ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากตัวด้วยนะครับ เด็กใหม่ครับ  (อ่าน 11413 ครั้ง)

O_KEY

• ซี1
  • *
ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลยซักนิดนะครับพี่ๆ แต่อยากจะลองเปลี่ยนลำโพงเดิมดู เพราะมันฟังไม่ได้เรื่องเลย (new vios นะครับ)  มีงบประมาณ 25,000 บาท  บานได้อีกนิดหน่อย ความตั้งใจคือ  ใช้ฟร้อน เดิมแต่จัดพวกลำโพงใหม่หมด  พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ 

ลืมไป  รถติดแก๊ส LPG นะครับไม่รู้มีปัญหามั้ย

ขอบคุณคับ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: ฝากตัวด้วยนะครับ เด็กใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/01/10 17:53:46 »
ยินดีต้อนรับครับ....  :D

ลองบอกแนวเพลงที่ฟังประจำ ฟังบ่อย ๆ ครับ เด๋วมีน้า ๆ มาช่วยจัดลำโพงที่ไปได้กะแนวที่เราฟัง

แล้วว่าง ๆ ก็เอาซีดีที่เราฟังประจำ ๆ ไปที่ร้าน ลองลำโพงเลย ว่าเราชอบเสียงแนวไหนที่สุด  :D

ปอลอ จิง ๆตัววิทยุติดรถ Vios ใหม่ ก็พอใช้ได้นะครับ ลองปรับพวก Bass treble ดูหน่อย เสียงจะดีขึ้นพอสมควร ลองเล่นดูครับ

แต่ตัวลำโพงติดรถไม่เวิกเท่าไหร่ แม่เหล็กอันเ้ท่าเหรียญ 10 บาท เอง  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/01/10 17:58:55 โดย น้าลีลา... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

O_KEY

• ซี1
  • *
Re: ฝากตัวด้วยนะครับ เด็กใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/01/10 17:57:27 »
ขอบคุณครับ

แนวเพลง  Hip Hop , Ska , Reggae  ครับพี่  อื่นๆไม่ค่อยฟังครับ

เด๋วกลับจากสมุยก่อนจะลองเข้าไปดูคร๊าบ

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/01/10 18:03:14 »
แนวนี้+งบ น่าจะไปได้กับ Digital research , Phoenix Gold  หรือ Boston   ตัว Rainbow SLX ก็น่าสนใจ เหลืองบด้วยไว้เก็บตังค์เผื่อ เปลี่ยน Front ใหม่ หรือ ลงแอม

ลองเข้าไปฟังที่ร้านละกันครับ ช่วงนี้ร้านปิด เปิดวันที่ 5 มค. ครับ  :D

ปอลอ รอเฮียมาตอบดีกว่า  ผมยิ่งมั่ว ๆ หูเน่า ๆ ด้วย เด๋วได้ข้อมูลผิด ๆ ไป แห่ะ ๆ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/01/10 18:40:10 »
งบประมานนี้ น่าจะเหมาะกับชุดประมาน ชุดอัพเกรดนะครับมีหลายตัวที่น่าสนใจครับ ส่วนตัวเคยใช้ Prism เป็นรุ่นเล็กสุดเสียงใช้ได้เลยนะครับ หรือไม่น่าจะได้ ลำโพงคู่หน้าสักคู่ แอมปื 4 ch 1ตัว อาจจะเป็น bass box หรือซัฟ10นิ้วสักดอก เท่าที่เห็นข้อมูลมา มีหลายรุ่นที่ต้องบอกว่าคุ้มกับราคาค่าตัวหลายรุ่นครับ  ทางที่ดีอยากให้มาลองฟังของจริงก่อนติดตั้งจะดีที่สุดครับ เพราะความชอบแนวเสียงแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ :D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/01/10 19:00:49 »
แนะนำให้มาลองฟังชุดนี้ดูนะครับ
 1. ลำโพง DR  AS 650
 2. เพาเวอร์แอมป์ Performane
 3. ซัฟวูฟเฟอร์  Kicker comp VR  1  ดอก
     แผ่นแดมป์  DLS  2บาน
    รวมค่าสาย  ตู้ซัฟ  และอุปกรณ์ติดตั้งอยู่ในงบประมาณที่วางไว้ครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Noo New

• ซี3
  • ซักวันนู๋จะโตเป็นแคมรี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/01/10 22:46:55 »
ใช้รถรุ่นเดียวกับผมเลย ผมก็ใช้ New Vios ติดแก๊สเหมือนกันและฟังเพลงแนวๆเดียวกันครับ

ในวันที่ 9 มกรานี้จะเข้าเพิ่มแอมป์กับซับจากเดิมมีแค่

ฟร้อน JVC KD-R705 ลำโพง Prisim SM 626 คู่หน้าหลังกับ Bass Box แล้วก็แดมป์ Prisim ประตูหน้าหลัง คอนโซนหลัง กับกระโปงท้าย

ที่จะไปเพิ่มก็แอมป์ Colorful 4000 + Colorful 200 กับซับ Boston SPG 555 12 นิ้วครับพร้อมเดินสายลำโพงใหม่หมด

จากที่เคยฟังรถน้าหนุ่ยที่ทำในร้านนี้เลยตกลงปลงใจกับชุดนี้ ถ้าเสาร์ที่ 9 ว่างลองมาฟังก่อนตัดสินใจได้น่ะครับ

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/01/10 22:51:51 »
ใช้รถรุ่นเดียวกับผมเลย ผมก็ใช้ New Vios ติดแก๊สเหมือนกันและฟังเพลงแนวๆเดียวกันครับ

ในวันที่ 9 มกรานี้จะเข้าเพิ่มแอมป์กับซับจากเดิมมีแค่

ฟร้อน JVC KD-R705 ลำโพง Prisim SM 626 คู่หน้าหลังกับ Bass Box แล้วก็แดมป์ Prisim ประตูหน้าหลัง คอนโซนหลัง กับกระโปงท้าย

ที่จะไปเพิ่มก็แอมป์ Colorful 4000 + Colorful 200 กับซับ Boston SPG 555 12 นิ้วครับพร้อมเดินสายลำโพงใหม่หมด

จากที่เคยฟังรถน้าหนุ่ยที่ทำในร้านนี้เลยตกลงปลงใจกับชุดนี้ ถ้าเสาร์ที่ 9 ว่างลองมาฟังก่อนตัดสินใจได้น่ะครับ

เดียวถ้ายังไม่ออดกต่างจังหวัดจะแวะไปทำความรู้จักก่ะขอฟังหน่อยครับ

ถ้าไม่มีอะไรพลาดเดียวผมจองคิวลง xxk ด้วยครับ อิอิ ;D ;D ;D
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

O_KEY

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/01/10 23:30:51 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ลองกดเข้าไปเห็นมีชุดอัพเกรดที่ ฟรอน2din pioneer 4150 + prism อยู่ในงบพอดี รอบหลังค่อยไปเพิ่ม ซับ กับพวกแอมเอา พี่ๆ ว่าไงครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/01/10 23:49:21 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ลองกดเข้าไปเห็นมีชุดอัพเกรดที่ ฟรอน2din pioneer 4150 + prism อยู่ในงบพอดี รอบหลังค่อยไปเพิ่ม ซับ กับพวกแอมเอา พี่ๆ ว่าไงครับ

ถ้ามีแผนจะ up grade เพิ่มทีหลัง ชุดนี้ก็ถือว่าดีครับ แต่ผมแนะนำว่าให้ตัดคู่หลังออก แล้ว up เป็นลำโพงคู่หน้าคู่เดียวที่ดีกว่าในชุดจะดีกว่าครับ ซึ่งอาจจะเป็น Prism SQ6 หรือ Phoenix Gold น่าจะเข้ากับแนวเพลงที่ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/01/10 23:54:02 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/02/10 00:40:26 »
ถ้าไม่ได้ดูคอนเสิร์ท ดูหนัง เอา pioneer p80 ก็ถูกลงมาหลายพันบาท และเสียงดีกว่า 4150 ครับ แล้วเอาตังไปใส่แอมป์ ขับลำโพงหน้าหนึ่งคู่ ผมว่า เสียงออกมาดีเลยครับ แอมป์จะใช้ colourful 400 ตัวเดียวก็ได้  แล้วค่อยมาติด sub ทีหลัง

หรือถ้าอยากได้แอมป์ดีหน่อย ก็ Arc XXK ครับหมื่นกว่าบาท

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/02/10 01:23:04 »
โห.... ทำวันที่ 9 กันใหญ่เรยอ่ะ  :o :o

แล้วผมจะได้ตีแผงประตูเมื่อไหร่เนี่ย   ;D

น้ากมลกลับ กทม วันไหนอ่ะ  :D

ปล เออ ลืมแนะนำ prism ได้ไงหว่า แนวเขาเลยนะเนี่ย

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/02/10 08:38:27 »

แล้วผมจะได้ตีแผงประตูเมื่อไหร่เนี่ย   ;D

วันจันทร์เลยครับ รถน่าจะยังไม่เยอะ..มีเวลาให้ช่างประดิษฐ์ประดอย ค่อยๆทำ  :D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/02/10 08:41:56 »
หมอเข้าไปทำตอนนี้ได้เลยจะได้เป็นเพื่อนพี่ศักดิ์  โอกาสทองแล้วทำโดยไม่ต้องกลัวใครมายุ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/10 08:44:20 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/02/10 09:49:39 »
555 แหม่ น้าเนสกะเฮียพนนะ ขนาดไม่ยุนะเนี่ย อิอิ  ;D

ไว้รอเปิดร้านดีกว่าครับ ตอนนี้ปีใหม่ ให้พี่ศักดิ์ได้พักเต็มที่ดีกว่า เหนื่อยมาทั้งปีแระ หลังปีใหม่ยังมีคิวรถอื่น รออีกเพียบ

ของผมเรื่อย ๆ ไม่รีบแล้วล่ะ ได้ตอนนี้ก็ดีใจ ปลื้มจะแย่แระ  :D :D