ผู้เขียน หัวข้อ: อีกหนึ่งทางเลือก เพาเวอร์แอมป์ Steg Qmos 75.6M Made in Italy  (อ่าน 14410 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
power amp ที่คุณภาพดีๆ อย่างนี้ ปัจจุบันเริ่มหายากนะครับ 
สามารถทำเป็น Tri-amp  ได้เลยจุดตัด Crossover ใช้เป็นโมดูลซึ่งจะทำให้ได้ค่าที่แม่นยำมากยิ่งขึ้น

Specification
Type - Class A/B
Channels - 6
RMS Power @ 4 Ohm - 6 x 75RMS
RMS Power @ 2 Ohm - 6 x 125RMS
RMS Power @ 4 Ohm Bridged - 3 x 250RMS
RMS Power @ 1 Ohm -
High Pass Filter - 22Hz - 8500Hz
Low Pass Filter  - 22Hz - 8500Hz
Filter Slope - 12dB/oct
Subsonic Filter -
Subsonic Slope -
Bandpass Capable - Yes
Bass Boost Gain -
Bass Boost Frequency -
Phase Control - 0-180
High Level Input  -
RCA Input - 150mV - 3.5V
RCA Output  -
Total Harmonic Distortion - Less than 0.05%
Signal to Noise Ratio - Greater than 95dB
Average Efficiency - Greater than 60%
Dimensions (W x H x L) - 207mm x 52mm x 394mm
Fuse Rating - 60 Amp External
Power Connection - 4 Guage
Speaker Connection - Fork Terminal

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/09 11:26:31 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

qualityteam

• ซี5
แสดงให้เห็นด้านหลังของ Power amp รุ่นนี้ ที่มี Diagram  และยังสามารถทำเป็น Bi-amp หรือ Tri-amp ได้ในตัวเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/09 11:31:49 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

qualityteam

• ซี5
กราฟการทำ Bi-amp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/09 11:32:12 โดย qualityteam »

qualityteam

• ซี5
กราฟการทำ Tri-amp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/09 11:55:04 โดย qualityteam »

qualityteam

• ซี5
วันเสาร์นี้มีนัดติดตั้งที่สาขาปิ่นเกล้าครับ   แต่ตัวจริงสามารถลองฟังได้ทั้ง 2 สาขาครับ

teera_ph

• ซี5
ราคาคงแรงน่าดูน่ะครับ

ขอแค่ได้ฟังก็พอครับ

วันเสาร์นี้มีนัดติดตั้งที่สาขาปิ่นเกล้าครับ   แต่ตัวจริงสามารถลองฟังได้ทั้ง 2 สาขาครับ

แล้วก่ะว่าจะติดตั้งเสร็จกี่โมงอ่ะครับ เผื่อว่างจะได้เข้าไปลองฟังครับ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

qualityteam

• ซี5
คาดว่าน่าจะเสร็จเย็นเลยนะครับ  เพราะต้องตีตู้และปรับตำแหน่งการวางลำโพงหน้าใหม่ด้วย

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ราคาคงแรงน่าดูน่ะครับ

ขอแค่ได้ฟังก็พอครับ

แล้วก่ะว่าจะติดตั้งเสร็จกี่โมงอ่ะครับ เผื่อว่างจะได้เข้าไปลองฟังครับ

แล้ววันเสาร์นี้เฮียนพเข้าไปที่ปิ่นเกล้าป่าวครับ ขอเข้าไปดูงานติดตั้งและลองฟังเสียงด้วยคนนะครับ
รถผม เพราะแล้ว

qualityteam

• ซี5
ได้เลยครับ ;D ;D ;D

ลุงขี้เมา

• ซี5
ขออนุญาต ขุดกระทู้นี้ขึ้นมาถามเฮียนพหน่อยนะครับ

ตามที่เฮียเคยเปรียบเทียบเทียบไว้ ว่า .........

Audison Lrx6.9 เป็นเพาเวอร์แอมป์ที่เสียงดีมากๆรุ่นหนึ่งเลยครับ โดยเฉพาะเพลงร้องหรือบรรเลงเสมือนการฟังออเคสตร้าวงใหญ่มีการแยกแยะตำแหน่งของชิ้นดนตรี
                     ตลอดจนลำตับชั้นความตื้นลึกและบรรยากาศโอบล้อมได้อย่างแม่นยำ
Arc Audio        ถ้าเปรียบ Audison เป็นนักร้องก็อาจจะได้เป็นอรวี ที่ร้องได้อารมณ์หวานชัดแต่ Arc จะเป็นนักร้องที่ร้องได้หลากหลายแนวกว่าโดยเฉพาะสไตล์
                     ที่เน้นไดนามิคอาจเปรียบเหมือน ดา เอ็นโดฟิน ที่ร้องดีและมีพลัง

แล้ว Steg ละครับ เพื่อนผมก็ถามหลายคน อยากให้เฮียเปรียบเทียบให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
ผมว่าให้ผู้มีประสพการณ์ตรงอยู่บนรถทุกวันอย่างคุณดนัยและคุณหมอใช้มาอธิบายไม่ดีกว่าหรือครับ ;D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ยังไม่เคยได้ลองฟัง Audison Lrx 6.9 อ่ะจิ เฮียนพ ผมเลยไม่รู้จะบอกไงดี แต่ที่แน่ ๆ เต็มๆ เลยคือ steg เนี่ย หวานมั่ก ๆ เสียงมันทอดยาว เอื้อนได้ใจจริง ๆ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
ยังไม่เคยได้ลองฟัง Audison Lrx 6.9 อ่ะจิ เฮียนพ ผมเลยไม่รู้จะบอกไงดี แต่ที่แน่ ๆ เต็มๆ เลยคือ steg เนี่ย หวานมั่ก ๆ เสียงมันทอดยาว เอื้อนได้ใจจริง ๆ

อยากลอง Steg + 9255 EXL อะ ขอยืมกุญแจรถ มาทำ AB Test หน่อยดิ  ;D ;D ;D

ว่ามันจะหวานขะไหนนาด  ;D ;D ;D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ไม่ ๆ ๆ ๆ

ว่าแต่ที่ขุดกระทู้นี้ขึ้นมา  น้าจะบอกอะไร นัย ๆ กับ ใครบางคนแถวนี้ป่ะ ( ป่านนี้ยิ้มแก้มปูดแย้วววว )  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
อืมมมมม ขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เห็นแล้วเกิดกิเลสนะเนี่ย  :o
รถผม เพราะแล้ว