ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานตัว พร้อมทั้งขอขอบคุณมิตรภาพและความจริงใจจากร้าน qc และน้าๆทุกคนครับ  (อ่าน 10017 ครั้ง)

batoonz

• ซี1
  • *
ก่อนอื่นผมชื่อตอง นะครับเผื่อน้าๆที่ได้พบกันแล้วจะยังจำชื่อกันไม่ได้ 555 อย่างที่ผมได้พูดคุยกับน้าๆว่าก่อนที่ผมจะตัดสินใจลงเครื่องเสียงที่ QC ผมอ่านเก็บความรู้ สาระ (และอาจจะไม่มี) ได้เยอะพอสมควรจากบอร์ดนี้มาตั้งแต่ก่อนปีใหม่ ทำการบ้านกับสิ่งที่เราอยากได้ และงบประมาณที่เราตั้งไว้ (และเผื่อไหลจากการยุยง) แต่ในใจก็ยังลังเลอยู่เยอะแยะไปหมด จนในที่สุดเมื่อวานก็ได้นำรถ prius สุดที่รักเข้าประจำการ ณ QC ตั้งแต่ร้านเปิด มีคำตอบในใจไปแล้วว่า sq5 เป็นตอบทั้งๆที่ตัวเองก็ยังไม่เคยฟังสักครั้ง ไปถึงร้านก็ขอลองฟังว่าที่ลำโพงที่จะมาประจำการและได้พูดคุยกัยเฮียนพอยู่พักนึง ซึ่งเฮียนพก็ได้ให้เวลาเล่าถึงพื้นฐานลำโพงที่ผมสนใจทั้งหมดเป็นอย่างดี เอาหล่ะถึงเวลาตัดสินใจและแล้วก็จัดเลยครับตามนั้น diamond hex silk dome แต่ด้วยความที่เรายังศึกษามาน้อยไปนิดเกี่ยวกับเส้นๆสายว่าในระบบจะต้องมีสายไปตำแหน่งไหนบ้างยังไง (รู้เพียงว่าสายลำโพง Tchernov เทาเท่านั้นที่เตรียมใจอยู่แล้ว) หันมาถามเฮียนพต่อว่าเฮียครับมีสายอะไรอีกบ้าง โอ้วแม่จ้าวววอีกเพียบเลย 555 ครั้งนี้ผมจึงได้รู้อย่างกระจ่างเลยว่า ลำโพง และ แอมป์ เป็นเพียงแค่องค์ประกอบต้นน้ำ ซึ่งจำเป็นต้องพึ่งพาอัยวะที่สำคัญอีกหลายอย่างที่เติมเต็มระบบและต่างอวงค์ประกอบก็มี character ของมันเองที่มีผลต่อระบบทุกอัน และเฮียนพก็ได้จัดชุดเส้นสายที่อยู่ในงบประมาณที่ผมพอไปไหวได้อย่างสมบูรณ์ ซึ่งผมก็คิดว่าพอก่อนเดียวส่วนอื่นค่อยขยับต่อไป ถ้าจะให้ทำทีเดียวทั้งหมดมันไม่มีวันจบแน่นอนครับเพราะมันเยอะมากๆๆๆๆ  (นี่ยังขาดอีกหลายส่วนที่คงของเดิมไว้ที่เฮียนพบอกใช้ไปก่อน 555) เพราะงบตึงแล้วคร๊าบ

สิ่งที่ได้ทำไปเมื่อวานมีดังนี้ครับ
1.ชุด sq5  2. ตีตู้ซับ  3. ขึ้นเสาเอ  4.  ระเบิดแผงประตู   เอาให้ครบ ผมคิดในใจมันจะเสร็จวันนี้ได้มัยน้อไม่ได้มีหวังตาย ผบ.จับได้ชัว และพรุ่งนี้ก็มีธุระอีก ผมก็ขอเฮียนพว่าเฮียครับพรุ่งนี้ผมไม่ว่างจริงๆ ต้องขอเอารถกลับคืนนี้นะครับ เฮียนพหันมาตอบแบบไม่ลังเลว่าเด๋วผมจัดให้ นี่สิครับคือความเต็มใจบริการของเจ้าของร้าน QC ตามคำล่ำลือ (ผมก็รอดจากน้ำมือท่าน ผบ. เช่นกัน 555)

ระหว่างรอรถติดตั้งและเนื่องจากเป็นวันเสาร์ผมจึงได้มีโอกาสพบปะน้าๆ หลายๆๆๆคน เช่น น้าตง น้องคม น้าหมอ น้ากมล น้าไพศาล น้าวี น้าโจ้ น้าเจ๋ง น้าเอ๊ะและอีกหลายๆๆๆคนซึ่มผมต้องขอโทษด้วยครับจำไม่ได้หมด มากันเยอะมากทุกคนต่างมีมิตรไมตรีที่ดีพูดคุยเป็นกันเองฉันพี่น้องและเสนอให้ฟังรถเพื่อเป็นแนวทางกันอย่างเต็มใจทุกคนต้องขอบคุณอีกครั้งครับ

แต่ที่แปลกใจมากคือที่เค้าว่ากันว่าน้าตง หรือตั่วเฮียของ qc เป็นน้าช่างยุแต่กลับกันครับเมื่อวันนั้นเงียบสนิทเลย อุ้ยมาแปลก 555 สงสัยคง focus อยู่ที่การปรับจูน bit tune รถน้าตงซึ่งผมก็ได้เสนอหน้าแหย่เข้าได้ดูด้วยความอยากรู้อยากเห็น แต่ถึงกะนั้นน้าตงก็ได้ให้ความรู้ผมมากมายจริงๆครับ ขอบคุณครับ

ในที่สุดน้าๆก็เริ่มทยอยกลับกันหมดทิ้งผมไว้คนเดียว 555 เพราะตอนนั้นก็ 5ทุ่มกว่าแล้วครับแต่พี่ช่างยังทำงานทุ่มเทให้รถผมกันอย่างเต็มที่พร้อมเฮียและซ้อ จนถึงเวลาประมาณเกือบเที่ยงคืนเฮียนพจูนรถผมทุกอย่างเสร็จตามที่คาดไว้ project 1 วันเสร็จกับงานที่ละเอียดถูกใจเป็นอย่างมากพร้อมเสียงที่ประทับใจกับการเลือกและศึกษามาอย่างนมนานตรงใจที่ซูดดดด  แต่ตอนนี้ผมยังไม่พูดถึงเสียงครับเพราะทุกอย่างเป็นของใหม่แกะกล่องรวมถึงสายไฟและสายต่าง คงต้องให้เวลาสักพักนึงซึ่งผมเชื่อว่าในระบบที่ผมทำมาตอนนี้ ผมมาถูกทางแล้วครับ ขอบคุณเฮียนพ, ซ้อ และน้าๆทุกท่านนนน อีกครั้งครับกับการต้อนรับเป็นอย่างดี   ถ้าอาทิตย์นี้เป็นไปตามที่ผมได้ยุยงเพื่อนไว้สำเร็จคงมีลำโพงดีๆหลุดจากร้าน qc อีกคู่นึงอย่างแน่นอนครับ คริๆ   :)

tong

• ซี5
ขอต้อนรับอย่างเป็นทางการครับ สำหรับเมื่อวานที่ไม่ยุอะไรเลยเพราะเท่าที่สอบถามว่าน้าจัดอะไรไปบ้างผมว่ามันลงตัวเลยครับ ให้ความสำคัญกับทุกส่วน เลยปล่อยไปก่อน  ;D

แต่ผมคิดต่อให้แล้วนะครับ ว่าจะอัพอะไรต่อดี อาทิตย์หน้าพาเพื่อนมาก็อัพต่อเลยมั้ยครับ 

jo-joe3@B.P

• ซี5
  • เจ้าโอเลี้ยง แห่ง QC
ยินดีและดีใจกับน้องตองที่ได้เสึยงที่ใช่ นะครับ ระบบที่ได้จัดไปผมว่าดีและลงตัวมากครับ แจ่มจิงๆ :)
ปล. ถ้าม่ะคันที่จะเปลี่ยน H/U ก่อนนะ :laugh:
My Black Teana
Alpine D800
Alpine H800 + C800
ARC CXLR 4150
Brax Matrix 3 Ways
ARC CXL 2500*2
JL 12w6
Power cable : Ramm audio
Speaker cable : Tchernov classic
Remote cable :Tchernov classic
Interconnection :Tchernov classic
Capacitor : Rockford fosgate 10 farad*2
Batt : Stringer SPV44

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

veepong

• ซี5
ยินดีด้วยครับ ฟังเพลงมีความสุขขึ้นมากมาย :laugh: :laugh:

batoonz

• ซี1
  • *
ขอต้อนรับอย่างเป็นทางการครับ สำหรับเมื่อวานที่ไม่ยุอะไรเลยเพราะเท่าที่สอบถามว่าน้าจัดอะไรไปบ้างผมว่ามันลงตัวเลยครับ ให้ความสำคัญกับทุกส่วน เลยปล่อยไปก่อน  ;D

แต่ผมคิดต่อให้แล้วนะครับ ว่าจะอัพอะไรต่อดี อาทิตย์หน้าพาเพื่อนมาก็อัพต่อเลยมั้ยครับ  

สงสัยต้องให้เพื่อนมารับที่บ้าน ไม่เอารถตัวเองไปเดี๋ยวไฟราคะจะพุ่งโพลน 555  :laugh: ตอนนี้ที่พอจัดไหวก็คงเป็นยัน 6 เหลี่ยม 3 ชิ้นแค่นั้นครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/13/13 11:38:58 โดย batoonz »

zick_ong

• ซี5
ยินดีต้อนรับครับน้า

ที่นี่ได้มากกว่าเครื่องเสียงแน่นอน แวะเข้ามา(อัพ)บ่อยๆนะครับ

ฟิ่วววว :)
Civic FD
P90rs + pro + ib100
GM M-line 2ways active
Boston G5-10
ARC SE 4100
Celestra FA 2150
Cable : tchernov
Power cable :RAMM + tchernov

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ยินดีต้อนรับครับน้า

ที่นี่ได้มากกว่าเครื่องเสียงแน่นอน แวะเข้ามา(อัพ)บ่อยๆนะครับ

ฟิ่วววว :)

ได้ทานมาม่ายาว  :laugh: :laugh:

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5

nokair

• ซี5

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
ได้ทานมาม่ายาว  :laugh: :laugh:

ผมแนะนำ เมนู มาม่าได้นะครับ อิอิ.
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

kamol

• ซี5
ยินดีต้อนรับครับ ไม่ต้องห่วง ไม่เอารถมา ก็จ่ายตังจองของได้ 555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Jeng

• ซี5
ยินดีต้องรับครับน้าตอง...แล้วยินดีที่ได้เครื่องเสียงถูกใจ..ยังไงเบริ์นเสร็จแล้วขออนุญาติฟังบ้างนะครับ..(จะได้ยุถูก) :) :)
Simply the best @ QC

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
เห็นเฮียขึ้นรถจูนแล้วเลยกลับกันละวันนั้น

Burn หน่อยผมว่าฟังได้ดีมากแน่นอน แล้วเข้ามาจูรปรับอีกนิดหน่อยครับ
QC Society MicroPrecision S7

batoonz

• ซี1
  • *
ขอบคุณสำหรับการต้อนรับอย่างอบอุ่นอีกครั้งครับ  ผมจะค่อยๆๆๆๆๆเบิร์นไปเรื่อยๆ พอน้าๆยุยงต่อผมก็จะบอกว่ายังไม่พ้นเบิร์นครับเสียงสวิงกิ้งมากกกก :) รอนิ่งก่อนดีมัย

ปล.ตอนนี้ยังมะรู้เลยว่าในระบบผมมีอะไรบ้าง 555 จำไม่หมด  :-\ เดวศึกษาต่อจากใบเสร็จก่อน