ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 195037 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
อือ เนาะ พึ่งรุ้นะเนี่ย ว่าใช่ 2 เบอร์ผสมกันในภาคปรีก็ได้  :o :o
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
อือ เนาะ พึ่งรุ้นะเนี่ย ว่าใช่ 2 เบอร์ผสมกันในภาคปรีก็ได้  :o :o

เล่นหลอด 2 เบอร์ ก็ หมันคอ ซิครับ ;D
รถผม เพราะแล้ว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท

เล่นหลอด 2 เบอร์ ก็ หมันคอ ซิครับ ;D
ปล.อ่านๆดูเค้าแนะนำ 12AU7 พี่หมอเสร็จผมแน่ ผมมีเทพ 12AU7 amperex อยู่ อิอิ ;D ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

• ซี5
  • -*-
5555 เอาไว้ก่อนจิ ลำโพงยังไมได้ แอมยังเผาหลอดไม่ถึง 50 ชม. จะให้เปลี่ยนหลอดแระ ไงกัน...

จิง ๆ มีหลายหลอดนะ ที่อยากฟังน้ำเสียง telefunken Amperex Mullard  ( ทางหวาน ๆ ทั้งน้าน )

อนาคตสงสัย 12AU---Amperex  12AX-----telefunken  EL34----Mullard

เออ น้องหมอ Spender แนวเป็นไงอ่ะ เหนมีคนปล่อยมือสอง 3/5  เหมือนทวิตจะใช้ Scanspeak เหมือนกัน

ปอลอ ตะก้บอร์ดต๋อย...........จะลงแดงตายยยยยยยยย
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
เรื่องเครื่องเสียงบ้าน..ไม่ยู้เยื่องเยยยย  ขออ่านอย่างเดียวดีก่าาา :'(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
spender ก็เป็นลำโพง monitor อีกตัวนึงครับ style เดียวกับ proac,totem น้ำเสียงจะอยู่ระหว่าง totem กับ proac ครับ
พี่หมอไม่น่าจะชอบ ฟันธง vienna ครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

• ซี5
  • -*-
งั้น บ้าย บาย ไม่เอา ไม่โดน

จะกี้โทรไปหาคนที่เขาขายมือ 2 เวียยนา เราบอกว่าฟัง proac ไมโดน เขาถามว่ายังไงเหรอ

ผมก็บอก ไม่รู้ดิ มันสด ชัด ไปสำหรับผม รายละเอียดเยอะเกินเหตุ ไม่ชอบ

เขาหัวเราะก้าก เลย บอก เออ... คุณนี่ตลกดี เขากลับอยากได้แบบรายละเอียดเยอะ ๆ ยิ่งมาก ยิ่งดี คุณกลับไม่ชอบรายละเอียดเยอะ

ผมก็บอก อือ ผมชอบแบบรายละเอียดไม่ต้องมาก ขอแบบนวล ๆ เนียน ๆ เรื่อย ๆ

นี่ผมแหกคอกเขาไปป่าวเนี่ย  ??? ???

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
มาตอบเรื่อง primaluna prologue 1 ครับ
ถ้าให้เดาผมว่าน่าจะต้องการผสม 2 character ของ tube 2 เบอร์นี้นะครับ
12AU7 ให้เกนขยายต่ำกว่ามีจุดเด่นคือเสียงจะออกนุ่มๆ ผ่อนปรนกว่า
12AU7 เกนขยายสูงกว่า characeter เสียงจะจะแจ้งมีรายละเอียดมากกว่า
พอสัญญาณที่ผ่านเข้ามา tube 12AU7 ขยายเพื่อให้เสียงมีความนุ่มก่อนแล้วค่อยขยายสัญญาณนุ่มๆให้ใหญ่ขึ้นอีกที
ด้วย 12AX7 เพื่อให้มีรายละเอียดมากขึ้นแต่ไม่กร้าวเหมือนใช้ 12AX7 ตรงๆครับ ฉลาดโคตรๆ

ใช่ครับ prologue 1 ในส่วนของภาค input ใช้หลอดปรี 2 หลอด คือ 12AX7 (ECC83) กับ 12AU7 (ECC82) แต่รู้สึกว่าสัญญาณจะเข้า 12AX7 ก่อนครับ แล้วค่อยไปที่ 12AU7 ส่วนเกนของหลอด AU จะต่ำกว่า AX พอสมควรเลยครับ (12AU7 ประมาณ 17, 12AX7 ประมาณ 100) จึงให้บุคคลิกเสียงที่นุ่มนวลกว่า แต่ AX จะได้ในส่วนของรายละเอียด ตามที่หมอแท็ตได้ชี้แจงไว้แล้วครับ  ;D ;D
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

• ซี5
  • -*-
เออ ๆ ถามหน่อยจิ หลอดมันมีคราบสีน้ำตาล ๆ เกาะที่ผิวหลอดน่ะ ที่ EL34 ทั้ง 4 หลอดเลย เข้าใจว่าตอนเปิดครั้งแรกพอมันร้อน ( คุณโอ๋คงจำได้ ) ได้กลิ่นแปลก ๆ  คิดว่าน่าจะเป็นกลิ่นสีตรงตะแกรง แล้วมันระเหยมาเกาะเป็นคราบที่หลอดป่าว??????  แล้วทำความสะอาดไงอ่ะ ใช้ผ้าชุบน้ำค่อยๆ เช็ดได้ไหมอ่ะ  เมื่อวางลองใส่ถุงมือลูบ ๆ ดู เหมือนเป็นคราบเหนียว ๆ อ่ะ  ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/02/10 13:27:57 โดย น้าลีลา...โลเล...ยึกยัก »

kamol

• ซี5
อ่านไปอ่านมา ตาลาย ชิบ หลอดอะไรต่ออะไรไม่รู้

ผมรู้จักแต่ หลอด ไฮเนเก้น ที่โรงเบียร์อ่ะ ลุงๆ มาเชียร์หลอด ชุดนี้หน่อย  จัดปาย  ห้าหลอดเลยย  :D :D :D

น้องหมอครับ ถ้าผมเปลี่ยนหลอด มันจะหมดระยะรับประกันใช่ไหมครับ  ผมสนใจเปลี่ยน ฟิวส์ครับ

ที่บ้าน แม้เวทีจะไม่ได้แบบบ้านหมอ เนื่องจากข้อจำกัดเรื่องที่ตั้ง แต่ผมก็มีความสุขกับการฟังเพลงมากครับ
ที่บ้านชอบกันหมดเลย  ผมบอกเจี๊ยบไว้แล้วว่าจะจัด meeting เล็กๆ ที่บ้านด้วย 

ว่างๆ มาจิบ non alcoholic wine กันอีก เคล้าเสียงเพลงหวานๆ  :)
หรือจะเป็น ชา Earl Grey ก็ได้ครับ  ผมมีซื้อไว้หลายแบบ เดี๋ยวว่าง ๆจะไปซื้อ โน่นนี่มาให้ลอง เผื่อว่าเพื่อนคนไหนชอบแบบไหน จะได้เตรียมไว้ให้ลองกันครับ

เดี๋ยวจะรีบเอารถเข้า ไปทำที่ QC ชุดหน้าผมจะกลับไปใช้ สาย optical แทน psi แล้วจะลองเอา psi มาจับกับแอมป์
รับรอง ไม่แพ้ kimber hero หมอแน่ๆ  แต่ก็นะคงหวานได้ไม่เท่าอ่ะ

แต่ไม่รู้อาทิตย์นี้จะได้ป่าว ยุ่งชิบ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
นั่นหน่ะซิ อ่านแล้วงง ตามน้าๆ ไม่ทันเลย ผมขอรอฟังหลอดใหม่ลง Primaluna ของหมอลีลา ที่ไม่ลีลา โลเล ยึกยักอีกต่อไปดีกว่าครับ  ;D
รถผม เพราะแล้ว

NeS

• ซี5

เดี๋ยวจะรีบเอารถเข้า ไปทำที่ QC ชุดหน้าผมจะกลับไปใช้ สาย optical แทน psi แล้วจะลองเอา psi มาจับกับแอมป์
รับรอง ไม่แพ้ kimber hero หมอแน่ๆ  แต่ก็นะคงหวานได้ไม่เท่าอ่ะ

งวดนี้ทำอะไรบ้างคับน้ากมล... Se4100  2ตัวเหรอครับ  :o
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

• ซี5
  • -*-
เรื่องเครื่องเสียงบ้าน..ไม่ยู้เยื่องเยยยย  ขออ่านอย่างเดียวดีก่าาา :'(

ผมก็จะขอให้น้าเนส สอน bid ebAY ( ไม่เคยใชบริการเรยนะ ) แต่น้าเนสเล่น US Amp ต้องรู้เรื่องหลอดมั่งล่ะ เด๋วจาไปขอความรู้ด้วย  :)

NeS

• ซี5
ผมก็จะขอให้น้าเนส สอน bid ebAY ( ไม่เคยใชบริการเรยนะ ) แต่น้าเนสเล่น US Amp ต้องรู้เรื่องหลอดมั่งล่ะ เด๋วจาไปขอความรู้ด้วย  :)

ขอเตือนนะครับ..ถ้าเล่นอีเบย์ เสียตังค์เยอะแน่ๆ..เพราะอยากได้ไปหมด ยิ่งพวกสายต่างๆ โอ้ยยยยยยยยย อยากด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

อิอิ แต่ก้อเหมาะกับหมอนะ ของเล่นมีให้เป็นหนี้เพียบบบบบบบบบบบบบบ

ปล.เรื่องหลอดผมไม่รุ้เรื่องอะ  น้องเค้าให้ผมยืม 12ax7 Mullard มาเล่นผมก้อเล่น แต่มีเหลือเป็นของเดิม 1คู่จากแอมป์เดิมอะ ถ้าจะเอาไปลองก้อได้นะครับ เพราะผมวางไว้เฉยๆอะ

• ซี5
  • -*-
ชักน่ากัว......

หลอดยังไม่อยากเปล่ยนอ่ะ  เล่นของติดเครื่องไปเรื่อย ๆ ฟังไปสักพักใหญ่ ๆ แล้วค่อยมองหาว่าอยากได้อะไร อยากเติมอะไร แล้วค่อยเปลี่ยนดีกว่า

เปลี่ยนเลยนี่ ..... ท่าจะบาน  ???