ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องเสียง Pajero Sport MY14 ครับ  (อ่าน 6723 ครั้ง)

pranot

• ซี1
  • *
สวัสดีครับ พอดีว่าที่บ้านถอย Pajero Sport MY14 ซึ่งผมเทียบกับรถของน้องที่ทำงานแล้ว Front ไม่เหมือนกัน เลยมีข้อสงสัยเล็กน้อยถึงปานกลางครับ ^^

1. Front ของตัว MY14 เป็นของอะไรครับ เพราะไม่ได้ติดยี่ห้อ Alpine เหมือนตัวเก่าครับ แต่สกรีนเป็นยี่ห้อ Mitsubishi ไปเลย เป็น Front 2 Din ตัวเดียวเลย ไม่ได้แยกจอกับเครื่องเล่นเหมือนตัวเก่า ผมลองหาข้อมูลจาก Google  ก็ไม่เห็นมีใครพูดถึงนะครับ ไม่ทราบว่ายังเป็นของ Alpine อยู่หรือเปล่าครับ

2. มีวิธีปลดล็อกหน้าจอให้ดูทีวีได้ขณะรถวิ่งไหมครับ อ่านจากเว็ปบอกให้ตัดสายเซ็นเซอร์ออกเส้นนึง บางคนบอกให้โหลดแผ่น CD แผ่นเดียว(เข้าใจว่าอัพ Firmware) ไม่ทราบว่าทางร้านสามารถทำให้ได้ไหมครับ

3. ภาครับวิทยุ เข้าขั้นห่วยแตกเลยครับ เป็นเหมือนกันทุกคันไหมครับ ทั้งๆที่เสาอยู่กลางหลังคาเลยครับ

4. ทางร้านสามารถต่อ Apple TV เข้ากับระบบเดิมของรถได้ไหมครับ เดิมตั้งใจจะติดเป็น TV Digital แต่รายการไม่น่าสนใจเท่าไร จานดาวเทียมก็วิ่งในเมืองไม่ดีอีก เลยตั้งใจว่าจะใช้เป็น Apple TV แต่เท่าที่ดูคือหลังกล่องมันเป็น HDMI อย่างเดียวเลยครับ ไม่มี AV

รบกวนสอบถามเท่านี้ก่อนครับ ส่วนเรื่องอัพเกรดลำโพง อาจจะต้องรอไปอีกหน่อย เพราะคันนี้ภรรยาใช้ และค่อนข้างพอใจกับเครื่องเสียงติดรถอยู่ครับ แต่ติดปัญหาเรื่อง TV เป็นหลักนี่แหละครับ รบกวนด้วยนะครับ

Photographer QC

• ซี5
ขออนุญาตตอบเท่าที่ทราบนะครับ
1. Front ของ MY14 คิดว่าไม่ใช่ของ Alpine เจ้าเดิมอีกแล้ว ดูจากรูปร่างหน้าตา กับฟังชั่นที่เคยลองเล่นผ่านมือมาบ้าง แต่จากค้นหาข้อมูลในเว็บไซต์เห็นว่ามาพร้อมกับแอมป์ที่มีกำลังขับ 420W มาด้วย
2. ทางร้านสามารถตัด Parking ให้ได้ครับ แต่จะมีบางรุ่นที่มาพร้อม Navigation จะต้องใส่สวิทช์เพิ่มเนื่องจากตัด Parking แล้วสามารถดูหนังได้ปกติ แต่ Navi จะไม่ทำงาน
3. (ข้อนี้ไม่ทราบจริงๆครับ)
4. ติดตั้งอุปกรณ์เล่นภาพจากภายนอก ต้องเช็คว่าเครื่องเล่นมี AV in รึเปล่าถ้ามีสามารถติดตั้งได้ กรณ๊ของ Apple TV ต้องเพิ่มตัวแปลง HDMI to AV Adapter ครับ ส่วนตัวแล้วไม่คิดว่าวิทยุเดิมจะมีพอร์ต HDMI มาให้ วิธีการตรวงสอบคร่าวๆโดยไม่ถอดวิทยุ ให้สังเกตุฟังชั่นการใช้งานผ่านวิทยุว่ามี Source AV,TV,Video1-3,Line In ตัวใดตัวหนึ่งหรือไม่ ถ้ามีก็สามารถนำภาพเข้าได้ครับ แต่ไม่ได้หมา่ยความว่าจะมีช่องต่อ AV in เสมอไป อาจจะต้องตัดต่อสายไฟบางส่วนที่ต้องการนำภาพและเสียงเข้า ให้ทีมงานที่ร้านตรวจสอบให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/14 22:53:14 โดย Photographer QC »

pranot

• ซี1
  • *
ขอบคุณมากครับเฮียนพ