ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทวีตเตอร์ดีๆให้หน่อยครับ  (อ่าน 9714 ครั้ง)

bear29

• ซี1
  • *
จะมาใส่ลำโพงบ้านครับ ผมใช้ลำโพงAADครับ ทีนี้เสียงจากทวีเตอร์ค่อนข้างเล็ก และออกน้อย เวลาฟังเพลงหรือดูหนังต้องปรับเสียงแหลมขึ้นถึง10db(สุด) จะเปลี่ยนลำโพงใหม่ก็คงต้องใช้งบอีกเยอะ เลยมีความคิดว่า ลองหาทวีตเตอร์ดีมาเพิ่ม ซักคู่นึง มาใส่ก็น่าจะตอบสนองผมได้ดีขึ้น จะหาทวีตเตอร์แยกขายของลำโพงบ้านก็หายาก เลยคิดได้ว่าลำโพงรถก็แยกขายและยี่ห้อดีๆก็มี เลยต้องมารบกวนพวกพี่ๆที่พอจะมีความรู้เกี่ยวกับทวีตเตอร์ของรถ ว่าควรซื้อมาเปลี่ยนมั้ย (AADผมมันออกแนวนุ่มนวลฟังสบายเด่นเสียงกลาง) มันจะแมตกันได้มั้ย และช่วยแนะนำทวีตเตอร์ที่เสียงดีๆให้หน่อยครับ อยากได้แบบดูหนังมันๆหน่อยประมาณว่า เสียงดาบเป็นดาบเลยครับ
และลายละเอียดดีๆครับ มีงบ4000บาทบวกลบได้นิดหน่อย(1คู่) บอกรุ่นยี่ห้อ ซื้อที่ไหนด้วยครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถเลยครับ ขอบคุณมากน้ะครับ

kamol

• ซี5
Re: แนะนำทวีตเตอร์ดีๆให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06/05/10 10:48:06 »
ทวิตเตอร์ ที่แยกขาย โดยไม่มี woofer มาด้วยส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นใหญ่ครับ ราคาก็สูงตามไปด้วย ระดับ สี่พันบาทผมยังไม่เคยเห็นนะครับ

อาจจะต้องตามหาของมือสองนะครับ เสียงแหลมเนี่ย ดีๆ ราคาค่อนข้างสูงครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: แนะนำทวีตเตอร์ดีๆให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06/05/10 11:03:47 »
ผมขออกความเห็นนิดนึงครับ ลำโพงบ้านนี่จุดเด่นอยู่ที่ cross over นะครับ เค้าจะต้องออกแบบมาแล้วว่าจะใช้ tweeter
อะไร woofer อะไร ใช้กับตู้ลำโพงอะไรให้ได้เสียงออกมาดีที่สุดครับ มันจะต่างจากลำโพงรถซึ่งกำหนดลักษณะตู้ไม่ได้
ส่วนใหญ่ดอกลำโพงบ้านไม่ค่อยขายแยกครับ กลัวว่าพอเอาไปต่อแล้วจะไม่ถูกใจนะสิครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

A3M

• ซี4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06/05/10 11:24:27 »
     ปกติอิมพิแดนซ์ของลำโพงบ้านจะเป็น 8 โอห์ม แต่อิมพิแดนซ์ของลำโพงรถยนต์จะเป็น 4 โอห์ม ไม่รู้ว่าจะมีปัญหารึป่าว แล้วในเรื่องคอสโอเวอร์เนตเวอร์ของลำโพงด้วยครับ ลำโพงทวิตเตอร์ที่คิดจะเพิ่มหรือเปลี่ยนใหม่ อาจจะไม่เหมาะสมกับครอสโอเวอร์ฯ จากทางโรงงานก็ได้ครับ และความสวยงามอีกเรื่องครับ จะหารูปลักษณะที่เหมือนกับทวิตเตอร์ตัวเดิมอาจจะหายากสักหน่อยถ้าให้แนะนำนะครับ
     ในกรณีที่คุณ bear29 ปรับเสียงแหลมขึ้นถึง 10 db (สุด) แล้วพอใจ ก็ปรับมันไปเถอะครับ ประหยัดงบด้วย :-\ :-\

รอเนื้อคู่ Morel hybrid Ovation II

B11

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06/05/10 18:22:15 »
ลองหาดูตาม link นี้ครับ มีหลายยี่ห้อดี

http://www.europe-audio.com/Producten_b.asp?Productgroep_ID=67

THE HUNG

bear29

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06/05/10 20:14:34 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ความรู้หลายอย่างไว้พิจราณาให้ดีขึ้นเยอะเลยครับ