ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำซับด้วยครับ  (อ่าน 29933 ครั้ง)

ball

• ซี5
แนะนำซับด้วยครับ
« เมื่อ: 01/19/11 01:59:20 »
อยากให้ช่วยแนะนำซับ12นิ้ว  ว่าควรจะใช่วอยซ์คู่ หรือเดี่ยว  สองโอมห์หรือสี่  ที่จะรีดความสามารถของลำโพง แอมป์ผมห้าแชลแนล ครับ สเปคเครื่องด้านล่างครับ  และตอนนี้ใช้ลำโพง M7 อยู่  ต้องใช้วัตเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ ตอนนี้ผมเองก็ไม่ทราบว่าใช้กำลังเท่าไหร่ขับอยู่ อยากใช้ให้คุ้มครับ เพราะดูๆแอมป์มันมีกำลังไม่น้อยทีเดียว :-[
เพื่งเข้าวงการครับ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
Re: แนะนำซับด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/19/11 08:08:16 »
ผมเดาว่าน่าจะมีคนขอข้อมูลเพิ่มนะครับเช่น
ฟังแนวไหน ดังหรือเปล่า
sub จะใช้ของอะไรเพราะ sensitivity ไม่เท่ากัน
ampที่ให้มายี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับจะได้ดู dumping factor
แม้แต่รถอะไรก็น่าจะต้องใช้ข้อมูลนี้ครับเพราะตำแหน่งติดตั้งต่างกัน^^
QC Society MicroPrecision S7

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/19/11 08:45:07 »
ผมเดาว่าน่าจะมีคนขอข้อมูลเพิ่มนะครับเช่น
ฟังแนวไหน ดังหรือเปล่า
sub จะใช้ของอะไรเพราะ sensitivity ไม่เท่ากัน
ampที่ให้มายี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับจะได้ดู dumping factor
แม้แต่รถอะไรก็น่าจะต้องใช้ข้อมูลนี้ครับเพราะตำแหน่งติดตั้งต่างกัน^^

ฟังเพลงแนวไหน ดังหรือเปล่า. >  ฟังเพลงทั่วไป ดังมั้ย  ??? น่าจะดัง เห็นติด top ten
sub จะใช้ของอะไร. >  ไม่รู้ รู้แล้วจะมาถามเหรอ  :-\
จะโดนเตะมั้ยเนี้ย...ย แต่เช้าเลย

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/20/11 01:18:32 »
แฮะ..ให้ข้อมูลน้อยไปครับน้าเอ๊ะ ใครมันจะไปรู้..55
น้าตงครับ ติดtopten  คืออะไรครับ  และผมไม่กล้าเตะใครครับ ไม่สู้คน..ฮิฮิ
ระบบในรถตอนนี้ประมาณนี้ครับ
Front: p80

Speaker: Monitor  Precission m7

Amp: hertz hp5

Sub: prism 12"

cable: stinger

ชอบฟังเกือบทุกแนวครับ ยกเว้นเพลงแดนซ์  ชอบscorpions  eagle เครื่องดนตรีดีมาก เพราะด้วย เพลงจีนก็ฟังครับ  แต่นะตอนนี้ผมฟังเพลงไทยมากสุดเลยครับ  ใหม่ เจริญ  เบิร์ด  ดาเอ็นโดร  พวกที่ร้องเพลงดีๆทั้งหลายครับสรุปว่า ฟังเพลงร้อง ของไทยเป็นหลักครับ ซึ่งแผ่นบ้านเรา บันทึกไม่ค่อยดี   สนใจซับอยู่ สองยี่ห้อคือ  image  JL ครับ  ไม่เน้นฟังเสียงดัง ต้องการอิ่มลึก  เบสสมจริงได้จะดีมากเลยครับ   ยังไม่เคยฟังJLเลยครับ  หากมีโอกาสของลองฟังสักทีนะครับ :-[

licuala

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/20/11 02:03:18 »
แนวที่ฟังใช้image ID12 4โอห์ม ได้เลยครับ
ส่วนJL จะเหมาะกับแดนซ์และฮิปฮอปมากกว่า...จะได้เบสลึกแต่ไม่มีหัว
ฟังจากรถน้าหนุ่มได้เลย...ใช้ JL W6 10นิ้วสองดอก ขับด้วยARC FD
ส่วนใหญ่น้าหนุ่มจะเข้าวันอังคารกับพฤหัสตอนเย็นๆค่ำๆ

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/20/11 02:53:35 »
1.แล้วควรเป็นวอยซ์เดี่ยวหรือคู่ดีครับ
2.ผมควรใช้กี่วัตต์กี่โอห์ม สำหรับขับM7 ครับ ถึงจะรีดคุณภาพของลำโพง :-[

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/20/11 08:20:55 »
1.แล้วควรเป็นวอยซ์เดี่ยวหรือคู่ดีครับ
2.ผมควรใช้กี่วัตต์กี่โอห์ม สำหรับขับM7 ครับ ถึงจะรีดคุณภาพของลำโพง :-[
ฟัง ultimo voice เดี่ยวก็เจ๋ง IDQ Mmats voice คู่ก็ดีครับ น่าจะต้องลองครับ ถอดแอมป์มาลองว่างั้นครับ
QC Society MicroPrecision S7

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/20/11 08:57:06 »
ถ้าเอาเป็นว่า ยึด Amp ที่มีเป็นหลัก ผมแนะนำ ID10 D4 ครับ (Voice คู่ 4 Ohm มาต่อขนานให้เหลือ Voice เดี่ยว 2 Ohm)

แต่ถ้าอนาคต คิดจะขยับขยาย Amp ใหม่ มันจะมีสองทางเลือกครับ ..... ถ้า เอา Sub Mono ใช้ ID10 D4 ต่อไปได้เหมือนเดิม

แต่ถ้าต้องการ Sub Sterio แนะนำเลือก ID10 D2 ครับ

ปล.ถ้าน้าจะถามต่อว่า ระหว่าง Mono กับ Sterio ต่างกันอย่างไร

หรือ Voice เดี่ยว กับ คู่ เลือกอย่างไรดี ..... มีคนตอบไว้แล้ว น้า เอาตะแกรงร่อนๆ ดู นะครับ  :-\

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/20/11 09:01:59 »
มีคนตอบไว้แล้ว น้า เอาตะแกรงร่อนๆ ดู นะครับ  :-\
;D ต้องใช้ตะแกรงตาถี่ๆหน่อยนะครับ สาระเยอะมาก :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/20/11 09:09:45 »
ถ้าเอาเป็นว่า ยึด Amp ที่มีเป็นหลัก ผมแนะนำ ID10 D4 ครับ (Voice คู่ 4 Ohm มาต่อขนานให้เหลือ Voice เดี่ยว 2 Ohm)

แต่ถ้าอนาคต คิดจะขยับขยาย Amp ใหม่ มันจะมีสองทางเลือกครับ ..... ถ้า เอา Sub Mono ใช้ ID10 D4 ต่อไปได้เหมือนเดิม

แต่ถ้าต้องการ Sub Sterio แนะนำเลือก ID10 D2 ครับ

ปล.ถ้าน้าจะถามต่อว่า ระหว่าง Mono กับ Sterio ต่างกันอย่างไร

หรือ Voice เดี่ยว กับ คู่ เลือกอย่างไรดี ..... มีคนตอบไว้แล้ว น้า เอาตะแกรงร่อนๆ ดู นะครับ  :-\

แล้วถ้าเป็น mosconi as 200.2 ควรจะเป็น D2 หรือ D4 ดีครับจึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/20/11 09:11:28 »
ความหมายในคำว่าฟังดังระดับไหนของน้าๆ
ในการฟังเพลงปกติเปิดเสียงระดับใดจึงจะถือว่าฟังดัง

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/20/11 09:31:22 »
ถ้า Mosconi 200.2 เอามา Match กับซับ ..... ถ้าเลือกได้

1.Morel Ultimo Voice เดี่ยว 2 Ohm ขับ Mono

2.MMat 2.5 Voice คู่ 2 Ohm ขับ Sterio หรือ Voice คู่ 4 Ohm ขับ Mono

3.IDQ 10 Voice คู่ 2 Ohm ขับ Sterio หรือ Voice คู่ 4 Ohm ขับ Mono

ส่วนตัว ผมชอบ ซับ Mono มากกว่า Sterio ครับ

แต่สำหรับ Image Dynamic ตามที่เคยใช้มา ทั้ง ID และ IDQ ทั้งวางหน้า และ วางหลัง
โดยส่วนตัว ถ้าวางซับหน้า ID จะ Work กว่า IDQ ถ้าวางหลังก็กลับกันครับ

ปล.คำว่าฟังดัง ในที่นี้ น้าๆ เขาหมายถึง ฟังนอกรถแบบมันๆ นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/20/11 10:52:18 โดย ลุงขี้เมา »

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/20/11 09:45:23 »
ขอบคุณครับเจ้าของร้านเข้ามาตอบเองกระจ่างเลย

ล้อเล่นนะครับ :D

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/20/11 14:59:24 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ :D

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/20/11 15:52:17 »
ความเห็นของผมยังขอบคุณเลยเหรอครับ  ;D