ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 100,000 กับลงเครื่องเสียงใหม่ ทำอย่างไรดี  (อ่าน 10334 ครั้ง)

ลุงขี้เมา

• ซี5
มีโจทย์ ฝากมาจากรุ่นน้อง ถามว่า มีงบครั้งแรก 100,000 อยากทำเครื่องเสียง จะเริ่มต้นอย่างไรดี

บนพื้นฐานที่ว่า เจ้าของรถ ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ มีงบครั้งแรกให้ ถูกใจไปต่อ ไม่ถูกใจด่าพร่อง คนแนะนำ

โจทย์ง่ายๆ แต่ตอบยาก ..... ทำไงดีครับ

J0E

• ซี5
ผมมีประสบการณ์นิดหน่อย อยากขอแชร์ไอเดียอย่างนี้คับ

เครื่องเสียงไม่ใช่เอาแต่ว่าเลือกอุปกรณ์ใส่ๆ แล้วเสียงจะดีเสมอไป มันอยู่ที่องค์ประกอบ ดังนี้

1. อุปกรณ์ ( ต้นทาง [front]  กลางทาง [amp]   ปลายทาง [speaker] )
2. การปรับอคูสติก (ลดเสียงรบกวนภายนอก สร้างห้องฟังที่ดี)
      ก็เป็นพวกงบแดมป์ + เสา A (ถ้าเปิดหน้าวูฟเฟอร์ได้จะดีขึ้นอีก)
3. อุปกรณ์การติดตั้งเพิ่มเติม สายไฟ สายลำโพง สายสัญญาณ
4. ฝีมือและเทคนิคการติดตั้งและปรับจูน

ดังนั้นผมขอให้น้ำหนักต่างๆ ดังนี้   
 - อุปกรณ์  60,000
 - ปรับอคูสติค 15,000 (ขึ้นเสา A กับแดมป์ประตูเต็มสูตร วันหลังมีงบมาเปิดหน้าลำโพงทีหลัง)
 - เส้นสาย  25,000

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ต้องลองหาดูคับ ไม่ค่อยรู้ราคา

nokair

• ซี5
ถ้าเป็นผมๆ จะเอางบ 1 แสน ลงอุปกรณ์หลักๆ เช่น ฟอร์น แอมป์ และลำโพงคู่หน้าคู่เดียวก่อน (60% ของงบประมาณ) ส่วนซับกับแอมป์ขับซับเอาไว้ทำเฟสต่อไป

งบที่เหลืออีก 40% ก็เอาไปลงพวกสายไฟ สายสัญญาณ และสายลำโพง (20%) และเอาไปทำเสา A เปิดหน้าลำโพงคู่หน้า และแดมป์พื้นช่วงหน้า (20%)  :laugh: :laugh: :laugh:

jo-joe3@B.P

• ซี5
  • เจ้าโอเลี้ยง แห่ง QC
อาจจะต้องถามกลับ เจ้าของรถก่อนครับ ว่าอยากได้ ฟังดัง หรือ ฟังดี ครับ  :angel:
My Black Teana
Alpine D800
Alpine H800 + C800
ARC CXLR 4150
Brax Matrix 3 Ways
ARC CXL 2500*2
JL 12w6
Power cable : Ramm audio
Speaker cable : Tchernov classic
Remote cable :Tchernov classic
Interconnection :Tchernov classic
Capacitor : Rockford fosgate 10 farad*2
Batt : Stringer SPV44

ลุงขี้เมา

• ซี5
พรุ้งนี้เข้าร้านต่อ แลัวจะมาตอบว่า เป็นผมจะวางคำตอบแนวไหน

ปล.ถ้าพรุ่งนี้เย็น ไม่เมา ในขณะปฎิบัติหน้าที่เสียก่อนนะ

zeed2000

• ซี5
ผมเลือกชุด SQ 4 + ฟร้อน 2 din ดีๆซักตัว

และอย่าลืมแดมป์ประตูหน้า แค่นี้ก็ฟังดีแล้ว
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
เติร์กแม่นจริงๆวันนี้ลูกค้ามาทดสอบจบชุดนี้จริงๆด้วย
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

eaka

• ซี3

ลุงขี้เมา

• ซี5
ต้องลองไปฟัง เสียงจริง ตัวจริง ในรถเสียแล้ว

J0E

• ซี5
ว่าแต่คนนี้...คนเดียวกันกับที่ลุงตั้งกระทู้มั้ยน้อ

Photographer QC

• ซี5
รถยังอยู่ที่ร้านนะคร๊าบ  :)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

zeed2000

• ซี5
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

ลุงขี้เมา

• ซี5
วันนี้็ มีโอกาศได้ฟัง ARC ทั้งชุด ทั้ง AMP และลำโพง จับกะ ระบบสายของ TARALAB แววออกมาดีทีเดียว
เสียดายเวลาน้อยไปหน่อย กับอุปกรณ์ยังเบิร์น ไม่เต็มที่ ขอเวลาอีกนิด จะมารีวิว คำตอบ ให้ฟังนะครับ

Photographer QC

• ซี5
กระทู้นี้ผมยังไม่ลืมนะครับ กำลัง Review จากคุณลุงขี้เมาอยู่  :) :) :)