ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 195365 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ถามต่อครับ แล้วพี่ๆ แถวนี้เล่น Amp ประเภทไหนกันซะส่วนใหญ่ครับ??  Solid State, Hybrid หรือ pure Tube ครับ??...แล้วมีสาเหตุ หลักๆ ที่เลือก amp ประเภทที่ใช้อยู่ รึเปล่าครับ??
จริงๆแล้วมันแบ่งแยกกลุ่มกันค่อนข้างชัดเจนครับ ถ้าต้องการ tonal balance ดีๆเสียงหวานสุดๆไม่เน้น impact มาก
ออกแนว analog ก็เป็นแนวแอมป์หลอดครับ
solid state จะสไตล์ digital หน่อยครับ focus,image,soundstage ชัดๆ เครื่องดนตรี เสียงกลอง เสียงกีต้าร์ชัดๆสมจริง เบสเป็นลูกๆ
impact เยอะหน่อยก็แนวเค้าเลย
Hybrid นีมันกึ่งๆครับ จริงๆคนเล่น hybrid น้อยครับเพราะส่วนใหญ่มักจะเอาแนวไหนแนวนึงไปเลย คนใช้แอมป็ Hybrid ส่วนใหญ่จะแนวฟังเพลงหลากหลายมาก
เหมือนผมฟังตั้งแต่เพลงร้อง,pop,classic,opera ยัน Rock เลยครับ :) :)
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

kamol

• ซี5
ผมเองก็ใช้ แอมป์ตัวเดียวกับ น้องหมอครับ น้องหมอ แนะนำมา  Unison Research Unico

น้องวินสนใจเครื่องบ้านเหรอ ว่างๆ นัดกันไปฟัง  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

win144

• ซี5
ผมเองก็ใช้ แอมป์ตัวเดียวกับ น้องหมอครับ น้องหมอ แนะนำมา  Unison Research Unico

น้องวินสนใจเครื่องบ้านเหรอ ว่างๆ นัดกันไปฟัง  :)

สนใจครับ :> ผมมีเรื่อง Hobby สนใจอยู่ 3 เรื่องที่ยังไม่ได้เล่น 1) เครื่องเสียงบ้าน  2)กล้อง 3)แต่งห้อง

ทีนี้ ห้องที่เพิ่งซื้อมา เป็น Condo อะครับ ห้องก้อเล็ก ก้อเลยคิดว่า acousic ของห้อง จะอำนวยกับเครื่องเสียงดีๆ รึเปล่าครับ เกรงว่าระยะห่างจากลำโพง ถึงที่นั่งฟังจะใกล้ไปอะ....
Micro Precision Enthusiast No. 7

kamol

• ซี5
ถ้าไม่ได้จะเล่นชุดใหญ่ๆ เอาแบบฟังเพราะพอประมาณ เลือกลำโพงที่ไม่จู้จี้ เรืองการจัดวางมากนัก ผมว่าน่าจะโอเคนะครับ ว่างๆ ลองมาฟังด้วยกันก่อนก็ได้ครับวิน

เล่นกล้องด้วยเหรอ ผมก็ชอบนะ แต่ช่วงหลังเล่นแต่เครื่องเสียง
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

tong

• ซี5
เด๋วรถเสร็จก็มาเล่นเครื่องเสียงบ้านกับพวกน้าๆต่อเลย รับรอง.........ไว  :)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ส่วนมาก hobby ของพวกผู้ชายเรา ๆ จะมีแต่เรื่องเสียตังค์..

ช่วงนี้ว่าจะหันไปสะสมพระเครื่องดีกว่า..เก็บไว้นาน ๆ มีแต่ราคาขึ้น..  :D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ส่วนมาก hobby ของพวกผู้ชายเรา ๆ จะมีแต่เรื่องเสียตังค์..

ช่วงนี้ว่าจะหันไปสะสมพระเครื่องดีกว่า..เก็บไว้นาน ๆ มีแต่ราคาขึ้น..  :D

น้าไลท์ดูพระเครื่องเป็นด้วยเหรอครับ เดี๋ยววันไหนจะเอามาให้ดูมั่ง ???
รถผม เพราะแล้ว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
อันนี้เอามาบอกน้าๆให้ลองกันครับ เรื่อง clef powerbridge ลองย้ายปลั๊ก CD ไปเสียบช่อง analog ดูครับ เสียงคมๆจะดีขึ้นครับ :) :)
เผื่อใครจะรู้สึกว่ามันคมๆชัดๆไปนิดเหมือนผม

kamol

• ซี5
ขอบคุณน้องหมอครับ  :) ผมเสียบช่อง อนาล๊อก อยู่เหมือนกันครับ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ

น้าไลท์ดูพระเครื่องเป็นด้วยเหรอครับ เดี๋ยววันไหนจะเอามาให้ดูมั่ง ???

พอดูได้เป็นบางสายครับ...ยังไม่เซียนพอ..

แก็งค์ QC เราเล่นกันทุกอย่างเลย.

kamol

• ซี5
ผมไม่ได้เล่นพระเครื่อง เพราะดูไม่เป็น แต่ก็ชอบบูชาไว้นะครับ ไปกราบพระที่วัดไหน ก็เก็บไว้บ้าง ถือว่าทำบุญไปด้วยครับ
ส่วนพระเก่า พระเก่าๆ นี่ไม่ได้สะสมเพราะราคาสูงมากครับ แต่มีติดตัวไว้ รุ่นที่พอจะมีกำลังบูชาน่ะครับ  น้าไลท์มีอะไรดีๆ ก็เอามาให้ชมบ้างสิครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เห็นด้วยเลยครับ ชอบเหมือนๆกันเลย เครื่องเสียง กล้อง นาฬิกา มือถือ ipod
รถ, แผ่น CD แต่ละอย่างเจ็บๆทั้งนั้น
เมื่อก่อนเล่นคนเดียวไม่เท่าไหร่ เดี๋ยวนี้ชวนกันเล่นยิ่งไปกันใหญ่
เจ็บมั้ย เจ็บมั้ย :'( :'(

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
เห็นด้วยเลยครับ ชอบเหมือนๆกันเลย เครื่องเสียง กล้อง นาฬิกา มือถือ ipod
รถ, แผ่น CD แต่ละอย่างเจ็บๆทั้งนั้น
เมื่อก่อนเล่นคนเดียวไม่เท่าไหร่ เดี๋ยวนี้ชวนกันเล่นยิ่งไปกันใหญ่
เจ็บมั้ย เจ็บมั้ย :'( :'(

5555 เจ็บมั้ย เจ็บมั้ย โดนขังในรถ  :o
รถผม เพราะแล้ว

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ผมไม่ได้เล่นพระเครื่อง เพราะดูไม่เป็น แต่ก็ชอบบูชาไว้นะครับ ไปกราบพระที่วัดไหน ก็เก็บไว้บ้าง ถือว่าทำบุญไปด้วยครับ
ส่วนพระเก่า พระเก่าๆ นี่ไม่ได้สะสมเพราะราคาสูงมากครับ แต่มีติดตัวไว้ รุ่นที่พอจะมีกำลังบูชาน่ะครับ  น้าไลท์มีอะไรดีๆ ก็เอามาให้ชมบ้างสิครับ

เพราะดี ๆ แพง ๆ ไม่ค่อยมีเหมือนกันครับ..ที่ชอบก็คือหลวงปู่โต๊ะ วัดประตู่ฉิมพลีครับ..มีอยู่ 4-5 องค์เอง..

แต่พระที่เมืองนครปฐมที่บ้านดัง ๆ หลายองค์ แต่ผมค่อยมีเลย  :'( แบบว่าใกล้เกลือกินด่าง..

ที่อยากเก็บไว้ ประมาณว่าตัวเองเก็บตังค์ไม่ค่อยอยู่ ก็เลยคิดจะเก็บไว้ให้ลูกให้หลานในวันหน้าแทน  :-[

แล้วน้ากมล..มีอะไรดี ๆ บ้างครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/25/10 21:34:15 โดย Lightboy »

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ปลั๊กผนัง Acme ก็มาแล้วครับ เดี๋ยวเอาไปให้ลองครับ :D :D