ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 195373 ครั้ง)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
เดี๋ยวพาเจ้าพ่อ Accessories ไป ช่วยเลือก  ;D ;D

แล้วก็จะมีชุดเครื่องเสียงบ้านให้ลองฟัง..กันหลอนไปเลย..

งานนี้น้ากมล...อาจจะได้เสียตังค์แน่เลย.. ;D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าจะทำเครื่องเสียงบ้านให้ดีเท่าเครื่องเสียงรถ
ใช้งบแค่30-50%ของที่ทำรถ มันจริงมั๊ยครับ

จริงครับ แต่ทั้งนี้ต้องยอมรับรถ เป็น ห้องฟังเพลงที่ติ๊งเห่ยที่สุด ไหนจะกระจกรอบรถ สะท้อนเสียงไปมา ตำแหน่งของลำโพงซึ่งมันผิดที่ผิดทาง ปรับได้ยาก สารพัดปัจจัยครับ

เพราะปัจจัยมันเยอะ เพราะงั้นเวลาทำให้เท่ากับบ้าน ก็ต้องใช้ปัจจัย(ตังค์)ที่ต่างกันพอสมควรเรยล่ะ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
ตอนนี้ cd player ที่มีคนแนะนำมากที่สุดให้ผมซื้อ คือ Rega Apollo

แต่ราคาก็จะ แพงจาก cambridge ไปอีกหมื่นต้นๆ น่ะครับ  ผมเลยสนใจเจ้า cambridge หรือ player ตัวอื่นๆที่ราคา สำหรับนักเล่นเริ่มต้นอย่างผม ไม่ถึง สองหมื่นบาท

แอมป์ ผมคงจะใช้ไปพักใหญ่ๆ เลยสนใจ moon i.5 เป็นพิเศษ เพราะเวลาฟังในบ้านผมชอบ ฟังสบายๆ ใสๆ ไม่ค่อยได้เปิดเพลงหนักหน่วงหรืออะไรครับ

ส่วนลำโพง อันนี้ก็เอาแบบกลางๆน่ะครับ มอง monitor audio rs 1 ไว้ หรืออาจจะเป็น วาฟเดล อีโว ก็ได้ครับ
ถ้าจะเปลี่ยนอีกที ก็ค่อยว่ากันรุ่นที่มันดีขึ้น เพราะแอมป์ถึง ก็เปลี่ยนง่ายน่ะครับ  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ถ้าให้เลือกลำโพง 2 ตัวนี้ผมเลือก wharfedale evo ครับ
moon I.5 ก็น่าเล่นครับ
CD กำลังอยากปล่อยครับ เดี๋ยวผมเอา musichall cd25.2 ไปให้ลองฟังครับ (ผมอยากได้ rega apollo) ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
ตอนนี้ cd player ที่มีคนแนะนำมากที่สุดให้ผมซื้อ คือ Rega Apollo

แต่ราคาก็จะ แพงจาก cambridge ไปอีกหมื่นต้นๆ น่ะครับ  ผมเลยสนใจเจ้า cambridge หรือ player ตัวอื่นๆที่ราคา สำหรับนักเล่นเริ่มต้นอย่างผม ไม่ถึง สองหมื่นบาท

แอมป์ ผมคงจะใช้ไปพักใหญ่ๆ เลยสนใจ moon i.5 เป็นพิเศษ เพราะเวลาฟังในบ้านผมชอบ ฟังสบายๆ ใสๆ ไม่ค่อยได้เปิดเพลงหนักหน่วงหรืออะไรครับ

ส่วนลำโพง อันนี้ก็เอาแบบกลางๆน่ะครับ มอง monitor audio rs 1 ไว้ หรืออาจจะเป็น วาฟเดล อีโว ก็ได้ครับ
ถ้าจะเปลี่ยนอีกที ก็ค่อยว่ากันรุ่นที่มันดีขึ้น เพราะแอมป์ถึง ก็เปลี่ยนง่ายน่ะครับ  :)

เวลาซื้อของ รบกวนดูเรื่องคุณภาพดีๆ ส่วนเรื่องแนวเสียง น้ากลม เลือกแบบ ที่ลุงชอบ เอาไว้ก่อน เวลา ขายต่อมาเป็นมือสอง ให้ลุง จะได้ขายง่ายๆ  ;D ;D ;D

• ซี5
  • -*-

เวลาซื้อของ รบกวนดูเรื่องคุณภาพดีๆ ส่วนเรื่องแนวเสียง น้ากลม เลือกแบบ ที่น้าช้ายชอบ เอาไว้ก่อน เวลา ขายต่อมาเป็นมือสอง ให้ลุง น้าช้ายจะได้แย่งลุงง่ายๆ  ;D ;D ;D

อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
เอามาฝาก
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
แหม.. ลุงกับน้าช้ายก็ น้ากลมเค้ายังไม่ทันได้ซื้อเลย นี่เล่นเหวี่ยงแหเตรียมช้อนซื้อกันซะแล้ว (แถมมีแย่งกันด้วย กะจะเอาให้น้ากลมคอหักละซิ..)  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/26/10 15:49:05 โดย Oh+ »
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

ลุงขี้เมา

• ซี5
แหม.. ลุงกับน้าช้ายก็ น้ากลมเค้ายังไม่ทันได้ซื้อเลย นี่เล่นเหวี่ยงแหเตรียมช้อนซื้อกันซะแล้ว (แถมมีแย่งกันด้วย กะจะเอาให้น้ากลมคอหักละซิ..)  ;D ;D

ก็ไม่ขนาดนั้นกันหลอกครับ น้ากลมเรา รูปหล่อ ใจดี จะตายยย ......... เอาแค่เคล็ดๆ ก็พอ  ;D ;D ;D

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เดี๋ยววันนี้ผมจะติด musichall cd25.2 กับ rainmaker เข้าไปให้ลองฟังครับ แต่อาจจะไปถึงซัก 2 ทุ่มครับ :D :D

• ซี5
  • -*-
ดีหมอ น้ากลมยังให้ผมแบกลำโพงน้องโอ๋ที่ฝากไว้ กับ แอม NAD ผมไปอีก  ??? ???

ปล เอา rainmaker มา แอมผมขับไม่ออกนะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/27/10 09:16:03 โดย น้าลีลา...โลเล...ยึกยัก »

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ดีหมอ น้ากลมยังให้ผมแบกลำโพงน้องโอ๋ที่ฝากไว้ กับ แอม NAD ผมไปอีก  ??? ???

ปล เอา rainmaker มา แอมผมขับไม่ออกนะ อิอิ
แอมป์ NAD รุ่นอะไรครับ ขับ biwire ได้มั้ยครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
เดี๋ยวถาม เฮียหั่งให้ว่ามี Block ไฟ กับ สาย AC หรือเปล่า ถ้ามีเอาไป AB Test กัน ดีกว่า  ;D

• ซี5
  • -*-
326 อ่ะหมอ 50W*2  แต่ไบไวร์ไม่ได้อ่ะ เพราะมี out คู่เดียว นอกจากใครมีสาย หัว single -> biwire ล่ะ อาจได้

แต่ไม่ไหวอ่ะ ลำโพงขี่แอมสุด ๆ  ???

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เพื่อคุณกมลเลยนะเนี่ย เดี๋ยวผมขนไปทั้ง set ก็ได้ครับ เผื่อเฮียหั่งจะมีอะไรแนะนำผมด้วย
ฝากพี่หมอติดขาตั้งลำโพงไปด้วยนะครับ :D :D