ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 195349 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
น้ากมลครับ ปลั๊กผนัง furutech ติดตั้งแล้วยังครับ ถ้ายังพรุ่งนี้รบกวนติดมาด้วยนะครับ
ผมมีบล็อคไม้พร้อมสาย wiring สำหรับลองปลั๊กผนังได้เลยครับ ขอมาลอง AB test กับ Acme หน่อยครับ :D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ขอขุดหน่อย เหนมันลด เผื่อใครสนจายยย
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

• ซี5
  • -*-
ต่อ ๆ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
อ่าหมอ ขุดมายั่วตัวเองเหรอครับ ;D

ราคา Evo2 10 โดนสุดๆ เลยอะหมอ
รถผม เพราะแล้ว

• ซี5
  • -*-
เนอะ...........ราคาน่าสนอย่างแรง  :-[

kamol

• ซี5
Evo2 30 ครับ

ถ้าชอบแนวนุ่มผ่อนคลาย ออกเจ้าเนื้อๆ ไม่เน้นชัดๆ ตัว Evo 2 30 ตอบโจทย์ได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้ต้องดูซิสเต็มเดิมด้วย ถ้าไม่เจ้าเนื้อละก็ได้เลย

หน้าตาลำโพงคู่นี้ดีมาก เป็นเฟอร์นิเจอร์ที่สวยเลยอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/26/10 11:38:16 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
เจอราคาไปหนาวเลยครับ ถูกกว่าลำโพงรถบางคู่อีก สำคัญ.. หญ่ายกว่าด้วย  :o

kamol

• ซี5
ท่าทางน้าเคีั้ยง จะชอบแนว ใหญ่ๆ ยาวๆ นะครับ  >:(
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

win144

• ซี5
ขอความช่วยเหลือครับ พอดีเริ่มจะแต่ง condo แล้ว เลยอยากจะถามเรื่อง ชั้นวาง เครื่องเสียงบ้านว่า มีแบบไหนบ้าง ทำไมผมเห็นแต่เป็นแบบกระจกอะครับ? มันมีข้อดียังไงเหรอ? แล้วชั้นวางลำโพงมีแบบไหนบ้างครับ ได้ยินคำว่า Bookshelf มันเป็นไงอะ  มีแบบอื่นด้วยรึเปล่าครับ?..Thank u in advance krab..
Micro Precision Enthusiast No. 7

kamol

• ซี5
น้องวินครับ พี่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ แต่เคยได้ยินว่ามีผลต่อเสียงครับ

ถ้าคิดว่า ต้องการความสวยงามด้วย และเป็นของประดับห้องไปเลย ก็น่าลงทุน  แต่พี่มีความเห็นว่า ลองกำหนดงบประมาณเครื่องเสียง ที่เป็นอุปกรณ์หลัก ก่อนดีไหมครับ   แล้วค่อยๆ เติมเรื่อง accessory

ชั้นวาง ตอนนี้พี่ยังใช้ furniture บ้านทั่วไป และสั่ง ให้  wood shop ใน ห้าง homeworks ต่อชั้นวางเครื่องเสียง ตาม size และ แบบที่เราต้องการครับ  ไม้ที่ใช้ เป็นไม้ยางพาราแข็งแรงดีครับ แล้วสามารถเลือกสีที่ต้องการได้ด้วย

แล้วเล็ง แอมป์ หรือ ลำโพงอะไรไว้บ้างหรือปล่าวครับ

ลองค้น link ต่างๆ มาให้ชม  ครับ

บทความเกี่ยวกับ ความสำคัญของขาตั้ง และชั้นวางเครื่องเสียง

http://www.stunitedsupply.com/index.asp?contentID=10000004&title=%AA%D1%E9%B9%C7%D2%A7%E0%A4%C3%D7%E8%CD%A7%E0%CA%D5%C2%A7%E1%C5%D0%A2%D2%B5%D1%E9%A7%C5%D3%E2%BE%A7+%E0%C3%D7%E8%CD%A7%E0%C5%E7%A1%B7%D5%E8%E4%C1%E8%A4%C7%C3%C1%CD%A7%A2%E9%D2%C1&getarticle=16&keyword=&catid=3

แล้วก็ ชั้นวางเครื่องเสียง หน้าตาดีๆ แต่ดูท่าทางราคาเอาเรื่อง

http://www.conice.co.th/conice30th/information/?newsid=22

ลำโพงพี่ใช้เป็นแบบ Bookshelf คือลำโพงที่ต้องใช้ขาตั้ง support น่ะครับ
พี่ใช้ ขาตั้งลำโพงของ ยี่ห้อ Lovan รุ่น Sovereign A6 คุณภาพงานก็โอเคนะ

ยี่ห้อมีชั้นวางเครื่องเสียงเช่นกัน

http://www.piyanas.com/pic_news/news_lovan_sovereign.html

ส่วนยี่ห้อนี้ เป็นของไทย ก็มีคนใช้กันเยอะ ราคาไม่แรงนัก

http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=436.0

ค่อยๆดูไปครับ วันไหน อยากแวะไป ร้านไหน ลอง นัดกันดูก็ได้ครับ จะได้ชวนหมอช้าย หมอแทท ไปเป็นเพื่อนด้วย

ร้าน www.piyanas.com ก็มีของให้ดูเยอะนะ  แต่ถ้าไกล้ๆ DTAC ก็มี http://www.kssons.com/ เห็นว่าอยู่ในสยามพารากอนนะครับ

win144

• ซี5
Thanks alot P Cream.. ข้อมูลมากเกินคำว่าพอ เด๋วผมไปศึกษาเพิ่มเติมเองครับ ตอนนี้ requirement สำหรับเครื่องบ้านยังอยู่บนอากาศครับ คงอีกสักพักกว่าจะจับต้องได้ สาเหตุที่ดูที่ชั้นวางก่อนเครื่องเสียงเพราะเห็นว่า เนื้อที่ condo ผมค่อนข้างเล็ก ถ้าได้ที่ชั้นวาง ที่ดูโปร่งๆ design ดีๆ ก้อน่าเก็บเป็นพิจารณาครับ  .. สรุปคือ ดูเรื่อง design มากกว่าครับช่วงนี้..conice design ดูดีครับ แต่น่าจะแพงงได้เรื่อง..

แอมป์ ลำโพง กับ CD player..ตอนนี้ศึกษาไปเรื่อยๆครับยี่ห้อมันค่อนข้างเยอะ และ ยังไม่ได้มีโอกาสได้ฟังเท่าไหร่ครับ...คงต้องใช้เวลาสักพักเลย..

Micro Precision Enthusiast No. 7

kamol

• ซี5
มาฟังด้วยกันก็ได้ครับ ว่างๆ จะให้หมอช้าย ยกแอมป์ มาให้ฟัง

ลุงขี้เมา

• ซี5
มาฟังด้วยกันก็ได้ครับ ว่างๆ จะให้หมอช้าย ยกแอมป์ มาให้ฟัง

ตอบแทนหมอ ............ อีกแล้วหรอ มันหนักนะ  :-\

• ซี5
  • -*-
ขอบคุณคับลุง  จะมาบอกพอดี  มันหนักอ่ะ  :(

bowling

• ซี5
เดี๋ยวจะมีคนมาบอกว่า ไม่เป็นไรครับน้าหมอเดี๋ยวผมช่วยยกเอง
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ