ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 195003 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เพิ่งได้สายสัญญาณ blue heaven มาครับ จะหาสายลำโพงรุ่นเดียวกันมาเข้าคู่ลองดู ได้ยินมาว่า 4 m เสียงดีกว่า 2 m หมอ tat เคยลองไหมครับ ;D
ไม่เคยลองเทียบกันครับ แต่เคยได้ยินเหมือนกันแต่ผมคิดเอาเองว่ามันคงไม่ต่างกันมากอ่ะครับ
แต่ราคาต่างกันมาก  ;D ;D ;D ผมว่าไม่น่าคุ้มครับ ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

win144

• ซี5
แปลว่า แอม ที่ไม่ใช่ Int Amp.. ต้องมีปรีแยกทุกตัว?? แบบนี้ AMp หลอด ก้อมี ปรี แยกต่างหากทุกตัวเหรอครับ???
Micro Precision Enthusiast No. 7

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ม่ายๆ  คับ แอมหลอดก็มีแบบอินทีเกรตแอมก็มี คือมีหลอดที่เป็นภาคปรี ภาคเพาเวอร์ด้วยอ่ะในตัวเดียวกัน

แต่ถ้าเล่นแบบโปร ๆ ก็แยกเป็นปรีแอม กะ พาวเวอร์แอมป์ไปเลย แต่งบก้อโลดเหมือนกัน
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ลองเข้าไปอ่านดู เห็นว่าได้ความรู้พอสมควรเลยละ   แต่ใครช่วยบอกที Integrated Amp กับ Amp หลอดมันต่างกันยังไงครบ.. คร่าวๆก้อได้ครับ อยากมีความรู้ เครื่องเสียงบ้านเพิ่มอ่า... ;D  Thanks thanks. krab..

ถามเพิ่มจากน้าวินเลยละกันครับ
ตามที่ผมเข้าใจ ต้องมี3อย่างนี้(ไม่รวมสายต่างๆ) ก็มีเสียงแล้วใช่มั๊ยครับ
1. CD
2. amp(หลอดกะไม่หลอด) + ปรี (ปรีไม่มีได้มั๊ยครับ)
    int amp อันนี้คือ ampที่มีปรีในตัวใช่มั๊ยครับ
3. ลำโพง

เข้าใจถูกแล้วครับ แต่เสริมนิดนึงครับ Integrate amp คือการรวม pre-amp กับ power-amp ไว้ในเครื่องเดียวกันครับ
ต่างจาก front ของรถซึ่งเอา CD กับ pre-amp รวมไว้ด้วยกันครับ ก็เลยต่อกับ power-amp เฉยๆได้
หรือการต่อ bit one ก็คือการใช้ CD เป็น transport เฉยๆแล้วใช้ bit one แปลงสัญญาณ digital to analog(D to A) ถ้าต่อสาย digital เช่น optical หรือ coaxial,หรือทำหน้าที่เป็น pre-amp เฉยๆถ้าต่อสาย analog (RCA)
ทีนี้หลอดก็มีทั้งหลอดที่ทำหน้าที่ pre เช่น 12AU7,12AX7 และหลอดที่ทำหน้าที่เป็น power เช่น 300B
การออกแบบก็มีหลากหลายครับ ถ้าแอมป์หลอดก็จะเป็นหลอดทั้ง pre และ power
แอมป์ solid state ก็คือใช้ transistor ทั้งภาค pre และ power
แอมป์ Hybrid(จะเรียกกระเทยก็ได้ ;D ;D ;D) เป็นลูกผสมใช้ pre หลอด power transistor ครับ
ความแตกต่างระหว่าง pre แยกกับ power ก็คือได้กำลังมากขึ้น หรือผสมข้อดีของ pre ยี่ห้อนึงกับ power ยี่ห้อนึงก็ได้
ข้อเสียคือเปลืองค่าสายสัญญาณระหว่าง pre ไป power อีก 1 ชุดครับ
Integrate ก็มีข้อดีคือความ match กันระหว่าง pre กับ power ครับ  ;D ;D ;D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
เนี่ย ๆ  รอน้องหมอมาตอบเนี่ย....

ผมมันก็รู้แบบเป็ด กิ๊บๆ ก้าบ ๆ หาสาระเป็นเรื่องเป็นราวไม่ได้ อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

win144

• ซี5
พี่ Cerebro ตอบได้เข้าใจง่ายมากครับ ขอบคุณมาก  งั้นมีคำถามเพิ่มเติม คนที่เล่นแอมหลอด เค้าจะเปลี่ยนหลอดไปๆมาๆ คำถามผมคือว่า ตัว amp หลอด เปล่าๆ (ส่วนที่ไม่ใช่หลอด) มีผลต่อเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ อย่างเช่น Amp มีผล 60% ที่เหลือขึ้นอยู่กับ quality ของ หลอด.... Thank u krab..
Micro Precision Enthusiast No. 7

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
พี่ Cerebro ตอบได้เข้าใจง่ายมากครับ ขอบคุณมาก  งั้นมีคำถามเพิ่มเติม คนที่เล่นแอมหลอด เค้าจะเปลี่ยนหลอดไปๆมาๆ คำถามผมคือว่า ตัว amp หลอด เปล่าๆ (ส่วนที่ไม่ใช่หลอด) มีผลต่อเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ อย่างเช่น Amp มีผล 60% ที่เหลือขึ้นอยู่กับ quality ของ หลอด.... Thank u krab..
เอ อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่เค้าจะพูดรวมๆมากกว่า แต่ก็มีที่พูดถึงบ้างเช่น primaluna ของน้าพี่หมอ ;D ;D
เค้าโฆษณาว่าเครื่องเค้าเดินสายไฟแบบ point to point ไม่ใช้แผ่น print ครับ เคลมว่าดีกว่าใช้แผ่น print
แล้วบางรายก็จะเน้นเรื่องภาค power supply เช่นหม้อแปลงขนาดใหญ่อะไรเงี้ย ;D ;D

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
อันนี้เอามาฝากน้ากมลครับ แนะนำปลั๊กผนัง Acme ครับ ออกสไตล์นวลเนียนหวานๆครับ
furutech มันจะออกชัด สดใสไปนิดครับ ผมสั่งมาแล้วไม่น่าเกิน 2 อาทิตย์จะได้เอาไปลองกันครับ ;D ;D
http://www.audio-teams.com/accessories/receptacle/2.shtml

anuwatku55

• ซี5
สอบถามน้าๆ ที่เล่นเครื่องบ้านตอนนี้หน่อยนะครับ  อยากทดลองทำแบบนี้บ้างจังเลยอะครับ http://www.youtube.com/watch?v=xtx-z8m0HiI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/20/10 08:54:29 โดย anuwatku55 »
THE ART OF SOUND PERFECTION BY SEAS

kamol

• ซี5
ขอบคุณครับหมอ ของผมตั้งอยู่ที่บ้าน ยังไม่ได้ทำเลยสำหรับปลั๊ก  ตอนนี้ลำโพงผม อยู่ที่หมอแล้วครับ  เมื่อคืนเสียบแล้ว ท่าทางจะโดน
แต่ใจเย็นๆ ดีกว่าครับ เด๋วไปลองฟังที่ พารากอน กันก่อน

เอาเสี่ยตงไปด้วย   เตรียมเสื้อ เวอซาเช่ไว้นะ เสี่ย  ;D ;D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

tong

• ซี5
ไปไหนไปกันแต่ขอเป็นวันอาทิตย์นะคร๊าบ

V13

• ซี5
ไม่ได้เข้ามาหลายวันครับ มัวไปหาสายใหม่อยู่ ตอนนี้ได้ blue heaven มาใช้ครบทั้งสายลำโพง + สายสัญญาณ แล้วก็กรองไฟ clef powerbridge สายชุดนี้เยี่ยมจริงๆครับสำหรับชุดที่เสียงอับ หนา เน้นนุ่มนวล อุ่นๆ แบบ NAD รุ่นเก่าของผม  รายละเอียดกลางแหลมออกมาเพียบ เบสอาจรู้สึกว่าไม่ตูมตามแต่มันสะอาด กระชับ ดีมาก เสียงร้องยังหนานุ่มแต่เพิ่มความสะอาดนวลไม่มีสากเสี้ยน พอใจมากครับ ขอบคุณหมอ tat เอาสายนี้มาเผยแพร่นะครับ   :-[ ตอนนี้กำลังมองสายไฟมาเปลี่ยนสายที่แถมกับ powerbridge มีใครเปลี่ยนแล้วบ้างครับ น้ากมลไปบุกพารากอนกับเสี่ยตงเหรอครับ งานนี้สงสัยได้เฮแน่  :)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ไม่ได้เข้ามาหลายวันครับ มัวไปหาสายใหม่อยู่ ตอนนี้ได้ blue heaven มาใช้ครบทั้งสายลำโพง + สายสัญญาณ แล้วก็กรองไฟ clef powerbridge สายชุดนี้เยี่ยมจริงๆครับสำหรับชุดที่เสียงอับ หนา เน้นนุ่มนวล อุ่นๆ แบบ NAD รุ่นเก่าของผม  รายละเอียดกลางแหลมออกมาเพียบ เบสอาจรู้สึกว่าไม่ตูมตามแต่มันสะอาด กระชับ ดีมาก เสียงร้องยังหนานุ่มแต่เพิ่มความสะอาดนวลไม่มีสากเสี้ยน พอใจมากครับ ขอบคุณหมอ tat เอาสายนี้มาเผยแพร่นะครับ   :-[ ตอนนี้กำลังมองสายไฟมาเปลี่ยนสายที่แถมกับ powerbridge มีใครเปลี่ยนแล้วบ้างครับ น้ากมลไปบุกพารากอนกับเสี่ยตงเหรอครับ งานนี้สงสัยได้เฮแน่  :)
ยินดีด้วยครับที่ชอบ ผมว่า nordost มันน่าจะให้เสียงได้แบบที่คุณgolf ต้องการแหละครับ เสียงของสายชุดนี้มันแนวๆเดียวกันกับ kimber hero+8TC ในรถคุณ golf
ที่ได้เพิ่มมาคือความสงัดกับปลายแหลมจะพริ้วกว่าครับ :D :D
กรองไฟ clef ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสายเลยครับแต่รู้สึกเหมือนมันไม่ค่อยโดนสำหรับผม เสียงมันยังคมๆสดๆอยู่ อยาก burn ไปเรื่อยๆก่อนครับ ??? ???
ยังไม่แน่ใจว่าจะโดนหรือเปล่าครับ ???

kamol

• ซี5
เรื่องเครื่องกรองไฟนี่ ผมเองก็ไม่รู้ว่า มันดีแค่ไหนครับ ไม่ได้ลอง AB test จริงๆจังๆ ว่าเสียบจากฝา และเสียบกับ clef powerbridge เนี่ยเสียงต่างกันอย่างไร

ผมคิดถึงความปลอดภัยของอุปกรณ์ต่างๆที่ใช้อยู่ร่วมกันตรงนั้น   ถ้าเสียงไม่ต่างกันมากผมก็คิดว่าอุปกรณ์ทั้งหมดจะเสียบผ่าน ตัวคุมเพื่อความปลอดภัยของอุปกรณ์ และบ้านด้วยครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

win144

• ซี5
ถามต่อครับ แล้วพี่ๆ แถวนี้เล่น Amp ประเภทไหนกันซะส่วนใหญ่ครับ??  Solid State, Hybrid หรือ pure Tube ครับ??...แล้วมีสาเหตุ หลักๆ ที่เลือก amp ประเภทที่ใช้อยู่ รึเปล่าครับ??