ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 195000 ครั้ง)

kamol

• ซี5
ขอบคุณคับลุง  จะมาบอกพอดี  มันหนักอ่ะ  :(

ไม่เป็นไร เดี๋ยว กรูไปยกมาจากห้องเองง   ;D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

V13

• ซี5
หายตัวไปนาน ว่าจะเข้าไปหาเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สาขาใหม่หลายครั้งแล้วติด mob ตลอด  O0 แล้วก็มาต่อด้วยหยุดยาวสงกรานต์ ช่วงที่ผ่านมาผมคันเครื่องบ้านมากมายเลยแอบไป up มานิดหน่อยครับ
ได้ลำโพง B&W 685 มาแทน AR M2 ซึ่งแก่มากถึงเปลี่ยน dust cap ใหม่แต่เสียงมันก็ยังยวบยาบไปอยู่ดี ตอนซื้อลำโพงลองฟัง 685 เทียบกับ CM1 ชอบที่ 685 เสียงมันผ่อนปรนมากกว่า ฟังสบาย นุ่มนวลกว่า ขณะที่ CM จะ monitor สูงมากถ้าฟังเพลงที่บันทึกดีๆ เสียงกลางจะเยี่ยมมาก แต่ถ้าเพลงทั่วไปมันจะออกบางแบนไม่น่าฟัง 685 มาจับกับ int NAD 306 และ cd NAD 5440 ชุดเก่าของผมก็ดีขึ้นระดับหนึ่งครับ เลยว่าจะใช้ชุดนี้โดยปรับปรุงเรื่องสายไฟอีกหน่อย จะเอา int กับ cd ไปเจาะท้าย เพราะเป็นรุ่นเก่าเปลี่ยนสาย ac ไม่ได้แล้วจะหยุด up แล้ว มีคนบอกให้ลองเล่นสายไฟแบบต่อตรงแทนผ่านกรอง powerbridge มันจะไม่อั้น ผมเลยไปสอยปลั๊กผนัง Wattgate 381 ใส่บล็อกไม้ + สาย JPS inwall หัวท้าย Wattgate 330i 350i มา
แต่แล้วเหตุการณ์ก็ผลิกผัน อาทิตย์ที่แล้วระหว่าง burn สายไฟอยู่อย่างดุเดือด เจ้า CD ของผมก็สิ้นลมไปอย่างสงบด้วยความชรา  :( จะเอาไปซ่อมก็คงต้องเปลี่ยนหัวอ่านซึ่งคงไม่ค่อยคุ้ม เลยใช้เป็นข้ออ้างให้ตัวเองหาเรื่องซื้อใหม่ เมื่อวานเลยแอบเข้าไปดูที่ปิยนัส 101/1 กะจะไปดูลาดเลาเฉยๆ เจอกับคุณต้นซึ่งต้อนรับดีมาก ถามไปถามมาเป็นคนที่ขายให้คุณกมล หมอไช้ หมอtat และminny ครั้งก่อน  คุณต้นเอาลำโพง 685 มาเป็นตัวยืนให้ฟังเทียบกับแอมป์ กับ CD หลายตัวทั้ง micromega cd 10 rega apollo moon cd1 สลับจับกับ prologue 1  moon i1 ได้ฟังอยู่นานมากหลายชั่วโมงหลายแนวเพลง  ??? แปลกมากคราวนี้ผมกับแฟนกลับชอบ moon i1 จับกับ micromega มากที่สุด เสียงกลางมันฉ่ำหวาน สะอาด สงัด มีพลังและรายละเอียด และฟังสบายมาก (เคยฟัง moon i1 + moon cd1 + proac 1sc แล้วรู้สึกว่ามันจัดเกิน คมชัดจะแจ้งมากไป ขาดความละมุน สุภาพ ฟังแล้วเครียด) คงเพราะ micromega และ 685 ช่วยลดความดุดันของ moon ลงให้สุภาพละมุน นวลเนียนขึ้น เลยอดใจไม่ไหว หลวมตัว หน้ามืด สอยมาทั้งคู่แล้วครับ กำลัง burn อยู่ จบข่าว  :o       

ลุงขี้เมา

• ซี5
หายไปนานนนนนน มาก เลยครับ น้ากอล์ฟ ........... เพื่อนๆ คิดถึง ........... แวะเวียนมาบ้างนะครับ  :-\

ปล.ยินดีด้วยครับ กับเครื่องเสียงชุดใหม่  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/02/10 12:06:38 โดย ลุงขี้เมา »

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
5555555555 และแล้วคุณกอล์ฟก็โดนไป 555  เหนด้วยกะคุณกอล์ฟ  ฟัง moon +proac เค้าบอกว่าหวานกัน ผมฟังแล้ว เหมือนคุณกอล์ฟเลย

มันชัด จะแจ้งมาก ออกมาแทบจะ่ทุกรูขุมขนเลย เรียกว่าถ้าแนว audiophile นี่ใช่เลยอ่ะ  ก็เลยไม่โดนเหมือนกัน แถม moon นี่ดูที่ขั้วลำโพง ดูก้อกแก้กไงไม่รู้ เป็นพลาสติก ดูราคาถูกจัง ทั้ง ๆ ที่แอมราคาก็แรงไม่ใช่เล่นเรย  ผมเลยพึงใจกับ rega + primaluna แนวมันจะผ่อนลงมาเยอะมาก ๆ
ค่อนช้างนิ่ม+สุภาพเรียบร้อย แต่ก็ต้องยอมเรื่องความชัดเจน จะแจ้งของเสียงร้อง เครื่องดนตรีไป

นี่มองหาลำโพงอยู่เนี่ย  เห็น wharf ลดราคา ผมก็คั้น คัน อยู่เนี่ย  เล็ง EVo 20 ไว้เหนราคาไม่แรงดี

เรื่องปลั๊ก นี่เหนตามคุณกอล์ฟเลย เสียบผ่านปลั๊กบ้าน กับ  เพาเวอร์บริดจ์ นี่เสียงต่างกันแฮะ ผมลองเอาแอมหลอดของผมต่อเทียบกันดู ผมว่าผ่านเพาเวอร์บริดจ์ เสียงจะอั้น ๆ ทึบลงเล็กน้อย แต่ได้ความรื่นไหล เนียน มากกว่า ถ้าผ่านปลั๊กบ้านตรง ๆ นี่ เสียงจะเปิดออกมากกว่า  เครื่องดนตรีชัดกว่า กลายเป็นว่าถ้าเป็นแอมหลอด ซึ่งน้ำเสียงจะอุ่น ๆ อวบ ๆ กว่า ผ่านปลั๊กบ้านตรง ๆ จะดีกว่าผ่านเพาเวอร์บริดจ์แฮะ  ส่วนถ้าเป็น solid นี่ต้องแล้วแต่ชอบเลย ว่าจะเอาเนียน ๆ  หรือ เอาแนวชัด ๆ

เรื่องปลั๊กนี่ต้องถามน้ากลม กะ น้องโอ๋ วันนั้นไปลองที่บ้านน้ากลม ซึ่งเปลี่ยนปลั๊กบ้านเป็น furutech ไปแระ ก็ได้ผลคล้าย ๆที่ผมบอกไป

ท่าทางงานนี้คุณกอล์ฟจะบา่นเหมือนกันแฮะ อิอิ ทั้ง ซีดี แอม ลำโพง  อิอิ  :o
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
มีปลั๊กอยู่รุ่นหนึ่ง ......... มันได้ครบทุกอย่างเลย ........... แต่ราคา ฮืมมมมมม ไม่แน่ใจ ลองถาม เดอะหั่งดูดิ เมื่อวานเห็นเสร็จแล้ว หนึ่ง ....... และกำลังทำ อีกสาม .......... Meeting คราวหน้า ว่าจะเอาไปให้ลองเทสเล่นดู ครับ  :-\

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ยินดีด้วยครับคุณกอล์ฟ โดนชุดใหญ่ไปเรียบร้อย กะแล้วว่าเล่นเป็น gang นี่โดนแน่ๆครับ micromega กับ Moon นี่มันเป็นคู่ที่นิยมจับกันมาก่อนครับ
เมื่อก่อนจะจับคู่ Micromega stage 2 กับ Moon I3 ครับ เป็นอีกคู่นึงที่หักปากกาเซียนครับ เนื่องจากสมัยก่อน Moon จะเป็นเครื่องเสียงที่ออกแนวเสียงอบอุ่นแนวหลอด
จับกับ CD micromega stage2 ซึ่งโด่งดังเพราะเสียงแนว turn
รวมกันเสียงมันน่าจะเฉื่อยๆแต่ไม่ใช่ครับ พอ match กันแล้วมันพดีๆมากๆ
พอมายุคนี้เสียง micrmega cd10 เสียงออกแนวกระฉับกระเฉง จับกับ int.moon สมัยใหม่ซึ่งแนวเสียงกระฉับกระเฉงขึ้น แทนที่จะพากันสดกลายเป็นพอดีไป :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5

พอมายุคนี้เสียง micrmega cd10 เสียงออกแนวกระฉับกระเฉง จับกับ int.moon สมัยใหม่ซึ่งแนวเสียงกระฉับกระเฉงขึ้น แทนที่จะพากันสดกลายเป็นพอดีไป :-\

ใช่ลักษณะเหมือน Mosconi กับ Micro หรือคู่เสียงตรงข้าม Arc SE กับ Morel หรือปล่าวครับหมอ  :)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท

ใช่ลักษณะเหมือน Mosconi กับ Micro หรือคู่เสียงตรงข้าม Arc SE กับ Morel หรือปล่าวครับหมอ  :)
ใช่แล้วครับ ต้องลองฟังเท่านั้นครับ มาเลยครับมาลองฟังให้รู้ๆกันไปเลยครับ :D

ลุงขี้เมา

• ซี5

ใช่แล้วครับ ต้องลองฟังเท่านั้นครับ มาเลยครับมาลองฟังให้รู้ๆกันไปเลยครับ :D

กลัวโดนนนนน นะครับ ........​ขืนโดนเครื่องบ้าน ........ แบบผมคงกลาย เป็น เครื่องบานนนนนน แน่ๆ  :-\

V13

• ซี5
ยินดีด้วยครับคุณกอล์ฟ โดนชุดใหญ่ไปเรียบร้อย กะแล้วว่าเล่นเป็น gang นี่โดนแน่ๆครับ micromega กับ Moon นี่มันเป็นคู่ที่นิยมจับกันมาก่อนครับ
เมื่อก่อนจะจับคู่ Micromega stage 2 กับ Moon I3 ครับ เป็นอีกคู่นึงที่หักปากกาเซียนครับ เนื่องจากสมัยก่อน Moon จะเป็นเครื่องเสียงที่ออกแนวเสียงอบอุ่นแนวหลอด
จับกับ CD micromega stage2 ซึ่งโด่งดังเพราะเสียงแนว turn
รวมกันเสียงมันน่าจะเฉื่อยๆแต่ไม่ใช่ครับ พอ match กันแล้วมันพดีๆมากๆ

สงสัยที่จับกันออกมาแล้วพอดี คงเพราะแนวลำโพงมันออก warm และประนีประนอมมากมั๊งครับ ถ้าพวก monitor สุดๆ อาจเป็นอีกแบบก็ได้ ตอนที่ลองใช้ 685 เป็นตัวตั้ง ถ้า i1+cd1 จะสดมากไปสำหรับผมครับ จังหวะกระฉับกระเฉงดี เครื่องดนตรีเสียงชัด จะแจ้งมาก แต่เสียงร้องมันไม่ค่อยโดดเด่นออกมา มันกลมกลืนไปกับจังหวะและเครื่องดนตรีมากไป i1+apollo จังหวะจะดึงช้าลงหน่อย เสียงกลางโดดเด่นดีมาก เพลงร้องทำได้ดีมากๆ มีบรรยากาศ แต่พอแผ่นออกแนว audiophile มากหน่อย ที่ต้องการพลังเด็ดขาดมากๆ ของเครื่องดนตรี อย่างแผ่นของจ้าวเผิง หรือ jennifer warnes the hunter อาจยังไม่เต็มร้อย ส่วน i1+cd10 เพลงร้องทำได้ดีมากเหมือนกัน แต่จะดีคนละแบบกับ apollo มันจะสงัด สะอาด ละเมียด มวลเสียงกลางต่ำจะน้อยกว่า apollo เล็กน้อย และบรรยากาศจะสู้ไม่ได้ แต่ถ้าเริ่มเปลี่ยนแนวเป็น audiophile มันทำได้ดี จะแจ้งกว่า  แต่ต่างคนก็ต่างชอบครับ อาจชอบไม่เหมือนกัน เพราะผมเห็นช่วงนี้เค้าจะชอบเอา moon จับกับ moon กันเป็นส่วนใหญ่  จริงๆแล้วผมไม่สนใจ moon เลยตั้งแต่ได้ฟังครั้งแรก แบบว่าไม่ใช่แนวของเรา แต่พอเปลี่ยนองค์ประกอบในชุดใหม่กลับไปคนละเรื่อง เครื่องเสียงนี่มันละเอียดอ่อนจริงๆ  :o  พยายามยุลุงกันหน่อยครับ ถ้าลุงมาเล่นด้วยต้องมันแน่ๆ แล้วหมอไช้ได้ลำโพงใหม่ยัง? :)   

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ยางเรยครับ โลเลไปโลเลมา 5555 ไม่ลงตัวสักที  ตอนนี้ก็ตัดลำโพงพวกแนว monitor ออกไป  งบเลยลงมาได้เยอะเรย

กะลังคัน wharf evo 20 เนี่ย เด๋วไว้จะยกหลอดไปลองต่อสักหน่อย  ???

วันนี้ไป 101/1 เหมือนกัน กับมินนี่ + น้ากลม  คุณต้นยังแซวเรย อ้อ......คุณวาริช เหรอ....ถอยไปเรียบร้อยแล้ว กร้ากก  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/10 00:27:54 โดย น้าลีลา...โลเล... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
น้ากอล์ฟครับ ดีใจมากมาย ที่กลับมาอีก  พวกผมกำลังคิดถึงอยู่พอดี แฟนพันธ์แท้ โมเรลของเราจู่ๆ ก็หายไป
ตอนนี้ สมาชิก โมเรล เติบโตมากมายเลยครับ

ว่ากันเรื่องบ้าน ปลั๊กที่ผนังบ้าน (ต้นน้ำ) ควรจะมีคุณภาพดีด้วยนะครับ  ไม่งั้น ปลั๊กดีๆที่เราซื้อมาใส่กล่องไม้ มาพ่วงต่อ หรือ powerbridge มันก็จะเสียงจะ drop ลงไปครับ

powerbridge ในความเห็นของผม ต้องเปลี่ยนสายไฟ คุณภาพดีให้มันด้วยครับ  

ผมพึ่งติดตั้งปลั๊กผนังเป็น furutech ครับ  จากการทดสอบ หากเสียบ แอมป์ กับ powerbridge จะให้เสียงที่นุ่มนวล ฟังสบาย ผ่อนปรนกว่าแต่ด้อยลงไปเรื่องรายละเอียด    แต่เสียบกับปลั๊กผนัง ให้เสียงรายละเอียดเสียงที่ดีกว่าครับ แต่ก็ไม่ถึงกับจะแจ้ง จนเสียกิริยา

ผมฟังสลับกันทั้งสองแบบครับ แล้วแต่อารมณ์  แต่กะว่าจะลองเปลี่ยนปลั๊ก เสียบ CD และ modify สายไฟ ใน powerbridge ดูครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/10 08:30:20 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

win144

• ซี5
มีใครพอรู้จัก หรือ ใช้ ลำโพง EPOS ES14 บ้างรึเปล่าครับ? พอดีผมเห็นคนพูดกันใน web audio teams.. ไม่แน่ใจว่าเป็นลำโพงรุ่นเก่ามากขนาดไหน ยังพอหาฟังได้ตามร้านรึเปล่าครับ? ส่วนตัวชอบเสียงร้อง โปร่งๆ เปิดๆ ครับ ..Thank u krab..
Micro Precision Enthusiast No. 7

kamol

• ซี5
น้องวินครับ ผมจำได้ว่าน้องวินบอกว่า ในห้องมีพื้นที่ไม่มากนัก ลำโพงตัวนี้ดูใหญ่พอสมควรนะครับ  ลองดูลำโพง bookshelf ขนาด size ไม่ใหญ่มากดีกว่าไหมครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Epos เป็นลำโพงเสียงดีครับ(เค้าว่ากันนะผมไม่เคยฟัง) นิยมเล่นกันมากในอดีต(ประมาณ 10 ปีที่แล้ว)
ช่วงหลังขาดช่วงไปเพราะเปลี่ยนผู้แทนไม่มีการทำตลาดจริงจังครับ
ผมเองก็ไม่ค่อยได้ตามแล้วเลยไม่รู้เรื่องตัวแทนครับ
เสียงไม่เคยฟังเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าจะหาฟังได้ที่ไหนก็เลยไม่เคยลองครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/10 09:36:36 โดย cerebro »