ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามชุดเครื่องเสียงจ้า  (อ่าน 17494 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Re: สอบถามชุดเครื่องเสียงจ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12/23/09 10:42:22 »
ผมเคยใช้ R6A เป็นลำโพงที่ดี และคุ้มราคา เด่นมากหากฟังเพลงร้อง แนวอื่นๆ พอไปได้
แต่หลากหลายแนวเพลงแบบที่คุณฟัง จะเสียเปรียบ Rainbow ครับ

Prism ก็เป็นอีกตัวเลือกนึงที่ดีครับ อย่างที่น้ามินบอกไว้ ฟังรถคุณตูน ครับ คุณตูนพึ่งเริ่มทำรถ น่าจะได้ฟังระบบที่ไกล้เคียงกับที่คุณเล็งไว้ 

แต่ก็อย่าพลาดขอฟัง คันอื่นๆ ด้วย รถน้าดนัย  รถน้าช้าย หรือถ้าผมอยู่ก็ยินดีให้ฟังครับ  ประสปการณ์การฟัง จะทำให้เรามีทักษะในการเลือกตามมาครับ  :D

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12/23/09 10:47:53 »
จะไปฟัง MORELๆๆๆ  :D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12/23/09 10:49:07 »
ณ ตอนนี้ มีหลายๆท่านแนะนำ ดังนี้

rainbow SLX
Prism SQ6
vifa 265
DLS R6A

รบกวนช่วยแนะนำ ด้วยจ้าาา ;D

ผมตัด DLS ออกก่อน ผมว่าเพลงร้อง เพลงแบบสบาย ๆ พอได้ แต่ถ้าเพลงมัน ๆ ผมว่าจังหวะมันไม่ค่อยได้อารมย์น่ะ แบบมันยังไม่สุด

ขอเพิ่ม Phoenix Gold ตัวในห้องลองอีกยี่ห้อ ผมว่าน่าจะไปได้นะ

เจ้าของเริ่มมึนแระ เชียร์กันใหญ่ ๆ ไปฟังที่ร้านเลยครับ จบข่าว อิอิ  ;D

ปอลอ Morel มาจากไหนเนี่ยยยยยย  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12/23/09 10:52:48 »

ผมตัด DLS ออกก่อน ผมว่าเพลงร้อง เพลงแบบสบาย ๆ พอได้ แต่ถ้าเพลงมัน ๆ ผมว่าจังหวะมันไม่ค่อยได้อารมย์น่ะ แบบมันยังไม่สุด

อืม... จริงๆ มีส่วนๆ ครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12/23/09 10:54:56 »
ถ้าแนวนี้ผมเชียร์ 1. Prism SQ6 2. Phoenix Gold ครับ แต่ถ้าต้องการดีกว่านั้นขยับไปเล่นแอมป์ด้วยก็จะมี Rainbow SAC 265 ครับ (ตัวนี้ขอบอกว่าเสียงกระโดดไปจาก 2 ตัวก่อนพอสมควรเลยครับ)
รถผม เพราะแล้ว

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12/23/09 11:04:35 »
แนะนำตัวเสร็จแล้วจ้าาา

ขอบคุณทุกท่านครับผม

แนวเพลงที่ฟัง(บ่อย)ก็ประมาณ แบบสบายๆ(บอกไม่ถูก) ป็อปร็อคใสๆ(น่าจะใช่มั้งครับ)

ประมาณ เบเกอรี่มิวสิค แคลอรี่ บลาๆ มีบอดี้สแลมด้วยนะ หรือบางทีก็ลูกทุ่งไปเลย อย่าง ต่าย อรทัย, หนูมิเตอร์

สรุปว่าฟังหลายแนว(เนอะ) แต่ไม่ชอบแบบ ดังโครมคาม สามบ้านแปดบ้าน เบสทะลุถึงหัวใจ ก็แค่นั้นจ้าาา

แนวเพลงเดียวกัน มาทางนี้เลยครับ ตามลายเซ็น

มาลองฟังได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ (เพราะเพิ่งเข้า กทม) อิอิ

งบประมาณสองหมื่นกลางๆๆ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

bravo

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12/23/09 11:19:56 »
ถ้าแนวนี้ผมเชียร์ 1. Prism SQ6 2. Phoenix Gold ครับ แต่ถ้าต้องการดีกว่านั้นขยับไปเล่นแอมป์ด้วยก็จะมี Rainbow SAC 265 ครับ (ตัวนี้ขอบอกว่าเสียงกระโดดไปจาก 2 ตัวก่อนพอสมควรเลยครับ)
##############

Rainbow SAC ลำโพงตัวนี้ชื่อมันคุ้นๆ เหมือนเคยได้ยิน อิ อิ

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12/23/09 11:22:06 »
แนวเพลงเดียวกัน มาทางนี้เลยครับ ตามลายเซ็น
มาลองฟังได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ (เพราะเพิ่งเข้า กทม) อิอิ

สวัสดีครับ คุณ teera

เสียงที่ได้เป็นไงบ้างครับ (เชื่อว่าต้องดีแน่ๆ อิอิ)

รถคุณ teera ทำที่ QC เลยใช่ไหมครับ

แดมป์ไปกี่แผ่านครับ ส่วนไหนบ้าง ทวีตเตอร์วางตรงไหนครับ

ใช้เวลาทำกี่วันครับ เบ็ดเสร็จ สุทธิ ค่าเสียหายเท่าไรครับ

พิมพ์ไปตื่นเต้นไป ได้เจอเพื่อนร่วมแนวทาง อิอิ ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12/23/09 11:31:26 »

Rainbow SAC ลำโพงตัวนี้ชื่อมันคุ้นๆ เหมือนเคยได้ยิน อิ อิ

น้า bravo วันไหนว่างอ่ะ อยากฟังรถน้า อีกวันนั้นได้ยินไม่ชัด
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12/23/09 11:39:13 »

สวัสดีครับ คุณ teera

เสียงที่ได้เป็นไงบ้างครับ (เชื่อว่าต้องดีแน่ๆ อิอิ)

รถคุณ teera ทำที่ QC เลยใช่ไหมครับ

แดมป์ไปกี่แผ่านครับ ส่วนไหนบ้าง ทวีตเตอร์วางตรงไหนครับ

ใช้เวลาทำกี่วันครับ เบ็ดเสร็จ สุทธิ ค่าเสียหายเท่าไรครับ

พิมพ์ไปตื่นเต้นไป ได้เจอเพื่อนร่วมแนวทาง อิอิ ;D

ใช่ครับทำที่ QC แน่นอน

แดมป์ประตูหน้า 2 แผ่น (บานล่ะแผ่น) ทวีตเตอร์ขึ้นเสาเอ

ใช้เวลาแป็ปเดียวครับ จะเสียเวลาตรงหล่อเสาเอครับ ทำจริงๆๆวันเดียวเสร็จครับ

เสียงที่ได้ลองมาฟังได้ครับ เบสดีครับ แหลมไม่บาดหูเท่าไหร่ ฟังได้เรื่อยๆๆ ยิ่งลูกทุ่งนี้ใชเลยครับ  ;D ;D

อธิบายไม่เก่ง แต่ผมชอบล่ะกันครับ เพราะส่วนใหญ่ฟังเบเกอรี่ กับลูกทุ่งครับ
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Damp Prism

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12/23/09 11:49:35 »
ขอบคุณคุณ teera อีกครั้งครับ

ลืมสังเกต รูปตราสโมสร ว๊าววๆๆ

ทีมไรก็ไม่รู้ แชมป์พรีเมียร์ไม่เคยได้ ฟอร์มปีนี้ก็ไม่ดีซะเลย

แต่ 10 กว่าปีมานี้ ผมก็เชียร์ลิเวอร์พูลสุดใจนะ  ;D

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12/23/09 12:00:35 »
ขอบคุณคุณ teera อีกครั้งครับ

ลืมสังเกต รูปตราสโมสร ว๊าววๆๆ

ทีมไรก็ไม่รู้ แชมป์พรีเมียร์ไม่เคยได้ ฟอร์มปีนี้ก็ไม่ดีซะเลย

แต่ 10 กว่าปีมานี้ ผมก็เชียร์ลิเวอร์พูลสุดใจนะ  ;D

มีแอบแซวน่ะครับ

สงสัยย้ายค่ายมาแมนยูล่ะสิ อิอิ
Damp Prism

Top_up

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12/23/09 12:11:28 »

สงสัยย้ายค่ายมาแมนยูล่ะสิ อิอิ

อ่านข้อความตัวเอง ดูงงๆ เนอะ

คุณ teera เข้าใจผิดแล้วจ้า

ผมจะบอกประมาณว่า ถึงลิเวอร์พลูไม่ประสบความสำเร็จมากมาย(อย่างแมนยู)

แต่ ผมก็เชียร์ มาตลอด 10 กว่าปีอ่ะครับ(ตั้งแต่ยุคปลายของ เอียนรัช) อิอิ ;D

และก็ไม่คิดจะเปลี่ยนใจ(เด็ดขาด :o)

ก็คนมันรักอ่ะ เนอะ (เหมือนเสียงเพลงเลย) ;)

bravo

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12/23/09 12:19:10 »

น้า bravo วันไหนว่างอ่ะ อยากฟังรถน้า อีกวันนั้นได้ยินไม่ชัด
#####

มีตติ้งส่งท้ายปีใหม่วันไหน ถ้าว่างอาจเข้าแก๊งด้วย
น้ากมลกลับบ้านต่างจังหวัด ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยทั้งไปและกลับ แล้วถ่ายรูปสวยๆ มาฝากผมด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/23/09 12:24:53 โดย bravo »

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12/23/09 12:31:58 »

อ่านข้อความตัวเอง ดูงงๆ เนอะ

คุณ teera เข้าใจผิดแล้วจ้า

ผมจะบอกประมาณว่า ถึงลิเวอร์พลูไม่ประสบความสำเร็จมากมาย(อย่างแมนยู)

แต่ ผมก็เชียร์ มาตลอด 10 กว่าปีอ่ะครับ(ตั้งแต่ยุคปลายของ เอียนรัช) อิอิ ;D

และก็ไม่คิดจะเปลี่ยนใจ(เด็ดขาด :o)

ก็คนมันรักอ่ะ เนอะ (เหมือนเสียงเพลงเลย) ;)

รีบไปหน่อยครับ ใครแซวไม่ได้ครับ ลิเวอร์พูล
Damp Prism