ผู้เขียน หัวข้อ: วันดวล  (อ่าน 35555 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Re: วันดวล
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04/29/10 09:45:58 »
โดยเฉพาะของน้าเนส หอยใหญ่มาก   5555  น้าเนส รบกวนลงปกอัลบั้ม ที่ลองในรถผมเมื่อคืนให้หน่อยสิครับ ชื่อ cleo หรือปล่าวนะ ถ้าจำไม่ผิด

เดี๋ยวจะไปหามาฟังบ้าง บันทึกเสียงดีเชียว เพลงเพราะด้วย
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 04/29/10 09:51:52 »
ความแตกต่างระหว่าง สามหอย ............... หอยของน้าเนส น่าจะเปรียบได้ สาววัยทำงาน ............. ส่วนหอยของนายวิน คง สาวมหาลัย

แต่ของหมอ TAT นี่น่ากลัวสุด สาว ม.ต้น .......... ยังไงๆ หมอ ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ระวังจะเป็นหวัด ไอ ดัง คุก คุก คุก  :)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 04/29/10 09:51:59 »
ผมยังเป็นลูกหอยอยุ่ครับ แต่ก็ OK มากๆแล้วสำหรับผม ตอนนี้ midbass กับเสียงแหลมค่อนข้าง OK แล้วครับ
แต่เสียงร้องมันยังสากๆไปนิดในบางเพลง  ขอคำแนะนำทางแก้ครับน้าๆ,ลุง,เฮียนพ ตอนนี้ในระบบที่ผมมองไว้คืออาจจะลองเปลี่ยน
สายลำโพงดู ถ้าเป็น PSI จะพอลดอาการนี้ได้มั้ยครับ หรือลองเปลี่ยน fuse ดี เดิม fuse เข้า amp เป็น monster,front เป็น Buss ทองครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04/29/10 09:56:19 »
ความแตกต่างระหว่าง สามหอย ............... หอยของน้าเนส น่าจะเปรียบได้ สาววัยทำงาน ............. ส่วนหอยของนายวิน คง สาวมหาลัย

แต่ของหมอ TAT นี่น่ากลัวสุด สาว ม.ต้น .......... ยังไงๆ หมอ ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ระวังจะเป็นหวัด ไอ ดัง คุก คุก คุก  :)
เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับลุง
ของน้าเนส ปี4 :D
ของน้าวิน ปี2 :-[
ของหมอtat เด็กเพิ่งจบม.6 ???
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 04/29/10 09:57:08 »
อ้าววว ๆ น้าตง ไม่เคยเห็น หอย สองคนข้างบนหรือ .......... ไปดูหอยเค้าแล้ว ........... ทอดทิ้งกันเฉยเลย  :-\

ผมมันพวกความจำปลาทอง อะ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 04/29/10 10:01:38 »
ผมยังเป็นลูกหอยอยุ่ครับ แต่ก็ OK มากๆแล้วสำหรับผม ตอนนี้ midbass กับเสียงแหลมค่อนข้าง OK แล้วครับ
แต่เสียงร้องมันยังสากๆไปนิดในบางเพลง  ขอคำแนะนำทางแก้ครับน้าๆ,ลุง,เฮียนพ ตอนนี้ในระบบที่ผมมองไว้คืออาจจะลองเปลี่ยน
สายลำโพงดู ถ้าเป็น PSI จะพอลดอาการนี้ได้มั้ยครับ หรือลองเปลี่ยน fuse ดี เดิม fuse เข้า amp เป็น monster,front เป็น Buss ทองครับ

555 มามะหมอ ........ วันไหนว่างโทรนัดมาเลย .......... อาการนี้เราเป็นมาก่อน ............ เรารู้ดี 555  ;D

ตามที่ผมบอกนะหมอ ......... หมอเริ่มจาก ทำแผงประตูก่อน เพื่อส่ง สาวให้จบ ม.ต้น ซะ จะได้ไม่ต้องกลัวเป็นหวัด

ส่วนสายลำโพง มันไม่ใช่ต้นเหตุครับ ...... แต่อาจจะเป็นแค่ ตัวแสดงผล เฉยๆ การเปลี่ยนสาย ไม่ชัวร์ว่าจะช่วยได้หรือไม่

หมอต้องแก้ที่ต้นเหตุครับ .......... ระบบหมอ ปัจจุบัน มันพร้อมให้ Mosconi แสดง ความสามารถเต็มที่แล้ว อะไรดี อะไรไม่ดี มันบอกได้หมดครับ

เพราะฉนั้น หมอต้องให้เวลา ผมแล้วละ ........... ขอฟังก่อนว่าคล้ายที่ เคยเจอหรือไม่ แต่คิดว่า ใช่ ......... ถ้าใช่ สบายมาก

แก้ไข ไม่ยาก ใช้งบไม่มากด้วย ........... แต่ต้องใช้เวลาพอควรครับ ........ นัดวันทำแผงมาเลย แล้วจะได้แก้ไขในคราวเดียวกันครับ

ผมบอกหมอแล้วววว ............. Mosconi ผมรู้จักดี  :-\

ปล. Fuse ไม่ใช่ สาเหตุ แน่นอน ยืนยันครับ แต่คิดว่าเป็นที่ ระบบไฟ คงต้องเริ่มแก้ไขจาก ขั้วแบตเลยครับ แล้วตรวจสอบการเดินสายต่างๆ ภายในรถ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/29/10 10:17:38 โดย ลุงขี้เมา »

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04/29/10 10:20:15 »

555 มามะหมอ ........ วันไหนว่างโทรนัดมาเลย .......... อาการนี้เราเป็นมาก่อน ............ เรารู้ดี 555  ;D

ตามที่ผมบอกนะหมอ ......... หมอเริ่มจาก ทำแผงประตูก่อน เพื่อส่ง สาวให้จบ ม.ต้น ซะ จะได้ไม่ต้องกลัวเป็นหวัด

ส่วนสายลำโพง มันไม่ใช่ต้นเหตุครับ ...... แต่อาจจะเป็นแค่ ตัวแสดงผล เฉยๆ การเปลี่ยนสาย ไม่ชัวร์ว่าจะช่วยได้หรือไม่

หมอต้องแก้ที่ต้นเหตุครับ .......... ระบบหมอ ปัจจุบัน มันพร้อมให้ Mosconi แสดง ความสามารถเต็มที่แล้ว อะไรดี อะไรไม่ดี มันบอกได้หมดครับ

เพราะฉนั้น หมอต้องให้เวลา ผมแล้วละ ........... ขอฟังก่อนว่าคล้ายที่ เคยเจอหรือไม่ แต่คิดว่า ใช่ ......... ถ้าใช่ สบายมาก

แก้ไข ไม่ยาก ใช้งบไม่มากด้วย ........... แต่ต้องใช้เวลาพอควรครับ ........ นัดวันทำแผงมาเลย แล้วจะได้แก้ไขในคราวเดียวกันครับ

ผมบอกหมอแล้วววว ............. Mosconi ผมรู้จักดี  :-\

ปล. Fuse ไม่ใช่ สาเหตุ แน่นอน ยืนยันเลยครับ   :)

ลุงครับ ผมกลับคิดว่า fuse อาจจะเป็นส่วนนึงของสาเหตุที่ทำให้เกิดเสียงแห้งๆ สากๆ และมีอาการไอ (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย)

เมื่อวานลองเปลี่ยน fuse ที่รถน้าตูน ก่อนหน้านี้น้าตูนใส่ fuse buss ทอง ไม่รู้ตัวเดียวกันรึเปล่านะครับ แต่พอลองปลี่ยน fuse อีกตัว (ผมไม่รู้เหมือนกันว่าของอะไร) รู้สึกได้ว่าเสียงลื่นไหลต่อเนื่องมากกว่าเดิม เสียงไม่แห้ง เวทีสูงขึ้น โดยรวมแล้วดีขึ้น

แต่สุดท้ายแล้ว อย่างที่เราได้คุยเรื่องการ matching กันว่า สิ่งที่เราคิดไว้ อาจจะไม่ใช่ก็ได้ เรื่องอย่างงี้ต้องลองครับ
รถผม เพราะแล้ว

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04/29/10 10:27:09 »

ปล. Fuse ไม่ใช่ สาเหตุ แน่นอน ยืนยันเลยครับ   :)

ลุงครับ ผมกลับคิดว่า fuse อาจจะเป็นส่วนนึงของสาเหตุที่ทำให้เกิดเสียงแห้งๆ สากๆ และมีอาการไอ (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย)

เมื่อวานลองเปลี่ยน fuse ที่รถน้าตูน ก่อนหน้านี้น้าตูนใส่ fuse buss ทอง ไม่รู้ตัวเดียวกันรึเปล่านะครับ แต่พอลองปลี่ยน fuse อีกตัว (ผมไม่รู้เหมือนกันว่าของอะไร) รู้สึกได้ว่าเสียงลื่นไหลต่อเนื่องมากกว่าเดิม เสียงไม่แห้ง เวทีสูงขึ้น โดยรวมแล้วดีขึ้น

แต่สุดท้ายแล้ว อย่างที่เราได้คุยเรื่องการ matching กันว่า สิ่งที่เราคิดไว้ อาจจะไม่ใช่ก็ได้ เรื่องอย่างงี้ต้องลองครับ

ขอแก้ข่าวนิดหนึ่งนะ fuse buss อันนี้เค้าเอาไว้ใส่เข้าฟร้อน ไอ้เราดันไปใส่แอมป์ เสียงเลยแห้งไปนิดครับ
เห็นน้าตงบอกว่า เกิดจากกระแสที่ผ่านฟิวส์ตัวนี้น้อยครับ เดี๋ยวว่างๆ จะลองเปลี่ยนฟิวส์ตัวนี้เข้าฟร้อนดูอีกทีครับ  :-[ :-[
Mosconi เท่านั้น

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04/29/10 10:32:44 »
ผมมองว่าส่วนนึง ลำโพงคู่นี้แม้จะอยู่ในห้องลองมาสักพัก แต่มันยังไม่พ้น ระยะ burn in นะครับ คงต้องให้เวลามันอีกสักระยะ ก็ดีนะครับ

อย่างอื่นเดี๋ยวลุง จัดให้ครับ  ว่าแต่ว่า น้องหมอ ใช้สายลำโพงอะไรอยู่ครับ ผมจำไม่ได้ครับ
ถ้าเป็นคุณภาพดีอยู่แล้ว คงยังไม่ต้องเปลี่ยน

แต่ถ้ายังเป็นสายระดับกลางๆ อยู่ ก็ upgrade หน่อยก็ดีครับ จะลองสายลำโพงบ้านแจ่มๆ มาใช้ในรถ ก็น่าสนใจมากๆเลย เป็นการทดลองใหม่  ก่อนนี้คุณกอล์ฟ ใช้ Kimber Hero กับ 8TC ในรถ  ได้ข่าวว่าเสียง Morel Hybrid Ovation เสียงดีขึ้นมากๆ แต่งบก็เยอะทีเดียว
ไม่ลองเอา nordost มาใช้ในรถบ้างเหรอครับ  :D

หรือจะลองสาย PSI ก็ได้ครับ
ผมเคยเสียบสายสัญญาณ เกรดต่ำลง แล้วถอด psi ออกไปใช้กับเครื่องบ้าน เกิดอาการเสียง "สาก" อย่างเห็นได้ชัด พอเสียบกลับเข้าไป ความละเมียดละไม ของน้ำเสียง กลับมาทันทีเลย อีกอย่างที่จะได้คือเรื่อง เวทีเสียง บรรยากาศ และความลึก

ถ้าคิดจะเปลี่ยนเป็นสายลำโพง psi ผมว่า ให้ช่างวัด ตัดแล้วเอาไป burn in กับเครื่องบ้านก่อน ค่อยเอามาใส่รถดีกว่า burn ได้เร็วกว่าเยอะเลยครับ

สายแบต ก็สำคัญนะครับ ยิ่งระบบยิ่งดีมันจะยิ่งฟ้อง  Mosconi และ PSI ขี้ฟ้องด้วยกันทั้งคู่เลย  รถผมตอนลง psi ใหม่ๆ กับ bit one เกิด noise floor เยอะมากสายมันฟ้องออกมาหมดว่าอะไรไม่ดี  แก้หายด้วยการ เปลี่ยนสายไฟใหม่ เป็น monster เนื้อเสียงร้อง อิ่มขึ้น ร้องมาเต็มๆ มากขึ้น รายละเอียดเสียงดีขึ้น คุ้มค่ามาก

ก็คล้ายๆกับ  แอมป์บ้าน ที่ถ้าใช้สายไฟแถม เสียงจะ อับๆ แต่พอเสียบสาย คุณภาพดีเข้าไปเสียงมาอีกเยอะเลยนั่นล่ะครับ

ลุงขี้เมาจะถนัดเรื่องไฟ ๆ เยอะ ลองปรึกษาดู ของเล่น สนุกๆมีให้เลือกเพียบ

สายพวกนี้ รถเราแอมป์อยู่ใต้เบาะ ใช้งบประมาณไม่มาก แต่ว่า เสียงที่ได้มานี่ คุ้มค่าครับ
น้องหมอชอบเล่นสายอยู่แล้ว  จัดไปครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04/29/10 10:39:55 »
เดิมในรถสายลำโพงเป็น furutech FS-303 รุ่นเล็กสุดของ furutech ครับ
สายไฟเป็น monster ทั้งระบบแล้วครับ
เรื่อง nordost ผมว่ามันจะยิ่งไปกันใหญ่ครับ เคยลองฟังเทียบกันดู nordost มันจะเสียงบางกว่า PSI ครับ
คือตอนนี้ปัญหามันเหมือนกับปรับอีกนิดแค่นั้นอ่ะครับ คือเสียงมันเข้าทางแล้วครับ แต่เหมือนกับเสียงร้อง
ในบางแผ่นมันยังสากๆไปนิด ไม่ถึงกับจะเปลี่ยนบุคลิกเสียงครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04/29/10 10:40:35 »
เป็นไปได้ทั้งที่ นายมิน และ นายตูน ทดลองดู ........... เพียงแต่ ระบบรถหมอ TAT ใกล้เคียง รถผม

ซึ่งจากการทดลองเปลี่ยน ไป มา หลายรอบมากกกก กับ การจัดวางตำแหน่ง FUSE สรุป ในรถผม ทำตามนี้

Front : Buss 20 A จะได้ Scale นักร้อง ขนาดเล็ก กว่า 30A และเสียงที่ได้ Buss ทอง ละเอียดกว่า Buss เงิน (Street Wire)

Amp : Monster 60 A เสียงพุ่ง น้อยกว่า EFX ทองทั้งตัว

เลยทดลองเอา EFX ตัวนั้น ไปใส่ที่ สายจาก ไดชารท์ แทน Monster 60A ปรากฎ ว่า กระแส นิ่งขึ้นครับ แต่เสียงกลับ สดกว่าเดิม

สงสัย EFX ไม่ Match กับระบบของผม ตอนนี้ ใช้ Buss 60A อยู่ ...... เชื่อไหมครับ เปลี่ยน Fuse ช่วงจาก ไดชาร์ท มา แบต เสียก็เปลี่ยน :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/30/10 09:49:46 โดย ลุงขี้เมา »

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04/29/10 10:45:05 »
เดิมในรถสายลำโพงเป็น furutech FS-303 รุ่นเล็กสุดของ furutech ครับ
สายไฟเป็น monster ทั้งระบบแล้วครับ
เรื่อง nordost ผมว่ามันจะยิ่งไปกันใหญ่ครับ เคยลองฟังเทียบกันดู nordost มันจะเสียงบางกว่า PSI ครับ

คือตอนนี้ปัญหามันเหมือนกับปรับอีกนิดแค่นั้นอ่ะครับ คือเสียงมันเข้าทางแล้วครับ

แต่เหมือนกับเสียงร้อง ในบางแผ่นมันยังสากๆไปนิด ไม่ถึงกับจะเปลี่ยนบุคลิกเสียงครับ ----> นี่แหละครับ ที่ผมไล่ตามแก้ ตามทำ มา สอง-สาม อาทิตย์

ตามที่ผมบอกแหละครับ หมอ ........... เมื่อระบบหมอพร้อมแล้ว ตามปัจจุบัน Mosconi จะไวมากๆ .......... สากเสี้ยนที่ผมเจอ ปัญหามาจากระบบไฟครับ

ยังยืนยันที่ขั้วแบต เป็นจำเลยอันดับแรก ส่วนการวาง Fuse รถหมอ ก็วางเหมือนที่ผมลองแล้ว ทั้งๆ ที่ ยังไม่เคยบอกหมอเลย

FS-303 ก็ โอเคระดับหนึ่งแล้ว ............ ส่วนการเปลี่ยนเป็น PSI อันนี้ถ้าทำได้ก็ดี เพียงแต่เรายังไม่เคยเทส เลยว่า FS-303 มันดีไม่ดียังไง  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/29/10 10:49:05 โดย ลุงขี้เมา »

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 04/29/10 10:47:22 »
น้าตูนลองดูได้ผลยังไงบอกด้วยครับ เพราะรถผมใช้ fuse คนละแบบเลยไม่ได้ลอง

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 04/29/10 10:49:23 »
เรื่องขั้วแบตผมว่าเป็นเรื่องที่น่าทำมากๆ ครับ เพราะมันเป็นต้นกำเนิดการจ่ายไฟเลย ผมก็อยากเปลี่ยนขั้วแบตอยู่เหมือนกันครับ :D
รถผม เพราะแล้ว

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 04/29/10 10:50:52 »
ลุงตอบได้แจ่ม 

อย่างนี้ต้องหา f 303 มาลอง เสียบลองในห้องลองดู  ลุงครับ พอจะให้ น้อง power จัดให้  ยืมมาลองสักหน่อยได้ไหมครับ
สายลำโพง Furutech เนี่ย น่าสนใจนะครับ