ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องติดตั้งเครื่องเสียงใน Benz S280 (w140)  (อ่าน 14630 ครั้ง)

LeMans24

• ซี2
  • **
เป็นรถเพื่อนผมน่ะครับ งบ150,000 แนวเพลงที่ฟังคือ audiohile, jazz, vocal และ pop ครับ โจทย์คือไม่ตัดเจาะตัวรถมาก(เจ้าของรักรถมาก) เน้นให้พื้นที่ใช้สอยเยอะๆ 
เน้นฟังเพลงเป็นหลัก แต่มีดูDVDคอนเสิร์ตบ้างประปราย (ขอ1DIN) และอยากติดตั้งกล้องถอยหลังด้วยครับ ตอนนี้ยังไม่มีอุปกรณ์อะไรเลยครับ แต่มีคิดอยู่ในใจคร่าวๆ ดังนี้

1. ฟร้อนท์ JVC ตระกูล AVX1-avx77 (ส่วนตัวผมใช้ AVX1 ฟังเพลงได้ดีที่เดียวครับถ้าเทียบกับฟร้อน DVDด้วยกัน)
2. ลำโพง Morel Supremo (piccolo)2ทาง ซับ JL ซักรุ่น
3. แอมป์ เจ้าของเน้นขอ McIntosh ครับ อยากได้ MCC404M กับ MCC301M ไว้ขับซับ 
4. เส้นสายนี้ต้องรบกวนให้ทางร้านแนะนำครับ
5. ทั้งหมดใช้เวลาติดตั้งประมาณกี่วันครับ

อุปกรณ์ทั้งหมดไม่ทราบว่าทางร้านมีจำหน่าย/หรือสั่งให้ได้หรือเปล่าครับ อยากเริ่มจากอุปกรณ์น้อยชิ้นก่อน
อีกอย่าง ในฝากระโปรงท้ายมันมีตู้เย็น ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาการติดตั้งหรือเปล่า สภาพรถตามภาพประกอบเลยครับ

LeMans24

• ซี2
  • **
ฟร้อนกับแอมป์ประมาณนี้ครับ ถ้าเกินงบก็กะจะเล่นเฉพาะคู่หน้าก่อน ซับค่อยเพิ่มทีหลัง

แต่เพื่อความแน่ใจนิดนึงครับว่า เจ้า MC404m ตัวนี้ขับ Morel Supremo ได้เต็มป่าวครับ (ต่อBi-Wire)

LeMans24

• ซี2
  • **
สอบถามรายละเอียดเบื้องต้นไปทาง Line ของทางร้านเรียบร้อยแล้วครับ มีพี่ผู้หญิงใจดีมาตอบให้ ปรากฏว่า Supremo piccolo กับฟร้อน JVC avx55 มีของครับ

แต่แอมป์ Mc ทางร้านไม่ได้มีจำหน่าย แต่พี่เค้าอนุญาตให้ผมหิ้วแอมป์เข้ามาได้ ผมคงต้องให้เพื่อนไปซื้อแอมป์มาก่อน นอกนั้นก็อุดหนุนสินค้าของทางร้านทั้งหมดครับ

เท่าที่เชคดู MC มีแต่ MCC404m ไว้ขับกลางแหลม ส่วนแอมป์ขับซับ MCC301m นี่หาไม่ได้เลย เลยคิดว่าเบื้องต้นอาจจะฟังแบบ  2 channel คู่หน้าไปก่อนครับ

หรือทางร้านมีชุดแอมป์ + ซับ แนะนำป่างครับ ถ้าไม่เกินงบมากอาจจะทีเดียวไปเลย แต่คิดๆแล้วอยากได้ซับแบบแขวนลอย แอมป์สองตัวติดตั้งแผงหลัง

แต่แอมป์อาจต้องเขยิบออกข้างๆหน่อยมั้งครับ เพราะติดตู้เย็น หรือถ้าทางร้านมีไอเดียการติดตั้งเก๋ๆ ก็ยินดีครับ ตัวอย่างรูปประกอบด้านล่างเป็นรถผมเองครับ

LeMans24

• ซี2
  • **
ส่วนอันนี้คือรถที่กำลังจะติดตั้งครับ

tong

• ซี5
ลองฟังรถสมาชิกดูก่อนก็ได้นะครับมี Morel Supremo อยู่หลายคัน โดยส่วนตัวผมว่า Morel Supremo จับกับ ARC SE ฟังดีมากนะครับ

ส่วนซับผมแนะนำ Morel Ultimo ครับซับตัวนี้เด่นที่รายละเอียดที่สำคัญมันต่อกับ Supremo ได้เนียนมากๆ

แนวเพลงที่บอกมาก็คล้ายกับผมมากๆ ยังไงลองเข้ามาฟังดูก่อนดีกว่าครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ลองฟังรถสมาชิกดูก่อนก็ได้นะครับมี Morel Supremo อยู่หลายคัน โดยส่วนตัวผมว่า Morel Supremo จับกับ ARC SE ฟังดีมากนะครับ

ส่วนซับผมแนะนำ Morel Ultimo ครับซับตัวนี้เด่นที่รายละเอียดที่สำคัญมันต่อกับ Supremo ได้เนียนมากๆ

แนวเพลงที่บอกมาก็คล้ายกับผมมากๆ ยังไงลองเข้ามาฟังดูก่อนดีกว่าครับ

ตามน้าตงไม่ผิดหวังแน่ครับ supremo picolo+ARC SE ในรถน้าตงทำเอาหลายคนเปลี่ยนมาเดินตามหลายคันแล้วครับ

:) :)

LeMans24

• ซี2
  • **
ขอบคุณน้าตงกับน้า Kimbery ครับ พอดีเพื่อนผมคนนี้เค้ารัก Mc เป็นพิเศษ เลยยอมกัดฟันถอยMCอะครับ

ผมเองก็อยากลองฟังชุดที่น้าตงแนะนำเหมือนกันครับ ช่วงนี้ไม่ว่าง ถ้ามีเวลาจะเข้าไปเมื่อไหร่เด๋วแจ้งให้ทราบครับ   

tong

• ซี5
ขอบคุณน้าตงกับน้า Kimbery ครับ พอดีเพื่อนผมคนนี้เค้ารัก Mc เป็นพิเศษ เลยยอมกัดฟันถอยMCอะครับ

ผมเองก็อยากลองฟังชุดที่น้าตงแนะนำเหมือนกันครับ ช่วงนี้ไม่ว่าง ถ้ามีเวลาจะเข้าไปเมื่อไหร่เด๋วแจ้งให้ทราบครับ   
ยินดีครับ

nokair

• ซี5
ยินดีครับ

ขอฟังด้วยคนนะ  :laugh:

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

ระวังคันต่อนะครับน้านก  :laugh: :laugh:

tong

• ซี5

พี่ไม่ต้องขอครับ บังคับฟังจะได้อัพๆๆ ต่อ  ;D

LeMans24

• ซี2
  • **
เท่าที่เคยฟัง Supremo piccolo จับกับ Mcintosh ผมว่าเสียงออกไปทางอุ่นใสๆ หวานๆ แหลมทอดตัวไปไกลแต่ปลายมนๆ ฟังเพลงร้อง vocal jazz ไพเราะจับใจ

ถ้าให้จับ Supremo piccolo กับ Arc เดาจากที่เคยฟัง Arc กับลำโพงอื่นนะครับ แนวๆเสียงผมคิดว่าน่าจะไปทางคึกคึสนุกกว่ากว่า เจือหวาน ไม่อุ่นเท่า Mc แต่มันกว่า (เดานะครับ ;D)

เมื่อคืนคุยกับเพื่อน ผมก็พยายามกล่อมให้มาลองฟัง แต่มันยืนยันว่าจะยังคงคอนเซปเดิมครับ รักMcเข้าเส้น เพราะแนวเลงออกไปทางเพลงช้าเครื่องดนตรีน้อยชิ้นเป็นหลัก คงต้องปล่อยเค้าล่ะครบ 555    

ชุดของผมเองก็เป็น Mc ครับ แต่เป็นรุ่นใญ่ MC4000m (100x4+300x2X เคยมาปรึกษาที่นี่แล้วครั้งนึงเมื่อปีก่อน (http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=8623.0)

ที่จริงตอนนั้นจะเอามาติดคันนี้ล่ะครับ แต่เพื่อนมันต้องเอาเงินไปลงทุน เลยถือโอกาสเอามาลงรถผมก่อน ด้วยแนวเพลงที่ฟังหลากหลายกว่าราคาไม่แรงผมเลยจับกับ focal krx2 ผมว่ามัน ok เลยครับ

เอาสายลำโพงบ้านvan den hul ที่เก็บๆมามาใช้ สายสัญาณ purist ฟร้อน JVC avx1 ซับเป็น JL 10นิ้ว W1V3 1คู่ ตอนนี้ถือว่าโอเคแล้ว แต่อนาคตจะอัพเกรดอะไรยังไงคงต้องให้ทาง QCแนะนำครับ

อีกอย่าง ที่ยังคงเล่น Mc อยู่เพราะหลงติดใจในเครื่องเสียงบ้านของน้าท่านที่เคารพนึง เป็นชุดง่ายๆ เป็น integrated Mc ตัวนึงจับกับ JBL L100 ออกเป็นแนวเสียงใสๆ อิ่มใหญ่ ฟังสบายๆแบบ musiclover

คงเป็นผลนี้มั้งครับที่ผมเองยังไม่เลือกใช้ processor โดยไม่จำเป็น ชอบเน้นๆ ดิบๆน้อยชิ้นไว้ก่อน (แต่ในรถเวทีเสียงไม่เน้นเทื่ไหร่) ผมว่าฟังได้อารมณ์กว่า ผมว่าความเป็นดนตรีสูงกว่า (คห.ส่วนตัวนะครับ)

ออกนอกประเด็นไปไกลเลย เล่าให้ฟังเฉยๆครับ  :-\ :-\ :-\

LeMans24

• ซี2
  • **
ไปถอยมาแล้วครับ เป็น McIntosh mcc404m 2 ตัว วันเสาร์จะเข้าไปลองฟังกับลำโพงที่ร้านครับ

LeMans24

• ซี2
  • **
เมื่อวานได้เข้าไปลองฟัง เอาแอมป์ Mc ใหม่ป้ายแดงไปลองจับกับ Morel Supremo Piccolo กับ Micro Precision7

ฟังจนเคลิ้มเลยครับ ขนาดยังไม่บ้นเบิร์น ไปถึงสามสี่โมงเย็น ออกมาอีกทีมืดแล้ว  :-\ :-\ ซัดไปทุ่มกว่า  :D :D :D

ขอบคุณทางร้านมากครับ ต้อนรับดี เป้นกันเองและดูแลพวกเราดีมาก พร้อมติดตั้งวันไหนจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/16/15 15:57:26 โดย LeMans24 »

tong

• ซี5