ สำหรับน้าข้างบนทั้งสองคน

สำหรับคำตอบ ในคำถามเพิ่มเติม ... ต้องตอบว่า จริงอยู่ที่ตันทางดีย่อมได้เปรียบ แต่เสียงที่เราได้ยิน ไม่ได้มาจากต้นทางโดยตรง มันยังต้องผ่านอะไรมาอีกมากมายคับ การวางระบบโดยรวมให้เหมาะสม ผลลัพท์ ย่อมออกมาคุ้มค่าเงินที่เสียไป มากกว่าการไปเฉพาะเจาะจง ที่ใดที่หนึงคับ

เสียดายไม่มีโอกาศให้ฟังรถผม ผมใช้ ipod เป็นอุปกรณ์หลักในการฟังเพลง มาตลอด 3 ปี
ส่วน Kenwood 8035 ที่กำลังติดตั้ง ผมมีเจตนา ที่จะใช้ดูหนัง ดูละคร ดูคอนเสริฐ เสียมากกว่า
ทั้งๆ ที่ค่าตัวแตกต่างกัน เกือบ 3 เท่าตัว แต่ทั้งนี่ ผมเลือกจาก นิสัยส่วนตัวที่ไม่ชอบพกแผ่น
และความชอบในบุคลิก ของ ipod ผมเลยเลือกจะ SetUp และปรับจูนระบบ ให้เหมาะกับ ipod มากกว่่า
แล้วหันมาปรับปรุง 8035 ตามทางหลักที่เลือกไว้ ซึ่งไม่ได้หมายความว่่า อะไรดีกว่าอะไร

ส่วนการวางแหลมที่หูช้าง ผมไม่แนะนำนะคับ สู้ทำแท่นวางบนคอนโซลไม่ได้ ด้วยเหตุที่เราสามารถ ปรับมุมได้สะดวกว่า
ซึ่งมันดีขึ้นทั้งตำแหน่งและน้ำเสียง แถมจะถูกตังค์ ในกระเป๋ามากกว่าด้วย

ผมทำรถมาก็หลายคัน ทั้งทำให้เพื่อน ทำใช้ในครอบครัว ทั้งงบสูง งบต่ำ งบเตี้ย
ผมเลือกวางระบบที่เหมาะสมกับงบประมาณ ค่อยเป็นค่อยไป ต่อยอดได้ ถ้าเราพอใจ มากกว่าจะใส่ใจกับราคาของ ชื่อชั้น หรือ รุ่นใหญ่เล็ก

ของที่เรามีคือของที่ดีที่สุด เหมาะกับเราที่สุดในวันนี้ มองระบบรวมให้ออก มองตัวเองให้ชัด ค่อยๆ วางแผน
แล้วเราจะได้เสียงที่ถูกหู ในงบที่ถูกใจครับ

ถามมานิดเดียว ตอบยาวกกว่าถามอีก .... 555 วันนี้ไม่เมา พอพิมพ์ไหว

อย่างไรเสีย การตัดสินใจของเรา ไม่ว่าทางใด มีค่าที่สุดครับ ขอให้พบเสียงที่ถูกใจนะคับ

pranot

• ซี1
  • *
ก่อนอื่น ต้องขอแสดงความยินดี ที่ได้รู้จักนะคับ และ ขอบคุณกับความรู้สึกดีๆที่มีให้ สำหรับน้าข้างบนทั้งสองคน

สำหรับคำตอบ ในคำถามเพิ่มเติม ... ต้องตอบว่า จริงอยู่ที่ตันทางดีย่อมได้เปรียบ แต่เสียงที่เราได้ยิน ไม่ได้มาจากต้นทางโดยตรง มันยังต้องผ่านอะไรมาอีกมากมายคับ การวางระบบโดยรวมให้เหมาะสม ผลลัพท์ ย่อมออกมาคุ้มค่าเงินที่เสียไป มากกว่าการไปเฉพาะเจาะจง ที่ใดที่หนึงคับ

เสียดายไม่มีโอกาศให้ฟังรถผม ผมใช้ ipod เป็นอุปกรณ์หลักในการฟังเพลง มาตลอด 3 ปี
ส่วน Kenwood 8035 ที่กำลังติดตั้ง ผมมีเจตนา ที่จะใช้ดูหนัง ดูละคร ดูคอนเสริฐ เสียมากกว่า
ทั้งๆ ที่ค่าตัวแตกต่างกัน เกือบ 3 เท่าตัว แต่ทั้งนี่ ผมเลือกจาก นิสัยส่วนตัวที่ไม่ชอบพกแผ่น
และความชอบในบุคลิก ของ ipod ผมเลยเลือกจะ SetUp และปรับจูนระบบ ให้เหมาะกับ ipod มากกว่่า
แล้วหันมาปรับปรุง 8035 ตามทางหลักที่เลือกไว้ ซึ่งไม่ได้หมายความว่่า อะไรดีกว่าอะไร

ส่วนการวางแหลมที่หูช้าง ผมไม่แนะนำนะคับ สู้ทำแท่นวางบนคอนโซลไม่ได้ ด้วยเหตุที่เราสามารถ ปรับมุมได้สะดวกว่า
ซึ่งมันดีขึ้นทั้งตำแหน่งและน้ำเสียง แถมจะถูกตังค์ ในกระเป๋ามากกว่าด้วย

ผมทำรถมาก็หลายคัน ทั้งทำให้เพื่อน ทำใช้ในครอบครัว ทั้งงบสูง งบต่ำ งบเตี้ย
ผมเลือกวางระบบที่เหมาะสมกับงบประมาณ ค่อยเป็นค่อยไป ต่อยอดได้ ถ้าเราพอใจ มากกว่าจะใส่ใจกับราคาของ ชื่อชั้น หรือ รุ่นใหญ่เล็ก

ของที่เรามีคือของที่ดีที่สุด เหมาะกับเราที่สุดในวันนี้ มองระบบรวมให้ออก มองตัวเองให้ชัด ค่อยๆ วางแผน
แล้วเราจะได้เสียงที่ถูกหู ในงบที่ถูกใจครับ

ถามมานิดเดียว ตอบยาวกกว่าถามอีก .... 555 วันนี้ไม่เมา พอพิมพ์ไหว

อย่างไรเสีย การตัดสินใจของเรา ไม่ว่าทางใด มีค่าที่สุดครับ ขอให้พบเสียงที่ถูกใจนะคับ

รถ Captiva ของลุงขี้เมาเหรอครับ ตอนที่ผมเข้าไปร่ำลาก่อนกลับ เห็นทางลุงขี้เมากำลังลองเปิดเทสต์พวก Effect จาก Ipod เสียงฟ้าร้อง สมจริงมากครับ

nokair

• ซี5
รถ Captiva ของลุงขี้เมาเหรอครับ ตอนที่ผมเข้าไปร่ำลาก่อนกลับ เห็นทางลุงขี้เมากำลังลองเปิดเทสต์พวก Effect จาก Ipod เสียงฟ้าร้อง สมจริงมากครับ

ถ้ามีโอกาสเข้ามาที่ร้าน และเจอลุงขี้เมาอีก ผมแนะนำให้ลองฟังรถลุงขี้เมาดูครับ แล้วจะรู้ว่าฟังผ่าน IPOD เสียงมันอลังการยังไง  :) :) :)