ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงลำโพงแตก  (อ่าน 22263 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: เสียงลำโพงแตก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05/21/10 13:15:46 »
ไม่ต้องงบพร้อม เข้ามาฟังรถพวกเรา หรือมาคุยเล่น bbq กันบ้างก็ได้ครับ ถ้าไม่มี เคอร์ฟิว พวกเราก็นัดกันบ่อย ๆ

ผมอยู่ใกล้ๆ QC ที่ราชบุรี อะครับ สงสัยพี่ๆ อยู่แถวๆ ร้านใหม่แน่ๆเลย
ที่บ้านโป่งก็กำลังรวบรวมสมาชิกทำมิตติ้งกันอยู่ครับ  เผื่อจะมีนัดเหย้า เยือน :-\
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05/21/10 13:25:27 »
อยากไปจัด meeting ที่ ราชรีเหมือนกันครับ นัดกันไป สัก resort นึงดีมะ 5555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05/21/10 13:40:16 »
เอาแบบมีที่โดดน้ำเล่นหน้าบ้านนะ ร้อนตับแลบแบบนี้  :-[
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

benzjs

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05/21/10 13:40:47 »
ราชบุรีมีรีสอร์ทเยอะครับ แถวๆสวนผึ้งเพียบเลย ไม่แพงด้วย :-\

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05/21/10 13:46:40 »
อยากไปจัด meeting ที่ ราชรีเหมือนกันครับ นัดกันไป สัก resort นึงดีมะ 5555

น่าฉน น่าฉน ไปตอนไหนดีครับ
รถผม เพราะแล้ว

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05/21/10 15:00:00 »
พี่ครับผมอยากทราบว่าการที่เสียงลำโพงแตกเกิดจากอะไรบ้างครับ
เพราะ ผมลองเปิดวิทยุแล้วเพิ่มโวลุมประมาณ 70% แล้วเสียงที่ออกมามันแตกๆ อะครับ
รถผมใช้ iDA-x305 ไม่มีพาวเวอร์และปรี ลำโพงsoundstream sc6tคู่หน้า,focal 130v2คู่หลัง

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ คุณ u4617169

x-305 ของผม กับ phass es 6.5 ระบบ Hi power เช่นกัน
ว่างๆ ลองมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ
เท่าที่ลอง system ผม ไม่เกิดปัญหาเสียงแตกครับ

มีแต่เสียงแห้งเพราะไฟล์ mp3
เดี๋ยวนี้เลยต้องเล่น aiff กับ wav
หูชักจะเริ่มเอาไม่อยู่แล้ว

หาเรื่องอีกแล้ววววว

Benz

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05/21/10 15:52:54 »
พี่ครับผมอยากทราบว่าการที่เสียงลำโพงแตกเกิดจากอะไรบ้างครับ
เพราะ ผมลองเปิดวิทยุแล้วเพิ่มโวลุมประมาณ 70% แล้วเสียงที่ออกมามันแตกๆ อะครับ
รถผมใช้ iDA-x305 ไม่มีพาวเวอร์และปรี ลำโพงsoundstream sc6tคู่หน้า,focal 130v2คู่หลัง

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ คุณ u4617169

x-305 ของผม กับ phass es 6.5 ระบบ Hi power เช่นกัน
ว่างๆ ลองมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ
เท่าที่ลอง system ผม ไม่เกิดปัญหาเสียงแตกครับ

มีแต่เสียงแห้งเพราะไฟล์ mp3
เดี๋ยวนี้เลยต้องเล่น aiff กับ wav
หูชักจะเริ่มเอาไม่อยู่แล้ว

หาเรื่องอีกแล้ววววว
โพสมาหลายครั้งแระ ลืมแนะนำตัวเลย ผมเบนซ์ครับ แหะๆ
ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลตัว PXA-H100 อยู่อะครับ ว่าจะติดตั้งพร้อมกับเพิ่มพาวเวอร์เหมือนกัน ตอนนี้กำลังเก็บเงินอยู่ แหะๆ
ส่วนใหญ่ผมฟังเพลงผ่านไอโฟนอะครับ อิอิ อัลไพมันชาต์จในตัวด้วย สบายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/21/10 16:01:27 โดย Benz »

Benz

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05/21/10 18:28:14 »
File เพลงนามสกุล m4a กับ aiff มันต่างกันอย่างไรหรอครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05/21/10 18:35:46 »
File เพลงนามสกุล m4a กับ aiff มันต่างกันอย่างไรหรอครับ

file m4a จะมีอยู่ 2 รูปแบบนะครับ คือ lossly ได้ bit rate สูงสุดที่ 320 kbps แต่ถ้าเป็น lossless จะไม่สูญเสียคุณภาพเสียง bit rate ที่ได้ก็ประมาณ 800 ขึ้นไปแล้วแต่เพลงด้วยครับ แต่ถ้าเป็น file aiff ถ้าเปรียบง่ายๆ ก็เหมือนกับ wav นั่นแหล่ะครับ คือเก็บแบบเต็มๆ เลยครับ ได้ bit rate ออกมาคงที่ที่ 14xx (จำไม่ได้ครับ)
รถผม เพราะแล้ว

Benz

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05/21/10 19:01:20 »

file m4a จะมีอยู่ 2 รูปแบบนะครับ คือ lossly ได้ bit rate สูงสุดที่ 320 kbps แต่ถ้าเป็น lossless จะไม่สูญเสียคุณภาพเสียง bit rate ที่ได้ก็ประมาณ 800 ขึ้นไปแล้วแต่เพลงด้วยครับ แต่ถ้าเป็น file aiff ถ้าเปรียบง่ายๆ ก็เหมือนกับ wav นั่นแหล่ะครับ คือเก็บแบบเต็มๆ เลยครับ ได้ bit rate ออกมาคงที่ที่ 14xx (จำไม่ได้ครับ)
อ่อ ผมพยายามเปรียบเทียบกับmp3แล้ว รู้สึกว่าจะแตกต่างกันนะครับ แต่แค่ไหนนี้ไม่รู้จริงๆ แหะๆ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05/21/10 20:03:00 »

อ่อ ผมพยายามเปรียบเทียบกับmp3แล้ว รู้สึกว่าจะแตกต่างกันนะครับ แต่แค่ไหนนี้ไม่รู้จริงๆ แหะๆ

ลองฟัง mp3 320 kbps
นานๆ จนคุ้นหูสิครับ RIP จากแผ่นแท้ ที่อัดดีๆ สักนิดหนึ่งนะครับ

ค่อยๆ จับโฟกัส ตำแหน่งเครื่องดนตรี การทิ้งน้ำหนัก ของเครื่องทองเหลืองรวมไปถึงเสียงรอบๆ ตัวโน้ต ของมัน
ฟังสัก 2 อาทิตย์นะครับ ผมฟังนานประมาณนั้น
ฟังเพลงๆ เดียว จนคุ้นเคย ชินกับเสียงจนพอจะจำได้ว่าท่อนไหนเสียงเป็นยังไงบ้าง

จากนั้น ผม Rip แผ่นแท้ด้วย EAC คุณภาพสูงสุด
เป็น WAV นะครับ (EAC Rip เป็น AIFF ไม่ได้) นำเข้า IPOD เพื่อเปรียบเทียบแล้วลองฟังดู

ตาผมสว่างตั้งแต่วันนั้น

เหมือนนักวิ่งมาราธอน ดูเหมือนเขาซ้อมวิ่งมานาน วิ่งได้ไกลๆ เลยดูไม่เหนื่อย
จริงๆ เขาเหนื่อยเท่าเดิมแหละครับ เพียงแต่กล้ามเนื้อเขาพร้อมรับสภาวะการออกแรงที่มากขึ้น

ดังนั้น การฟังมันไม่ใช่ว่าใครหูทอง หรือไม่ทองหรอกครับ
มันเป็นความเคยชิน กับความสามารถในการพินิจ พิจารณา มากกว่า ฝึกกันได้ครับ ของแบบนี้

มา QC บ่อยๆ เผลอๆ ได้เสร็จอีกราย แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/21/10 20:07:45 โดย โจโจ้ »

Benz

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05/21/10 20:27:27 »

ลองฟัง mp3 320 kbps
นานๆ จนคุ้นหูสิครับ RIP จากแผ่นแท้ ที่อัดดีๆ สักนิดหนึ่งนะครับ

ค่อยๆ จับโฟกัส ตำแหน่งเครื่องดนตรี การทิ้งน้ำหนัก ของเครื่องทองเหลืองรวมไปถึงเสียงรอบๆ ตัวโน้ต ของมัน
ฟังสัก 2 อาทิตย์นะครับ ผมฟังนานประมาณนั้น
ฟังเพลงๆ เดียว จนคุ้นเคย ชินกับเสียงจนพอจะจำได้ว่าท่อนไหนเสียงเป็นยังไงบ้าง

จากนั้น ผม Rip แผ่นแท้ด้วย EAC คุณภาพสูงสุด
เป็น WAV นะครับ (EAC Rip เป็น AIFF ไม่ได้) นำเข้า IPOD เพื่อเปรียบเทียบแล้วลองฟังดู

ตาผมสว่างตั้งแต่วันนั้น

เหมือนนักวิ่งมาราธอน ดูเหมือนเขาซ้อมวิ่งมานาน วิ่งได้ไกลๆ เลยดูไม่เหนื่อย
จริงๆ เขาเหนื่อยเท่าเดิมแหละครับ เพียงแต่กล้ามเนื้อเขาพร้อมรับสภาวะการออกแรงที่มากขึ้น

ดังนั้น การฟังมันไม่ใช่ว่าใครหูทอง หรือไม่ทองหรอกครับ
มันเป็นความเคยชิน กับความสามารถในการพินิจ พิจารณา มากกว่า ฝึกกันได้ครับ ของแบบนี้

มา QC บ่อยๆ เผลอๆ ได้เสร็จอีกราย แหะๆ
:-\ คงจะหนีไม่รอดแระ :o