ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องลำโพงครับ  (อ่าน 10185 ครั้ง)

Beaminess

• ซี2
  • **
ถามเรื่องลำโพงครับ
« เมื่อ: 12/22/11 00:12:33 »
เฮียครับ ตอนนี้ที่ร้านมีลำโพง Focal(2 way) อยู่บ้างไหมครับ ถ้าไม่มีเฮียหาให้ได้ป่าวครับ
อยากเปลี่ยนแล้วครับ ตอนนี้มีxxk อยู่ครับ ใช้ขับid10 กับ focal 165v1 อยู่ครับ
เคยเห็น Focal 165KRX2 ที่ร้านยังอยู่ป่าวครับ ถ้าอยู่xxk ไหวไหมครับ
ถ้าพอไหวก็สนใจครับ มีแพลนเปลี่ยนแอมป์ด้วยแต่ครั้งต่อไปครับ
เสาA ด้วยครับ New Jazz ครับ 30,000THB เอาอยู่ป่าวครับ :(
ปล.ลูกค้าเก่าครับ

ขอบคุณครับ

kamol

• ซี5
Re: ถามเรื่องลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12/22/11 10:29:58 »
Focal KRX2 ถ้ารุ่นใหญ่เลย อาจจะต้องขยับแอมป์ครับ ราคาผมจำไม่ได้ จำได้แต่ว่า สองหมื่นกว่าๆ ครับ
แต่เคยฟัง รุ่นที่เล็กลงมา ก็เสียงใช้ได้นะ   

ถ้าฟังแนวมันๆ และคุณภาพเสียงดี ผมเแนะนำ German Maestro ครับ
สมาชิกติดกันเยอะมาก รุ่น S Class กลางแหลมดี เบสเยี่ยม รถคุณ North Mazda 3 เคยใช้ xxk 4050 ขับเสียงโอเคเลย
แต่ลำโพงคุณภาพอีกไกล นี่ North ก็เลยเปลี่ยนเป็น Arc SE 4100 ลำโพงยิ่งฟังดีขึ้นมาก

A/B Test กัน ไม่แพ้ Focal แน่ๆ ฟันธงเลย

Geraman Maestro ผลิตใน เยอรมันแท้ๆครับ เมื่อวาน BMW ซีรี่ 5 ก็พึ่งติด German Maestroไป 
หมอแทต BMW X1 ก็มาจองไว้คู่หนึ่ง

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12/22/11 10:51:10 »
เป็นระดับราคาที่มีตัวเลือดเยอะนะครับที้ง diamond Hex , microprecision, German maestro, Morel, focal   เท่าทีลองๆมาFocal ชอบหลอดดีๆมากกว่าโซลิดนะ  อาจจะลองฟังก่อนครับเผื่อเพิ่มตัวเลือกได้ครับ
QC Society MicroPrecision S7

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12/22/11 21:59:12 »
ชอบลำโพงแนวนี้มาลองฟัง GM S class ดูไม่น่าผิดหวังครับ  :-[

Beaminess

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12/23/11 00:25:07 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ใจจริงๆแล้ว อยากได้แค่165kr อะครับแต่เคยเห็นที่ร้านมีkrx2 ก็เลยลองถามดูครับ
ลำโพงเดิมผมใช้มา 6-7ปีแล้วครับเลยติดหู แต่อยากขยับขึ้นไปครับ
เคยฟัง GM A class แล้วยังไม่โดนครับ
และก้อ Morel Hybridge Ovetion รายละเอียดดีมากครับแหลมมีหางมีประกาย กลางชัดเจนฟังลื่นหูดีครับ แต่มันสุภาพไปไม่เหมาะกับผม
ส่วน S Class ยังไม่เคยฟัง ต้องขอลองฟังครับ
แต่ยังไงก้อยังอยากได้ Focal อยู่ดีครับ ???
ผมวางแผนไว้งี้ครับ ปีนี้จะเปลี่ยนลำโพงกับเสาA และติดกล้องมองหลังครับ
ปีหน้า จะเปลี่ยน Amp ครับ มองse ไว้เหมือนกัน(ยังไงก้อคงใช้ Ampแค่ตัวเดียว)ติดตั้งที่ตำแหน่งเดิม
อีกปีเปลี่ยนรถครับ ย้ายของไปคันใหม่กับเปลี่ยนSub เห็นใน webboard คุยกัน id+idq=g5 และสายต่างๆ
เนื่องจากมีงบต่อปีมีจำกัดครับ บวกกับกิจกรรมเยอะเลยสิ้นเปลืองหลายทาง
ผมใช้เวลาต่อวันอยู่บนรถเยอะมาก ชอบฟังเพลงก้อเลยต้องแบ่งให่มันบ้างครับ :D 

ขอบคุณครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12/23/11 00:55:26 »
Focal Krx2. มีของอยู่นะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Beaminess

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12/23/11 01:15:30 »
ครับผม เดวพรุ่งนี้เปิดสลิปแล้วโทรหาเฮียเลยครับ :-[

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12/23/11 08:24:09 »
ถ้าน้าอยากจะลองฟัง GM S class+arc se มาลองฟังรถผมได้ครับพรุ่งนี้ค่ำๆผมเข้าร้านพอดีมีงานจัดเลี้ยงปีใหม่ ลองฟังดูก่อนถ้ายังไม่โดนก็ไม่เป็นไรครับ :) :)

Giogio

• ซี5
  • I LOVE MUSIC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12/23/11 22:44:13 »
อ้างถึง
ถ้าน้าอยากจะลองฟัง GM S class+arc se มาลองฟังรถผมได้ครับพรุ่งนี้ค่ำๆผมเข้าร้านพอดีมีงานจัดเลี้ยงปีใหม่ ลองฟังดูก่อนถ้ายังไม่โดนก็ไม่เป็นไรครับ 

ป๋มขอคิวแรกน่ะงับน้าปราการ

Beaminess

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12/24/11 00:19:25 »
ถ้าน้าอยากจะลองฟัง GM S class+arc se มาลองฟังรถผมได้ครับพรุ่งนี้ค่ำๆผมเข้าร้านพอดีมีงานจัดเลี้ยงปีใหม่ ลองฟังดูก่อนถ้ายังไม่โดนก็ไม่เป็นไรครับ :) :)

แต่พรุ่งนี้ไม่ว่างดิครับ ไปเที่ยว Jim Thomson farm โคราช กับที่บ้านอะครับ
แต่คงเข้าไปเร็วนี้ครับ เปิดสลิปมาไม่ประทับใจเลยปีนี้ แต่ยังไงก้อไปครับ

ขอขอบคุณครับ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12/24/11 07:50:02 »

แต่พรุ่งนี้ไม่ว่างดิครับ ไปเที่ยว Jim Thomson farm โคราช กับที่บ้านอะครับ
แต่คงเข้าไปเร็วนี้ครับ เปิดสลิปมาไม่ประทับใจเลยปีนี้ แต่ยังไงก้อไปครับ

ขอขอบคุณครับ
ไม่เป็นไรครับไว้มีโอกาสแล้วพบกันและขอเที่ยวให้สนุกนะครับ

Beaminess

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/03/12 22:37:49 »
มีคำถามต่อครับ

ฟังมาหลายวันแล้วไม่เป็นที่พอใจอะครับ เข้าใจว่า power amp กำลังไม่ถึงจริงๆตามที่พี่ๆและเฮียนพบอกครับ
เหมือนเอาhi power ขับยังไงไม่รู้ครับ เบสกองๆอยู่ที่พื้นข้างประตูไม่ลอยตัวขึ้นมาเลย
พอเร่งsub เบส ยกตัวขึ้นมาบ้างแต่ต้องเร่งมากมาย เข้าใจว่าน่าจะมาจากค่า impedance ที่ต่างกัน
ของลำโพงคู่หน้า กับsub ทำให้เสียงของคู่หน้าดังมากๆ(แบบไม่มีกำลัง)
ก้อเลยอยากหา power amp 4chที่เอาอยู่ทั้งขับคู่หน้าและขับsub
มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ
หรือควรแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/04/12 08:30:35 »
รบกวน update ระบบอีกทีครับ มีอะไรบ้างตอนนี้
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Beaminess

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/04/12 08:56:45 »
ครับผม

Front : Alpine w520e
Amp : Arc xxk4050
Front Spk : Focal 165krx2
Sub : id10 with spm box

ขอบคุณครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/04/12 09:43:21 »
ขับดีๆ ไปเลย ก็ Arc SE 4100 ครับ น้ำเสียงเข้ากันกับ Focal  กำลังเหลือเฟือแน่นอน