ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 8314 ครั้ง)

batt

• ซี1
  • *

ตอนนี้ตั้งใจจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า งบ 20,000 บาท (ฝากพี่ๆช่วยเปรียบเทียบหน่อยนะครับ)

ที่ผมมองไว้ Facal 165l KRX2 (ส่วนใหญ่ฝังเพลงไทยทั่วๆไปครับ  เล่นผ่าน Ipod และแผ่น MP3)

ปัจจุบันมี Font = Pioneer 4550DVD
           Amp = ARC ks 300.4
            Sub = Image id10

ขอบคุณมากๆครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
Re: ช่วยเปรียบเทียบลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03/08/13 09:23:56 »
งบ 20,000

ผมว่า focal KRX น่าจะเกินงบนะ แนวเสียงให้ใกล้เคียง GM class S แต่ชอบ mid base GM มากกว่า  สุดท้ายลองหาฟังเทียบ

แต่สงสัยว่าลำโพงเดิมคืออะไร เพื่อดีอยู่แล้วมาอัพสายแทนดีกว่า

New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: ช่วยเปรียบเทียบลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03/08/13 10:36:31 »
เอาแนวเสียงคร่าวๆละกันครับ เลือกลำโพงต้องลองฟังครับ จะตัดสินใจได้ง่าย
เริ่มจากเดิมใช้ลำโพงอะไรครับ แล้วฟังแล้วขาดหรือเกินตรงไหนจะแนะนำได้ง่ายขึ้นครับ
ผมเคยใช้ลำโพงมา 5 brand แนวเสียงพอ comment คราวๆได้ครับ
แต่ละรุ่นใน brand เดียวกันแนวเสียงใกล้เคียงครับ อาจจะต่างกันเล็กน้อย
              1. Morel เด่นที่เสียงกลางจะอุ่น มีเนื้อกว่าตัวอื่นครับ แหลมหวานๆ ไม่ใช่พริ้วๆครับ เบสนุ่มๆ เหมาะกับฟังเพลงร้อง
              2. Sinfoni เสียงร้องจะบางกว่า morel เล็กน้อย แหลมหวาน พริ้วกว่า morel หน่อย เบสน้อยกว่า morel ครับ
              3. German maestro เสียงกลางจะจริงจังขึ้นอีกหน่อย แหลมจะไปไกลกว่าแล้วก็จริงจังกว่า เบสเป็นจุดเด่นของ brand นี้ครับ
                                        ฟังได้หลากหลายแนว
              4. Micro precision เสียงกลางสะอาดๆ บางนิดๆ แหลมพริ้วที่สุดครับ แต่เบสจะน้อยกว่าทุกตัวที่ว่ามาครับ
              5. focal เสียงกลางสะอาด ติดบางนิดๆ แหลมอาจจะจริงจังนิดๆ เบสพอประมาณครับ
แต่ละ brand มีข้อดีแตกต่างกันครับ ที่ร้านไม่นิยมการเปรียบเทียบว่า brand ไหนดีกว่า
ขึ้นอยู่กับความชอบ, การ matching กับ system, เพลงที่ฟัง, สาย, acoustic รถ และที่สำคัญงบประมาณครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/13 10:38:57 โดย cerebro »
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03/08/13 10:41:24 »
ตามที่น้าๆท่านบนว่ามาเลยครับ
และขอเสริม

Diamond HEX: มิดเบสแน่นพอประมาณแต่น้อยกว่า GM เสียงกลางอิ่มหวานเอาใจหู แหลมมีประกาย ฟังได้หลากแนวครับ

ยังไงมาลองฟังแล้วตัดสินด้วยหูตนเองจะดีที่สุดครับ :)

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03/08/13 10:42:11 »
ฟังเพลงไทยทั่วๆไป หางบนี้ ลองเข้ามาฟัง Diamond Hex ครับ  ปกติอยู่ที่ สองหมื่นกลางๆ แต่เฮียทำโปรโมชั่นพิเศษครับ  ฟังได้หลายแนว น้ำเสียงติดหู ฟังเพลงไทยยิ่งน่าจะชอบครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03/08/13 11:15:02 »
จากงบประมาณที่วางไว้กับระบบที่มีอยู่ DIamond HEX เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากรุ่นนึง

ลำโพงรุ่นนี้สามารถเลือกทวิตเตอร์ได้ 2 แบบคือ โดมโลหะและโดมผ้า ขึ้นอยู่กับความต้องการของเรา

โดมโลหะจะได้ความสดชัด เด่นเรื่องเครื่องเคาะที่เป็นโลหะ มีความกังวานได้ประกายของปลายแหลม

โดมผ้า จะเด่นที่ความกลมกลืนต่อเนื่อง โดยเฉพาะเครื่องเป่า

ลองเข้ามาทดสอบฟังจริงที่ร้านได้เลยนะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03/08/13 13:40:21 »
ดูจากระบบและอุปกรณ์ของน้า Batt ผมว่าไปได้ทั้ง GM และ Diamond Hex ครับ ...ส่วนใหญ่ชอบหวาน มันส์..แต่ต้องตอบใจตัวเองให้ได้ว่าอะไรมากกว่า ถ้ามันส์มากกว่าไป GM หวานหน่อยไป Diamond Hex แต่ถ้าหวานล้วนๆ ก็ไป Morel ครับ :)
Simply the best @ QC

Super Pong

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03/08/13 15:41:05 »
ดูจากระบบและอุปกรณ์ของน้า Batt ผมว่าไปได้ทั้ง GM และ Diamond Hex ครับ ...ส่วนใหญ่ชอบหวาน มันส์..แต่ต้องตอบใจตัวเองให้ได้ว่าอะไรมากกว่า ถ้ามันส์มากกว่าไป GM หวานหน่อยไป Diamond Hex แต่ถ้าหวานล้วนๆ ก็ไป Morel ครับ :)

น้าเจ๋งกลายเป็นสาวก DIMOND HEX อีกคนแล้ว  วันก่อนได้ขึ้นฟังแล้ว ขอบอกว่าฟังดีมวากๆ หวานมันเจงๆ ทั้งนักร้องและชิ้นดนตรีสเกลใหญ่ เต็มแดชบอร์ด เวทีสูงกำลังดี

บรรยากาศดีมาก นี่ถ้าได้H800ด้วยจะPERFECT สุดๆเลยนะเนี่ย   :-\

batt

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03/08/13 19:18:52 »
งบ 20,000

ผมว่า focal KRX น่าจะเกินงบนะ แนวเสียงให้ใกล้เคียง GM class S แต่ชอบ mid base GM มากกว่า  สุดท้ายลองหาฟังเทียบ

แต่สงสัยว่าลำโพงเดิมคืออะไร เพื่อดีอยู่แล้วมาอัพสายแทนดีกว่า

ขอบคุณทุกๆคนครับ เดิมใช้ rainbow slx ครับ

batt

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03/08/13 19:26:32 »
ฟังเพลงไทยทั่วๆไป หางบนี้ ลองเข้ามาฟัง Diamond Hex ครับ  ปกติอยู่ที่ สองหมื่นกลางๆ แต่เฮียทำโปรโมชั่นพิเศษครับ  ฟังได้หลายแนว น้ำเสียงติดหู ฟังเพลงไทยยิ่งน่าจะชอบครับ

พอจะทราบราคา diamond hex มั้ยครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03/08/13 20:21:15 »
พอจะทราบราคา diamond hex มั้ยครับ
สองหมื่นต้นครับ

zick_ong

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03/09/13 00:18:31 »
จากอุปกรณ์ที่น้ามีกับแนวเพลง

แนะนํา diamond hexเหมือนกันครับ

ในระดับราคานี้มีGM s classที่เปนลําโพงที่ดีครับ

ในห้องลองมีทั้งสองตัว ลองฟังด้วยแผ่นที่ชอบ

ขอให้ได้ลําโพงที่ถูกใจครับ
Civic FD
P90rs + pro + ib100
GM M-line 2ways active
Boston G5-10
ARC SE 4100
Celestra FA 2150
Cable : tchernov
Power cable :RAMM + tchernov

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03/09/13 01:01:29 »
เอาแนวเสียงคร่าวๆละกันครับ เลือกลำโพงต้องลองฟังครับ จะตัดสินใจได้ง่าย
เริ่มจากเดิมใช้ลำโพงอะไรครับ แล้วฟังแล้วขาดหรือเกินตรงไหนจะแนะนำได้ง่ายขึ้นครับ
ผมเคยใช้ลำโพงมา 5 brand แนวเสียงพอ comment คราวๆได้ครับ
แต่ละรุ่นใน brand เดียวกันแนวเสียงใกล้เคียงครับ อาจจะต่างกันเล็กน้อย
              1. Morel เด่นที่เสียงกลางจะอุ่น มีเนื้อกว่าตัวอื่นครับ แหลมหวานๆ ไม่ใช่พริ้วๆครับ เบสนุ่มๆ เหมาะกับฟังเพลงร้อง
              2. Sinfoni เสียงร้องจะบางกว่า morel เล็กน้อย แหลมหวาน พริ้วกว่า morel หน่อย เบสน้อยกว่า morel ครับ
              3. German maestro เสียงกลางจะจริงจังขึ้นอีกหน่อย แหลมจะไปไกลกว่าแล้วก็จริงจังกว่า เบสเป็นจุดเด่นของ brand นี้ครับ
                                        ฟังได้หลากหลายแนว
              4. Micro precision เสียงกลางสะอาดๆ บางนิดๆ แหลมพริ้วที่สุดครับ แต่เบสจะน้อยกว่าทุกตัวที่ว่ามาครับ
              5. focal เสียงกลางสะอาด ติดบางนิดๆ แหลมอาจจะจริงจังนิดๆ เบสพอประมาณครับ
แต่ละ brand มีข้อดีแตกต่างกันครับ ที่ร้านไม่นิยมการเปรียบเทียบว่า brand ไหนดีกว่า
ขึ้นอยู่กับความชอบ, การ matching กับ system, เพลงที่ฟัง, สาย, acoustic รถ และที่สำคัญงบประมาณครับ :)
L:   

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03/09/13 01:30:39 »
จากอุปกรณ์ที่น้ามีกับแนวเพลง

แนะนํา diamond hexเหมือนกันครับ

ในระดับราคานี้มีGM s classที่เปนลําโพงที่ดีครับ

ในห้องลองมีทั้งสองตัว ลองฟังด้วยแผ่นที่ชอบ

ขอให้ได้ลําโพงที่ถูกใจครับ

gm  diamond คู่นี้เสียงดี คุ้มราคา ฟังเพราะติดหูดีทีดียวครับ  L:

Limited Edition

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03/09/13 12:36:21 »
HeX อีกเสียง หวานเพราะ กลางไปได้  L:
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE