ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งกระทู้นี้ พูดคุยเรื่อง เครื่องเสียงบ้าน  (อ่าน 195011 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท

สร้างบ้านเรยดีไม๊ ยุกันนัก พวกนี้  ???

จัดไปครับหมอ น้าๆ จะได้ไปสิงบ้านหมอกัน :D

นี่ประชดดดดดดดดดดดดดดค้าบบบบ  O0 O0
ขอฟังบ้างงงงงงงงง :)
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
สร้างบ้านเรยดีไม๊ ยุกันนัก พวกนี้  ???

ดีๆ เดี๋ยวผมช่วย .............. เดี๋ยวหาเพื่อนที่มันรับเหมาสร้างบ้านให้

มีอยู่คน ลีลา โลเล เหมือนหมอเลย ............. วันก่อนเห็นมันขึ้นโครงเหล็กหลังคาแล้ว

มันยืนมองอยู่นานสองนาน ........ พร้อม รำพึงว่า .... มุงดี หรือ ไม่มุงดี หรือ มุงดี ......... 555  ;D

ดำ

• ซี4
รบกวนด้วยครับอยากทราบว่า ขาตั้งลำโพงหาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือท่านใดเหลือพอแบ่งๆได้บ้าง

kamol

• ซี5
ผมซื้อที่ร้าน ปิยะนัสครับ   www.piyanas.com ซื้อยี่ห้อ Lovan มาครับ  แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ 

ถ้าของไทยเห็นยี่ห้อ ktt ก็ใช้กันเยอะครับน้า
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
รบกวนด้วยครับอยากทราบว่า ขาตั้งลำโพงหาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือท่านใดเหลือพอแบ่งๆได้บ้าง

เรื่องขาตั้งลำโพงนี่แนะนำให้ไปเดิน fortune ชั้น 3 ครับ
มีร้านที่รับทำโดยเฉพาะทั้งชั้นวางและขาตั้งครับ ราคาไม่แรง ออกแบบได้ดีและมีคุณภาพครับ

แต่หากอยากได้ของถูกต้องรองานลดราคาของบ้านทวาทศิลป์ครับ

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
เมื่อวานขุดชุด 2 CH เก่าเก็บไม่ได้เปิดมาเป็นปีมาปัดฝุ่นครับ CD Player 5 แผ่น + AV Receiver Yamaha + Mirage M-490 Speaker มาลองเซ็ทเล่นๆในห้องทำงาน ขนาด 3.5 ม.x 4 ม. พยายามวางตำแหน่งลำโพง โซฟา ให้เหมาะตามที่ Hifi Tower แนะนำ คือ ระยะห่างลำโพง 1.6 ม. ถอยจากด้านหลัง 80 ซม ระยะระหว่างลำโพงถึงจุดนั่งฟังเป็น สามเหลี่ยมด้านเท่า ห่าง 1.6 ม. เท่ากัน ใช้สายสัญญาณแถมของ Spirit + สายลำโพง Monster ฟังไปฟังมาก็เพราะดีครับ เสียงกลางมีเนื่อดีมาก แหลมได้บ้าง แต่ยังงัยก้อห่าง Piccolo เยอะครับ   :-\

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
กำลังมอง Apollo เหมือนหมอน่ารัก + Amp อะไรยังไม่รู้เลยครับ ส่วนลำโพงจะลองใช้คู่นี้ไปก่อนครับ ... สายลำโพงคงจะต้องไปรบกวนขอตัดแบ่งที่ร้านนะครับ คงเป็น PSI + Prism ส่วนสายสัญญาณใช้ PSI ดีมั้ยน้าครีม  :D

วันนี้ไปปิยะนัส 101/1 มา ได้ Banana Monitor in-akustik มา 1 กล่อง 4 ตัว 1,020 บาท ว่าจะมาใส่ฟังเพราะๆ ลืมคิดว่าต้องใช้ 8 ตัว ไอ้น้องที่ร้านก้อไม่เตือน  O0 

รบกวนน้าๆผู้มีประสบการณ์แนะนำ การเซ็ทระบบให้ด้วยนะครับ  ขอบคุณมากๆครับ  :-[ :-[ :-[

kamol

• ซี5
ฟังเพลงร้อง Rega Apollo ของหมอช้าย และหมอแท๊ต เป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ เสียงดีจริงๆ

สายสัญญาณ ในราคาระดับ psi มีให้เลือกหลายตัวครับ สำหรับเครื่องบ้าน
แต่เท่าที่ผมใช้ psi ผมพอใจนะครับ เรื่องรายละเอียดของเสียง  layer เมื่อวานมีสายรุ่นใหม่เข้ามา ยี่ห้อ Tchernov Audio ครับ
เสียงดีทีเดียว ขนาดยังไม่ได้ burn เลยนะ  ตอนนี้ผมแอบเอามา burn ให้ที่บ้านครับหนึ่งคืนครับ  กะว่า burn ให้ได้สัก 10 ชั่วโมง
เย็นนี้เอาไปฟังอีกรอบ   พี่เคี้ยงอาจจะลองฟังเทียบกันดูก่อนค่อยตัดสินใจครับ

ส่วนสายลำโพง ถ้ายังไม่มีสายไหนในใจ ผมแนะนำ psi ก่อนเลยครับ ในราคาของ psi เรียกว่าดีกว่าสายบ้านหลายๆรุ่นที่ราคาแพงกว่า
วันที่ผมไป Hi Fi Tower กับพี่เคี้ยง ผมซื้อ Roksan มาชุดนึงจำได้ใช่ไหมครับเป็นรุ่นที่เสียบอยู่กับลำโพง Opus ที่หลอกหลอนพวกเรา  :-[
 บุคลิคเสียงจะต่างกันกับ psi  แต่คุณภาพ psi แข่งขันได้ไม่อาย Roksan และราคาจะถูกไปครึ่งนึงครับ  ตอนนี้น้องโอ๋ ก็ตัดสายลำโพง psi ไปใช้ที่บ้านเหมือนกันครับ สายยังไม่พ้นระยะ burn in เลยยังตอบอะไรที่ฟันธงลงไปไม่ได้ แต่เบื้องต้นโอ๋พอใจครับ

แต่ระดับเจ้าของกิจการอย่างพี่ ตัวนี้คงเรียกว่า ใช้แก้ขัดไปก่อนครับพี่เคี้ยง

ตัวจริงของพี่น่าจะเป็น  Cardas Golden Reference  :D 
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ฟังเพลงร้อง Rega Apollo ของหมอช้าย และหมอแท๊ต เป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ เสียงดีจริงๆ

สายสัญญาณ ในราคาระดับ psi มีให้เลือกหลายตัวครับ สำหรับเครื่องบ้าน
แต่เท่าที่ผมใช้ psi ผมพอใจนะครับ เรื่องรายละเอียดของเสียง  layer เมื่อวานมีสายรุ่นใหม่เข้ามา ยี่ห้อ Tchernov Audio ครับ
เสียงดีทีเดียว ขนาดยังไม่ได้ burn เลยนะ  ตอนนี้ผมแอบเอามา burn ให้ที่บ้านครับหนึ่งคืนครับ  กะว่า burn ให้ได้สัก 10 ชั่วโมง
เย็นนี้เอาไปฟังอีกรอบ   พี่เคี้ยงอาจจะลองฟังเทียบกันดูก่อนค่อยตัดสินใจครับ

ส่วนสายลำโพง ถ้ายังไม่มีสายไหนในใจ ผมแนะนำ psi ก่อนเลยครับ ในราคาของ psi เรียกว่าดีกว่าสายบ้านหลายๆรุ่นที่ราคาแพงกว่า
วันที่ผมไป Hi Fi Tower กับพี่เคี้ยง ผมซื้อ Roksan มาชุดนึงจำได้ใช่ไหมครับเป็นรุ่นที่เสียบอยู่กับลำโพง Opus ที่หลอกหลอนพวกเรา  :-[
 บุคลิคเสียงจะต่างกันกับ psi  แต่คุณภาพ psi แข่งขันได้ไม่อาย Roksan และราคาจะถูกไปครึ่งนึงครับ  ตอนนี้น้องโอ๋ ก็ตัดสายลำโพง psi ไปใช้ที่บ้านเหมือนกันครับ สายยังไม่พ้นระยะ burn in เลยยังตอบอะไรที่ฟันธงลงไปไม่ได้ แต่เบื้องต้นโอ๋พอใจครับ

แต่ระดับเจ้าของกิจการอย่างพี่ ตัวนี้คงเรียกว่า ใช้แก้ขัดไปก่อนครับพี่เคี้ยง

ตัวจริงของพี่น่าจะเป็น  Cardas Golden Reference  :D 

ผมขอมาช่วยเชียสาญสัญญาณยี่ห้อ Tchernov Audio ด้วยคนกับน้ากมลครับ

เมื่อวานเข้าไปเลยได้มีโอกาสฟังพร้อมกันเทียบกับ psi
บอกได้ว่างานนี้อาจมีเฮครับ  :D ขนาดสายยังไม่ได้เบิร์นเลย

Ultimato

• ซี5
ฟังจากเฮียบอก Tchernov น่าจะราคาแรงทีเดียวครับ ไม่ทราบว่าเฮียได้เซ็ทราคาหรือยัง  สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ เพราะเฮียแนะนำตั้งแต่ก่อนใส่ PSI แล้ว

Rega Apollo หมอน่ารัก ยังอยู่ที่ น้ากลมหรือเปล่าครับ ว่าจะขอลองยกลำโพงไปลองเสียบดูเลยให้เห็นจะจะ ไปร้านวันไหนบอกด้วยนะครับ

kamol

• ซี5
ประกาศ เมื่อวาน พี่เคี้ยง ไปสอย Rega Apollo มาเรียบร้อย แล้วมาเปิด บริสุทธิ์ ที่ qc และได้สายลำโพง Tchernov กลับบ้านไปด้วย เหมาะกันจริงๆ   :-\

kimberry

• ซี5
ประกาศ เมื่อวาน พี่เคี้ยง ไปสอย Rega Apollo มาเรียบร้อย แล้วมาเปิด บริสุทธิ์ ที่ qc และได้สายลำโพง Tchernov กลับบ้านไปด้วย เหมาะกันจริงๆ   :-\

เอ สรุปว่ามีเหยื่อไปเปิดประเดิมสาย Tchernov แล้วใช่ไหมครับ

แล้วจะมีให้เหยื่อรายใหม่ๆลองไหมครับเนี่ย  :D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-

อ้าว เฮ้ย....ไวจิง ๆ  ๓ เครื่องแล้วนะ ตอนนี้  >:(
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
น้าเดี้ยงชอบลอกการบ้านหมอน่ารัก  รถก็ Morel  บ้านก็ Rega :-\
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Ultimato

• ซี5
มาให้ลอก PrimaLuna Prologue One อีกเครื่องนะจ๊ะ... :-\