ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องลำโพงครับ  (อ่าน 10186 ครั้ง)

Beaminess

• ซี2
  • **
Re: ถามเรื่องลำโพงครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01/04/12 11:20:26 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
กำลังหยอดกระปุกเลยครับ
คงต้องจัดให้หายข้องใจ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01/04/12 11:57:06 »

ปกติเวลาเลือกเครื่องบ้าน เราแนะนำ ราคาแอมป์คร่าวๆ ว่า ต้องคูณสอง ราคาลำโพง มันถึงจะดี ขับได้ดี
แต่นี่ลำโพงคุณรุ่น สองหมื่นกว่า  มาเลือกแอมป์ ราคาหมื่นกว่าบาทไปขับ มันก็เลยไม่หมดจด แล้วยิ่งใช้แอมป์แค่ตัวเดียวไม่ได้ทำ Bi Wire เลยยิ่งไปกันใหญ่

ถ้าชอบลำโพงคู่นี้ ต้องเลือกแอมป์รุ่นใหญ่ขึ้นด้วยครับ

อาจมีคนแนะนำ Audison กับ Focal หรือ แอมป์หลอด class d กับ focal
ก็ต้องเลือกดีๆหน่อย audison กับ focal ผมว่าไม่เข้ากันเพราะ focal เสียงสด audison ก็โปร่ง จับกันแล้วไม่ค่อยดี

แอมป์หลอด class D ฟังแรกๆ มันอาจจะดู  ok เพราะกำลังมันดี (ก็มัน class D )  แต่ว่าฟังเอาจริงๆ แอมป์มันรุ่นด้อยกว่าลำโพงไปมากเลย
แบบนั้นก็ไม่ไหว  เอาน้ำเสียง รายละเอียดเสียง ผมว่าจะฟัด xxk 4050 ยังไม่ไหว 

ที่แนะนำ Arc เพราะเคยลองแล้วฟังดีกว่า  ลำโพงสดๆ จับกับแอมป์ที่มีเนื้อขึ้นหน่อย ฟังดี

หรือจะลองต่อ Arc หลอด ดูก็ได้นะ 100 x 4 กำลังน่าจะดีระดับนึง  จะขับ Focal KRX ได้ดีขนาดไหน อันนี้ต้องลอง

แต่ Arc SE 4100 ทีเดียวใช้ยาว  กำลังเหลือๆ ใครบอกว่า Arc แรงน้อย นั่นเรียกให้ข้อมูลสินค้าคนอื่นเป็นเท็จ เพื่อขายของตัวเอง
Arc มัน วัตแท้ๆและไม่นิยมแจ้ง spec วัตต์สูงๆที่มีแต่ตัวเลขไม่มีแรง   น้าตงใช้ SE 4100 ขับ Supremo ลำโพงที่ว่าขับยากมากติดอันดับ ฟังดีมากๆ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01/04/12 12:31:41 »

ปกติเวลาเลือกเครื่องบ้าน เราแนะนำ ราคาแอมป์คร่าวๆ ว่า ต้องคูณสอง ราคาลำโพง มันถึงจะดี ขับได้ดี
แต่นี่ลำโพงคุณรุ่น สองหมื่นกว่า  มาเลือกแอมป์ ราคาหมื่นกว่าบาทไปขับ มันก็เลยไม่หมดจด แล้วยิ่งใช้แอมป์แค่ตัวเดียวไม่ได้ทำ Bi Wire เลยยิ่งไปกันใหญ่

ถ้าชอบลำโพงคู่นี้ ต้องเลือกแอมป์รุ่นใหญ่ขึ้นด้วยครับ

อาจมีคนแนะนำ Audison กับ Focal หรือ แอมป์หลอด class d กับ focal
ก็ต้องเลือกดีๆหน่อย audison กับ focal ผมว่าไม่เข้ากันเพราะ focal เสียงสด audison ก็โปร่ง จับกันแล้วไม่ค่อยดี

แอมป์หลอด class D ฟังแรกๆ มันอาจจะดู  ok เพราะกำลังมันดี (ก็มัน class D )  แต่ว่าฟังเอาจริงๆ แอมป์มันรุ่นด้อยกว่าลำโพงไปมากเลย
แบบนั้นก็ไม่ไหว  เอาน้ำเสียง รายละเอียดเสียง ผมว่าจะฟัด xxk 4050 ยังไม่ไหว 

ที่แนะนำ Arc เพราะเคยลองแล้วฟังดีกว่า  ลำโพงสดๆ จับกับแอมป์ที่มีเนื้อขึ้นหน่อย ฟังดี

หรือจะลองต่อ Arc หลอด ดูก็ได้นะ 100 x 4 กำลังน่าจะดีระดับนึง  จะขับ Focal KRX ได้ดีขนาดไหน อันนี้ต้องลอง

แต่ Arc SE 4100 ทีเดียวใช้ยาว  กำลังเหลือๆ ใครบอกว่า Arc แรงน้อย นั่นเรียกให้ข้อมูลสินค้าคนอื่นเป็นเท็จ เพื่อขายของตัวเอง
Arc มัน วัตแท้ๆและไม่นิยมแจ้ง spec วัตต์สูงๆที่มีแต่ตัวเลขไม่มีแรง   น้าตงใช้ SE 4100 ขับ Supremo ลำโพงที่ว่าขับยากมากติดอันดับ ฟังดีมากๆ

เห็นด้วยตามที่น้ากลมว่าครับ  :D

นอกจากนี้ บางคนอาจบอกว่า Arc SE4100 เสียงไม่ดี รายละเอียดไม่ดี
ผมว่าที่บางคนพูดแบบนั้น เนื่องจากไม่สามารถจูนเกนเสียงให้ลงตัวได้ หรืออาจเพื่อเหตุผลทางการตลาดอื่นๆ
เนื่องจากเกนการจูนของ Arc SE แยกอิสระทุก channel ทั้งซ้ายและขวา
ซึ่งทำให้การจูนนั้น ลำบากกว่าแอมตัวอื่นค่อนข้างมาก เพราะนอกจะจูนให้แต่ละข้างเสียงดีแล้ว ยังต้องจูนให้ด้านซ้ายเท่ากับด้านขวา
ดังนั้น ผู้ที่สามารถจูนแอมตัวนี้ได้ดีต้องมีความสามารถสูงมาก แต่ที่นี่ไม่ต้องเป็นห่วง เฮียนพนี่มือเอกของการจูนแอมตัวนี้เลยครับ
แต่ข้อดีของการแยกเกนอิสระคือข้อดีคือสามารถจูนได้ละเอียดกว่าครับ  :-[

Beaminess

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01/04/12 12:54:26 »
ตามน้าๆครับ
แอบอ่านกระทู้เก่าๆที่เกี่ยวกัย arc se มาพอสมควรครับ  se สู้ๆ :D
แต่ตอนนี้คงต้องทนฟังไปก่อนครับ ทุบกระปุกเมื่อไหร่จะไปหาเฮียครับ :(

ขอบคุณครับ
 ปล.จริงๆแล้วก้อเข้าใจตามนั้นและยอมรับตามสภาพ แต่เอาเข้าจริงๆมันจะทนไม่ได้
แผนที่วางไว้อาจต้องเลื่อนเข้ามา
ที่จริงตั้งใจอัปแอมป์ก่อนครับแต่ตัวแปรอื่นมันทำให้ความตั้งใจเปลี่ยนไปครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/04/12 12:57:32 โดย Beaminess »

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01/04/12 16:00:48 »
ผมว่าน้าลองเข้ามาให้เฮียดู อีกก่อนก็ได้นะครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

Beaminess

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01/05/12 00:10:55 »
ครับผม แล้วค่อยว่ากัน

ขอบคุณครับ