ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้นิดนึงนะครับ  (อ่าน 68148 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: ถามความรู้นิดนึงนะครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 06/11/10 13:21:04 »
มีทำนะครับแต่ส่วนมากจะฟังแนว ESQL คือ ฟังเอามันส์แต่มีรายละเอียดด้วย
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

progress

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 06/11/10 23:17:57 »
 ถือโอกาสตอบและแนะนำตัวด้วยเลยละกันนะครับ
ผม Jack นะครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ
ส่วนที่น้า donnal ถามนะครับ มีในรถผมเองครับ

pioneer 6050 ub
rainbow csx 6.5
prism se90.4
sub mmatt p2.5 10" 1  คู่

ฟังเพลงร้องชอบมากครับ ฟังเอามันได้ระดับนึงครับ
กำลังอยากจะอัพเกรด แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต่อจากไหนดี
รบกวนพี่ๆ น้าๆ อาๆทุกท่านช่วย coach ด้วยนะครับ
เพิ่งหัดฟัง ตังค์ยังน้อย ค่อยๆเก็บ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 06/12/10 09:09:16 »
ถือโอกาสตอบและแนะนำตัวด้วยเลยละกันนะครับ
ผม Jack นะครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ
ส่วนที่น้า donnal ถามนะครับ มีในรถผมเองครับ

ฟังเพลงร้องชอบมากครับ ฟังเอามันได้ระดับนึงครับ
กำลังอยากจะอัพเกรด แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต่อจากไหนดี
รบกวนพี่ๆ น้าๆ อาๆทุกท่านช่วย coach ด้วยนะครับ
rainbow CSX 6.5 ตัวนี้ผมเคยฟังบ้างครับ ถ้าอยากจะ upgrade แล้วชอบแนวๆนี้ก็คงจะแนะนำตัว
Rainbow SAC ครับ แต่ค่อนข้างจะต้องการแอมป์ถึงๆหน่อยครับ ผมว่าลองเอาแอมป์เดิม มาต่อในห้องลองดูก็ได้ครับ
ส่วนอีก 2 ตัวที่มักจะมาชนกันตลอดก็ Morel hybrid ovation,swan hivi ก็มีในห้องลองเลยครับ
แอมป์ที่น่าจะขับลำโพงพวกนี้ได้ดีก็คงเริ่มด้วย Arc XXK 4050 หรือถ้าจะให้ได้เต็มที่ก็แอมป์ standard ร้านเลยครับ
Arc SE 4100  :D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

progress

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 06/12/10 19:34:36 »

rainbow CSX 6.5 ตัวนี้ผมเคยฟังบ้างครับ ถ้าอยากจะ upgrade แล้วชอบแนวๆนี้ก็คงจะแนะนำตัว
Rainbow SAC ครับ แต่ค่อนข้างจะต้องการแอมป์ถึงๆหน่อยครับ ผมว่าลองเอาแอมป์เดิม มาต่อในห้องลองดูก็ได้ครับ
ส่วนอีก 2 ตัวที่มักจะมาชนกันตลอดก็ Morel hybrid ovation,swan hivi ก็มีในห้องลองเลยครับ
แอมป์ที่น่าจะขับลำโพงพวกนี้ได้ดีก็คงเริ่มด้วย Arc XXK 4050 หรือถ้าจะให้ได้เต็มที่ก็แอมป์ standard ร้านเลยครับ
แล้ว csx ตัวนี้เล่น bi amp ได้ไหมครับ แล้วถ้าไม่ได้มีตัวไหนแนะนำครับ
อยากจะบอกตรงๆว่าผมรักพี่เสียดายน้องนะครับ คือ ชอบฟัง SQ แต่บางอารมณ์ก็อยากตูมตามบ้างนะครับ
ช่วยชี้แนะด้วย และจำเป็นไหมที่ลำโพงคู่หน้า-หลัง ต้องเป็น brand เดียวกัน
เพิ่งหัดฟัง ตังค์ยังน้อย ค่อยๆเก็บ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 06/12/10 22:40:44 »

หมอครับ ไอ้ Arc 4100se มันมาตรฐานตรงไหนครับ
มัน top of the line แล้วววว >:(

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 06/12/10 22:48:18 »
ถ้าเล่นแนวมันส์ๆด้วยแนะนำเพิ่ม csx อีกคู่และเพิ่มแอมป์ขับซัฟอีกตัวดีกว่าครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

progress

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 06/13/10 19:35:21 »
ถ้าเล่นแนวมันส์ๆด้วยแนะนำเพิ่ม csx อีกคู่และเพิ่มแอมป์ขับซัฟอีกตัวดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ ก่อนนี้เคยคิดว่าจะจะลง SLC ที่คู่หน้า แล้วโยก csx มาที่คู่หลัง
เวลาฟัง SQ ก็จะฟังเฉพาะหน้า แต่เวลาอยากมันส์ก็ both เลยดีไหมครับ
หรือว่าจูนยากไหม แต่ก็เคยคิดว่าจะปล่อย csx ให้เพื่อนแล้วเอามาบวกเป็นงบให้กับคู่หน้า
อาจจะได้รุ่นที่สูงกว่า SLC หรือ brand อื่นที่คุณภาพเสียงใกล้เคียงกันครับ
แต่..ก็กลัวว่า 6.5  แค่คู่เดียวจะไม่ทันเสียง bass ของ Mmatt 1 คู่ครับ

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 06/21/10 15:00:17 »
ผมกลับมาแล้วครับ .... ก่อนกำหนด ดีใจจัง .... พี่ๆ เข้าไปกันวันไหนจะไปนั่งฟังต่อ  ???
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 06/21/10 15:07:30 »
ผมกลับมาแล้วครับ .... ก่อนกำหนด ดีใจจัง .... พี่ๆ เข้าไปกันวันไหนจะไปนั่งฟังต่อ  ???

พรุ่งนี้น่าจะมีคนเข้าครับ อยากฟังรถคันไหนแจ้งผ่านกระทู้เลยครับ  :-\

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 06/21/10 15:09:36 »
ใครก็ได้ครับ อยากไปนั่งฟัง หาความรู้กะพี่ๆน่ะครับ เก็บข้อมูล และ รอทุน =)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 06/21/10 15:40:40 »
ใครก็ได้ครับ อยากไปนั่งฟัง หาความรู้กะพี่ๆน่ะครับ เก็บข้อมูล และ รอทุน =)

มาฟังรถผมซิครับ (ขอเสนอเองเลย) กำลังจะปล่อยลำโพง Morel Elate Limited Edition สภาพกิ๊ก เพิ่งใส่ไปได้เดือนกว่าๆ ในราคามิตรภาพครับ ;D
รถผม เพราะแล้ว

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 06/21/10 17:47:23 »
555+

ได้ครับๆ แล้ว เดี๋ยวจะไปลองฟัง

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 06/21/10 22:28:54 »
พรุ่งนี้จะเข้าไปติดเสา A + จูนครับ นัดเฮียไว้แล้ว ... เลื่อนไปตจว 1 วัน

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 06/21/10 22:43:33 »
พรุ่งนี้จะเข้าไปติดเสา A + จูนครับ นัดเฮียไว้แล้ว ... เลื่อนไปตจว 1 วัน

ดึกชัวร์   ;D เด๋วตามเข้าไปครับ

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 06/21/10 22:46:06 »
ดึกไม่กลัว .... ไม่ได้บอกเมียว่าเลื่อนไปตจว.  นอนในห้องลองก้อได้ ;D