ผู้เขียน หัวข้อ: SLC vs. SAC ยังไงดี  (อ่าน 8635 ครั้ง)

bowling

• ซี5
SLC vs. SAC ยังไงดี
« เมื่อ: 02/04/10 12:38:15 »
รบกวนสอบถามซักหน่อยครับ คิดไว้ว่าคงเหลือตัวเลือกแค่2ตัวนี้ครับ
SLC กะ SAC ภายนอกต่างกันแค่ ตัววูฟเฟอร์ใช่มั๊ยครับ
นอกนั้น ตัวtweeter กะ cross(ตัวกลมๆ) เหมือนกันใช่มั๊ยครับ

แล้วทีนี้ frontผมเป็นแบบติดรถเดิมๆเลย(2din DVDในCRV ไม่รู้มีช่องpre outหรือเปล่า)
ตัวไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ เน้นฟังเพลงหลายแนวครับ pop rock dance jass bossa ska
มีแอมป์อยู่แล้ว เป็นUdimension jr4*50 ติดใต้เบาะคนนั่งหน้า คงแดมป์ประตูเพิ่ม หล่อเสาA
สายลำโพงอาจจะใช้PSIไปเลย สายสัญญาณยังไม่รู้ว่าใช้อ่ะไรดีที่มันเหมาะกะfront คงต้องลองต่อA B C เทสกัน
งบตอนนี้คงทำได้เท่านี้ก่อนครับ อนาคตค่อยเปลี่ยนแอมป์(ถ้าตัวเดิมมันไม่เหมาะสม) กะเพิ่มซับ

รบกวนทางQCสรุปค่าใช้จ่ายให้ด้วยนะครับ
มีแดมป์ประตูหน้า2บาน หล่อเสาA สายลำโพงPSI ค่าติดตั้งampใต้เบาะ
ไม่รวมค่าลำโพงนะครับเดี๋ยวเลือกอีกที

ทางร้านทำตู้ซับแบบถอดได้ด้วยมั๊ยครับ เอาแบบสามารถถอดแล้วยกออกมาเก็บไว้ได้อ่ะครับ
เผื่อจะต้องใช้พื้นที่ ตอนนี้ดูpromotionแล้วสนใจตัวIDQ10อยู่อ่ะครับ เอาตู้แบบยังใช้แผ่นวางของได้นะครับ
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: SLC vs. SAC ยังไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/04/10 13:03:28 »
ทวิตเตอร์ตัวเดียวกัน ครอส ก็น่าจะตัวเดียวกัน ( หรือป่าวอ่ะ )  :)

คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/04/10 13:07:36 »
อันนี้คงต้องรอเฮียนพมาตอบมั้ง ;)
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/04/10 13:16:52 »
ขออนุญาตินำบทความที่คุณ ชัยวัฒน์ รีวิวไว้ใน Audio-teams  มาลงให้นะครับ
http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=67082
http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=94010
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/04/10 14:57:03 »
แนวเสียง ค่อนข้างคล้ายกันมากครับ เพียงแต่ SAC จะได้ มิดเบส ที่กระชับกว่า เสียงกลาง ผมว่าเปิดกว่านะครับ

ทั้งสองตัว ไม่ได้อยู่ใน Line ที่ต่างกันครับ เลือกได้ตามความชอบ และงบประมาณเลยครับ ดีทั้งคู่ ว่ากันตามความสะดวกครับ

แถมราคา ทั้งสองรุ่น ก็ไม่ได้ห่างกันมากมาย อยู่ในวิสัยที่ลงตัวมากๆ จ่ายเพิ่ม คุณภาพเพิ่ม ในอัตราที่เหมาะสมครับ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/04/10 15:51:38 »
แนวเสียง ค่อนข้างคล้ายกันมากครับ เพียงแต่ SAC จะได้ มิดเบส ที่กระชับกว่า เสียงกลาง ผมว่าเปิดกว่านะครับ

ทั้งสองตัว ไม่ได้อยู่ใน Line ที่ต่างกันครับ เลือกได้ตามความชอบ และงบประมาณเลยครับ ดีทั้งคู่ ว่ากันตามความสะดวกครับ

แถมราคา ทั้งสองรุ่น ก็ไม่ได้ห่างกันมากมาย อยู่ในวิสัยที่ลงตัวมากๆ จ่ายเพิ่ม คุณภาพเพิ่ม ในอัตราที่เหมาะสมครับ

ตามลุง ฯ ว่าเลยครับ..ตอนแรกผมก็ว่าจะรอ SLC แต่พอถึงเวลาของยังไม่เข้ามา  ก็เลยเลือก SAC แทน ราคาสูงขึ้นอีกนิด แต่คุณภาพที่ได้ก็ตามราคา ไม่ผิดหวังครับ...กำลังรอให้พ้นเบิร์น ว่าเสียงจะดีขึ้นขนาดไหน  :D

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/04/10 16:49:00 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
แต่ยังกังวลว่าต้นทาง(Frontเดิมติดรถ) มันปรับอะไรไม่ได้เยอะ
ปรับได้แค่เสียงทุ้ม-แหลม เฟดซ้ายขวา-หน้าหลัง แค่นี้เอง
เลยไม่รู้ว่าจะลงทุนกะลำโพงรุ่นไหนดีอ่ะครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02/04/10 16:56:43 »
ลองดูข้อมูล ในกระทู้ข้างล่างครับ ตอนนี้ ผบ. Happy มากๆ เพื่อนหลายๆคน ขึ้นรถ ไม่สังเกตุ ยังออกปากชมว่า CRV รุ่นนี้ เครื่องเสียง แถมมาดีจังเลย  ;)

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1041.0

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02/04/10 19:12:50 »
ลองดูข้อมูล ในกระทู้ข้างล่างครับ ตอนนี้ ผบ. Happy มากๆ เพื่อนหลายๆคน ขึ้นรถ ไม่สังเกตุ ยังออกปากชมว่า CRV รุ่นนี้ เครื่องเสียง แถมมาดีจังเลย  ;)

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1041.0

ตามนั้นเลย Front เดิมก็เสียงดีได้ครับ ;D
รถผม เพราะแล้ว

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/04/10 19:45:20 »

ว่าจะถามอยู่ว่ารถ ผบ.ลุง ฯ ใช้คู่หน้าคู่เดียว แล้วแอมป์ 4050 ขับแบบบริดด์ หรือว่าปล่อย CH3-4 ว่างไว้ครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/04/10 19:50:56 »
CRV คันนี้ ผมใช้ System Bi Amp - Bi Wire ครับ
โดย Ch 1-2 ต่อ เข้า Tweeter ส่วน Ch 3 -4 ต่อเข้า Mid Base 6.5 " ครับ

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/05/10 15:43:53 »
CRV คันนี้ ผมใช้ System Bi Amp - Bi Wire ครับ
โดย Ch 1-2 ต่อ เข้า Tweeter ส่วน Ch 3 -4 ต่อเข้า Mid Base 6.5 " ครับ

สายลำโพงกับสายสัญญาณ ใช้ยาวกี่เมตรครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02/05/10 15:54:46 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
แต่ยังกังวลว่าต้นทาง(Frontเดิมติดรถ) มันปรับอะไรไม่ได้เยอะ
ปรับได้แค่เสียงทุ้ม-แหลม เฟดซ้ายขวา-หน้าหลัง แค่นี้เอง
เลยไม่รู้ว่าจะลงทุนกะลำโพงรุ่นไหนดีอ่ะครับ

ไม่ได้ปรับอะไรที่ front ครับ ในฟร้อนท์ ของรถทุกคันที่เฮียจูน ส่วนใหญ่จะตั้ง eq เป็น flat อาจจะมีการเติมแต่งแค่นิดหน่อย เท่านั้นจาก front ครับ

front ผมก็ทำได้ แค่ basic ครับ  ในฟร้อนท์ มีแค่  trebel , bass, fader,  แบบเดิมๆง่ายเลยครับ ไม่ได้ปรับอะไรใน ฟร้อนท์เลยครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02/08/10 10:04:22 »
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านนะครับ

ปล:ที่ต้องถามเก็บข้อมูลในเวบไปเรื่อยๆ เพราะเกรงใจเฮียนพกะทีมงานอ่ะครับ
โทรไปถาม pmไปถาม แล้วไม่ได้ไปทำกะเค้าซักที  งึกๆงักๆ จึกๆจั๊กๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02/08/10 10:12:23 »

สายลำโพงกับสายสัญญาณ ใช้ยาวกี่เมตรครับ

ขอโทษทีครับ ตอบช้าไปหน่อย ผมวาง Amp เอาไว้ระหว่างกลาง ของเบาะคู่หน้านะครับ

สายสัญญาณ เดินหลบสายไฟทั้งหมด ใช้ยาวหน่อย Streetwire ZN 7 ยาว 3.5 ม.
สายลำโพง Bi Amp-Bi Wire วัดซ้ายขวา เท่ากันหมด PSI Sp-16 ยาว 12.0 ม.
สายแบต-สายกาวด์ Monster No. 4 ยาว 3.5 ม.
สายรีโมท Monster No. 8 ยาว 1.5 ม.

ความยาวทั้งหมด เดินแบบสบายๆ เน้นงานคุณภาพ แต่ถ้างบประหยัด ก็สั้นลงได้บ้างเล็กน้อยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/10 10:14:33 โดย ลุงขี้เมา »