ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้ setย้อม เอ้ยยยย set triamp เอาเรื่อง c มาให&#  (อ่าน 16577 ครั้ง)

B11

• ซี5
1) Elna เป็นรุ่นๆ ไปนะครับ
    1.1) Cerafine   - ปลายเสียงจะทอดยาว ไดนามิกจะแรงมาก เนื้อมีบ้าง แต่ไม่มากนัก
     1.2) Silmic 1   - ไดนามิก อิมแพคดี ปลายไม่แรงมาก ออกไปในทางมี texture (ไม่รู้จะแปลยังไง)
      1.3) Silmic 2  - ไดนามิก อิมแพคดี แต่เสียงกลางจะหวานกว่า ปลายจะพริ้วกว่า Silmic 1 Texture ดีกว่าด้วย
      1.4) Duorex   - สั้นๆ ว่าหวานดี แต่หาซื้อไม่ได้แล้ว

2. Nichicon
      - Muse - ปลายเสียงดีมาก ฟังเสียงกีตาร์สั่น เห็นสายไหว เห็นหมด แต่กลางจะหายไปพอควร
      - Gold Tune - ปลายเสียงดี บุคคลิกไม่แรงเหมือน Muse กลางน้อยเมื่อเทียบกับ  Elna แต่ มากกว่า Muse

3. Nippon Chemical
       - จำรุ่นไม่ได้ แต่เป็นรุ่นท๊อป หวานเจี๊ยบ ลีลาดีมาก แต่อิมแพคหายพอสมควร audiophile จ๋า แต่เพียงอย่างเดียว มันส์ๆ ไม่ค่อยได้

4. Rubicon
       4.1) Black Gate Standard :  ออกจะกลางๆ บุคคลิกไม่เด่น ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่  เป็นตัวถูกสุด ของซีรีส์สูงสุด ของ Rubicon
       4.2) Black Gate N : เสียงหวานนวลเนียน เป็นคาปาอีเล็คโตรไลท์ ที่แพงที่สุด แพงมากๆ เป็นตัวที่ผมใช้อยู่ กระเป๋าฉีกไปนาน  เอาว่า ผมหมดค่าซีตัวนี้ไปเกือบหมื่น   ต้องสั่งจากแคนาดา โรงงานเลิกผลิตแล้วด้วยครับ

5. Sprague
       - กลางดี แหลมดี แต่หายากชะมัด

6. Phillips
       - เสียงออกแนวเก่า vintage กลางจะหนา หวานอ้วน ปลายไม่ค่อยทอดตัว

7. Tantalum เป็นแคปประเภทหนึ่ง มียี่ห้อ Sprague ด้วย กับอีกยี่ห้อทำที่ Mexico จำยี่ห้อไม่ได้แล้วครับ แต่เสียงเหมือนกันเลย
       - หวานจ๊วบเจี๊ยบ ไหลลื่นต่อเนื่อง ทำให้ช่องไฟดนตรีไหลไปหน่อย

8. Ducati 
        - ยี่ห้อมอเตอร์ไซค์ ทำไมมีทำคาปาด้วยหว่า เสียงเหมือน tantalum ตามข้อเจ็ดเลยครับ

จำไว้ว่า ในรุ่นเดียวกัน โวลท์ต่างกัน เสียงก้อต่างกันด้วยนะครับ

เครดิตพี่หม่ำ mummy
อันนี้เป็น บุคคลิก ของ อิเลกโตรไลต์ที่ไม่ค่อยมีใครเอามาคร่อมเเหลมครับ
แต่ผมเอามาครับลองได้ง่ายๆด้วยหลายค่า ตกตัวละไม่ถึง10บาท เเต่หลังจากลอง
เเล้ว มันมีอะไรดีๆไม่แพ้พวก มึนดอฟ,ออปปริเกโต้เลย ทั้งๆๆที่ราคาต่างกันประมาณ 100เท่า

หลังจากที่ได้ค่าเเล้วก็ไปควาญหามาจากบ้านหม้อลองไปอยู่หลายยี่ห้อสุดท้ายก็ตกลงปลงใจ
ที่ elna silmic2 ครับใครสนใจก็ลองหามาดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/11/10 13:40:29 โดย B11 »
THE HUNG

teera_ph

• ซี5
ความรู้ใหม่ครับ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
เห็นหัวกระทู้ก้อรีบกดมาอ่านเลย

อ่านแล้ว งง  ??? ไม่เหน setย้อมเรย  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

B11

• ซี5
เพิ่มเติมนิดนึง ถ้าจุดประสงค์การใช้ c เป็นไปเพื่อเปลี่ยนบุคลิก เสียง ก็สามารถนำไปต่อเป็นเเคปฟาร์มมาใส่นะจุดต่างๆๆเช่น เเอมป์ หรือ ฟร้อนท์ก็ได้ครับ

รับรองเสียงเปลี่ยนแน่ แต่จะดีขึ้นหรือเเย่ลงอันนี้ต้องลองครับ
THE HUNG

tong

• ซี5
น้าพาวเวอร์ว่างๆ มาสาธิตให้ดูหน่อยดิ

Admin

• Administrator
  • ซี5
เพิ่มเติมนิดนึง ถ้าจุดประสงค์การใช้ c เป็นไปเพื่อเปลี่ยนบุคลิก เสียง ก็สามารถนำไปต่อเป็นเเคปฟาร์มมาใส่นะจุดต่างๆๆเช่น เเอมป์ หรือ ฟร้อนท์ก็ได้ครับ

รับรองเสียงเปลี่ยนแน่ แต่จะดีขึ้นหรือเเย่ลงอันนี้ต้องลองครับ
การทำงานทั้ง 2 แบบมีการทำงานที่ต่างกันนะครับ
1. กรองความถี่ คือให้ผ่านเฉพาะความถี่ที่ต้องการ
2. ช่วยรักษาระดับแรงดันให้ราบเรียบหรือช่วยเสริมในกรณีที่ไม่เพียงพอหรือต้องการแรงดันอย่างฉับไว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/05/10 10:30:42 โดย ช่างอู๊ด »

naikaew

• ซี2
  • **
ดีใจจัง จากคนเปิดหัวข้อกระทู้น้าลงทุนพิมพ์นานเลยครับ ความรู้ล้วน ๆ ตอนนี้ลองปรับเป็น tri amp แล้วครับหลังจากเข้ากะเมื่อคืน เริ่มประมาณเที่ยงคืน ยัน ตีห้าครึ่ง
 - ตอนนี้ปลด c ออกแล้วต่อตรงจากแอมป์ขับ กลาง แหลม ไม่มี passive
 - XO ปรับค่าตามที่ลุงแนะนำมาครับ
     ch 1,2 ตัด 3.5K เข้า TW High Pass 12 db
    ch 3,4 ตัด 3.5 และ 60/65 Band Pass 12 db เข้า Woofer 6.5"
    ch 5,6 ตัด 60/65 Low Pass 24 db เข้า Sub Woofer
 ปล. 9833 ปรับ 3.5 ไม่ได้ครับมี 3.2 แล้วข้ามไป 4.0 เลยครับ ตอนนี้เลยตั้งไว้ 3.2

**** เสียงที่ได้ยิน รับรู้ถึงความเปลี่ยนแปลงจาก bi amp แหลมละเอียดขึ้น จังหวังชัดเจน เสียงร้องและเสียงกลางดีขึ้น อิอิ รู้งี้ปรับไปตั้งนานแล้ว
 แต่....ยังข้องใจอีกนิดครับน้า ๆ อยากถามผู้รู้ถึงเรื่องการ set EQ 5 band ใน 9833 ครับ น่าท่านใดมี alpine ผ่านมือมาให้เปิดบริสุทธ์แล้ว รบกวนชี้แนะเรื่องการปรับตั้งให้หน่อยนะครับ น้อมรับด้วยความเคารพ.... :D :D

ท้ายนี้...ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นและให้ความรู้ในกระทู้ที่แล้วมากครับ
น้า B11 ผมเดินบ้านหม้อ เห็นมี C ยี่ห้อ Audiophile ด้วย ราคาไม่แรงคุณสมบัติเป็นไงบ้างครับ

naikaew

• ซี2
  • **
ขอโทษที่ครับไม่ทันมองว่าลุงใช้ steg ตัวเดียวขับ 
ส่วนผมใช้ steg CH 1-4 ขับ กลางแหลมครับ ส่วน Sub ใช้ Orion ขับ และปลด EC200 ออก

B11

• ซี5

การทำงานทั้ง 2 แบบมีการทำงานที่ต่างกันนะครับ
1. กรองความถี่ คือให้ผ่านเฉพาะความถี่ที่ต้องการ
2. ช่วยรักษาระดับแรงดันให้ราบเรียบหรือช่วยเสริมในกรณีที่ไม่เพียงพอหรือต้องการแรงดันอย่างฉับไว

ตามนั้นเลยครับ เเละการต่อทั้ง2กรณี ก็มีบุคลิกเสียงจาก c
ติดมาเหมียนกันถ้าอยากคันก็ลองดูครับ
เสียเงินนิดหน่อยได้คันแน่ๆๆ

ส่วนการปรับจูน EQ ของ 9833ไม่เคยลองครับและ c ยี่ห้อ audiophile ก็ไม่เคยลองเจอเหมียนกันนะเคยเจอแต่ ยี่ห้อทั่วๆไปเเล้วเขียนว่า audio grade อะ
THE HUNG

ลุงขี้เมา

• ซี5

**** เสียงที่ได้ยิน รับรู้ถึงความเปลี่ยนแปลงจาก bi amp แหลมละเอียดขึ้น จังหวังชัดเจน เสียงร้องและเสียงกลางดีขึ้น อิอิ รู้งี้ปรับไปตั้งนานแล้ว

ยินดีด้วยครับ กับความสำเร็จ อีกก้าวหนึ่ง ......... พัฒนาต่อไปครับ  ;D

ลุงขี้เมา

• ซี5
ขอเอามารวมในกระทู้นี้ ด้วยครับ .......... วันหลังขุดมาอ่าน ง่ายดี  ;)

Cradit น้าไก่ SSB ณ. เรนเจอร์ครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=44538&area=4&name=board3&topic=86&action=view

พักหลังๆ เห็นรถหลายๆ คันที่ใช้ cross over ระบบ Active ไม่ว่าจะตัดโดย amp, front, active cross หรือใช้ processor จะมีการใช้ C ต่ออนุกรมที่ tweeter ไว้
โดยมีความเข้าใจว่าเพื่อป้องกัน tweeter ขาด แต่หลายๆ ท่านอาจจะยังไม่ทราบว่า การใช้ C ต่ออนุกรมเข้าไปนั้น มันให้ผลอย่างไร

โดยตัวคุณสมบัติของ C จะมี impedance (หรือความต้านทานไฟสลับ) มีค่าแปรเปลียนไปตามความถี่ที่ผ่านตัวมัน
ยิ่งความถี่สูงก็จะมี impedance น้อย และกลับกัน ความถี่ยิ่งต่ำลง impedance ก็จะมาก และจะไม่ยอมให้ไฟตรง (ความถี่ = 0 ไหลผ่านตัวมัน)

จากคุณสมบัติดังนี้ เมื่อนำมาต่ออนุกรมกับลำโพง ก็จะให้ผลคือ

1. กั้นไม่ให้ไฟตรงผ่าน

2. ต้องการเปลี่ยนบุคลิกเสียง จาก C

ซึ่งสองอันบนนี้มักจะเป็นวัตถุประสงค์ที่ใส่ C อนุกรมกันเข้าไป แต่หลายๆ ท่านมักจะไม่ทราบว่า มันมีผลอีกข้อด้วย คือ

3. เป็น High pass filter เนื่องจาก impedance มันเปลี่ยนตามความถี่ที่เปลี่ยนไปด้วย
ซึ่งการต่อ C อนุกรมจะทำให้เป็น 1st order hi pass filter มีค่า slope 6 db / octave และมีจุดตัด (-3 db) ที่ความถี่

1000000 / ( 2 x 3.14159 x Z x C)

Z = impedance ของลำโพง
C = ความจุหน่วยเป็น ไมโครฟารัด

เช่น ถ้าลำโพงมี Z = 4 โอห์ม ใช้ C = 3.3 uF ที่นิยมๆ ใช้กันจะได้

f จุดตัด = 12057 Hz หรือ 12 kHz

แต่ถ้า Z = 8 โอห์ม

f จุดตัด = 6028 Hz

ซึ่งจะเห็นว่าจุดตัดที่ได้ จะขึ้นอยู่กับค่า C ที่ใส่เข้าไป และถ้าจุดตัดมันอยู่สูงๆ ก็จะส่งผลต่อระบบด้วย
เช่น ตั้ง Active ไว้ที่ 3000 Hz ก็จะเกิดปัญหาความถี่โหว่ เพราะลำโพง woofer ทำงานมาถึง 3000 Hz
แต่ Tweeter ทำงานที่ 12 kHz โน่น ถึงแม้จะดัด Active ที่ 3000 Hz แต่มันโดน C ตัดความถี่ออกไปแล้ว
(แต่ในการฟังก็อาจจะไม่โหว่ชัดเจน ขึ้นอยู่กับการตอบสนองความถี่ของลำโพงแต่ละตัวด้วย เนื่องจากเป็นแค่ 1st order การตัดความถี่ไม่ชันมากนัก)

4. เกิดการ shift ของความถี่ โดยตัว high pass จะทำให้เกิดการ shift ไป +90 องศา ณ cut freequency
โดยจะค่อยๆ shift ไปทีละนิด ณ จุดตัดจะมีความถี่ shift ไป 40 องศา และค่อยๆ เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งการ shift ของความถี่นี้ก็จะส่งผลต่อระบบเสียงด้วยเช่นกัน

ดังนั้น การจะต่อ C อนุกรมเข้ากับ tweeter ต้องมีการเลือกใช้ให้เหมาะสมกับระบบของเราด้วย ไม่ใช่สูตรสำเร็จที่จะใส่ค่าใดก็ได้เข้าไป
เพราะการปรับตั้งของแต่ละระบบต่างกัน C ค่านึงอาจจะเหมาะกับระบบบางระบบ แต่อาจจะไม่เหมาะกับระบบอีกระบบก็ได้
และถ้าไม่ต้องการผลของการตัดความถี่ & phase shift ก็ควรจะใส่ C ค่าสูงๆ (เช่น 15 uF ขึ้นไปสำหรับ 4 โอห์ม)

แต่อย่างไรก็ตาม สุดท้ายก็คงต้องลองฟังดู เพราะทั้งหมดนี้เป็นการคำนวณ ค่า Z ของลำโพงอาจจะไม่ได้เป็นตามที่ผู้ผลิตแจ้งมา
เช่น มีค่าสูงกว่า (เนื่องจากความถี่ที่เปลี่ยนไป) ก็อาจจะทำให้จุดตัดเปลี่ยนแปลงไป
รวมทั้งผลของการตัดความถี่อันเนื่องมาจากการ resonance ที่เกิดจากการติดตั้งทำให้บางย่านความถี่โด่งขึ้นมา ฯลฯ

การใส่ C ที่มีการตัดความถี่สูงกว่าจุดตัดก็อาจจะให้ผลในทางที่ดีก็ได้ แต่ไม่ใช่ดีกับรถทุกๆ คัน การติดตั้งทุกๆ แบบแน่นอน

เรื่องการใส่ C จะใส่หรือไม่ใส่

ถ้ามองในเรื่องการกั้นไฟตรง มันก็เหมือนกับว่าแอมป์ของเราจะมีโอกาสเสียแบบปล่อยไฟตรงออกมาที่ลำโพงแค่ไหน
(เป็นแค่ 1 นอาการเสียของแอมป์ในหลายๆ สิบอาการ ) ซึ่งถามว่าโอกาสที่จะเสียอาการนี้มีมากแค่ไหน
ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้งานมันเสี่ยงมากน้อยขนาดไหน เช่น ใช้อัดหนักๆ จนแอมป์ตัดเป็นประจำ
อันนี้ก็อาจจะมีความเสี่ยงมากกว่า คนที่ใช้แบบปกติๆ ธรรรมดาที่ไม่เคยมีแอมป์ตัดเลย
ผมใช้ระบบ Active มา สัก 10 ปีได้ เปลี่ยนลำโพงไปหลายตัวแล้ว แต่แอมป์ตัวเดิม ก็ยังไม่เคยเจออาการนี้เลยนะครับ

Link การคำนวณ ค่า C และ L ครับ

http://www.carstereo.com/help/Articles.cfm?id=55

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com

แต่....ยังข้องใจอีกนิดครับน้า ๆ อยากถามผู้รู้ถึงเรื่องการ set EQ 5 band ใน 9833 ครับ น่าท่านใดมี alpine ผ่านมือมาให้เปิดบริสุทธ์แล้ว รบกวนชี้แนะเรื่องการปรับตั้งให้หน่อยนะครับ น้อมรับด้วยความเคารพ.... :D :D

ไตรแอมป์อาจจะไม่ได้ดีกว่าไบแอมป์เสมอไปนะครับน้า แอคทีฟก้อไม่ได้ดีกว่าพาสซีพเสมอไป  แต่ๆๆๆๆๆๆๆ

ไตรแอมป์ก้ออาจจะดีกว่าไบแอมป์ได้ และแอคทีฟก้อสามารถดีกว่าพาสซีพได้  งงไหมครับ..

เรื่องเครื่องเสียงไม่มีสูตรสำเร็จครับ อยู่ที่ความชอบมากกว่า ตัวแปรเล็กๆน้อยๆ เปลี่ยนแปลงอะไรได้เสมอ

ส่วนเรื่องการปรับ EQ อาจจะไม่จำเป็นก้อได้ถ้าน้าฟังเสียงแล้วถูกใจ.   ฟังค์ชั่น EQ เหมาะกับการนำไปแก้ไขบางจุดที่ระบบเราไม่สามารถทำได้อย่างเช่น บางครั้งมิดเบสเราน้อย เราอาจจะปรับลดโน่น เพิ่มนี่ แต่อย่าปรับเกิน -2db นะครับ เสียงจะเพี้ยนเอา..
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Admin

• Administrator
  • ซี5
เคยเห็นรถบางท่านปรับ EQ มาเป็นรูปปีกนกเลย อย่างนี้คืออะไรครับ ;D

ลุงขี้เมา

• ซี5
เคยเห็นรถบางท่านปรับ EQ มาเป็นรูปปีกนกเลย อย่างนี้คืออะไรครับ ;D

คือ แสดงว่าบุคคลผู้นั้นเป็น ชาวอาหรับ ชื่อ  ตรู จาาา บิน ครับ ช่างอู๊ด  ;D ;D

naikaew

• ซี2
  • **
อิอิ เข้ามาขำลุงอ่ะ อยากฟังเสียงในรถลุงจัง คงเคลิ้มไปแถวอิสราเอน หวานหยดไปจนถึงเลบานอนได้แน่เลย :) ;D และหากได้มีการ  :D :D ร่วมด้วยทีนี้แหละเข้าสู่ลุงหลับ เอ้ย...อาหลับแน่ๆ เลย
ปล.น้า nes พูดเป็นปรัชญา งง..ครับ แต่พอกล้อมแกล้มไปได้ เด๋วลองฟังแบบ flat ไปก่อนแล้วค่อย ๆ ปรับไปเรื่อย ๆ ครับ