ผู้เขียน หัวข้อ: Morel Dotech Ovation  (อ่าน 126226 ครั้ง)

ต้น

• ซี3
Re: Morel Dotech Ovation
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 02/24/10 10:27:31 »
เชื่อถือได้แน่นอนครับ สินค้าทุกชิ้นรับประกันจากบริษัท (ของห้าง ราคาไกล้เคียงของหิ้ว) ครับ ถ้าติดตั้งที่ QC มี promotion ส่วนลดครับ

อยู่ไกลกันเกินไปครับ ไปไม่ไหวเหมือนกันครับ อยากได้ลำโพงที่ต้องการ Amp ที่ต้องการ แล้วค่อยมาจ้างช่างที่หาดใหญ่ติดครับ  ตอนแรกแนะนำให้ติดซัพ 10" ราคาตู้ 5,000 บาทครับ

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 02/24/10 10:30:56 »
ขอเสียมารยาทหน่อยนะครับ ที่เวปนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เพราะเขามีของให้ดู ได้เห็นราคา เป็นที่ตัดสินใจง่ายหน่อยครับ

http://www.express-audio.com/

จุดใต้ตำตอครับ ลองดูนี่ครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1462.0

รายละเอียดที่มาที่ไป ก็ ตามนั้นครับ แต่ถ้างบประมาณ ระดับนี้ สามารถดำเนินการทีเดียวได้ แนะนำ คุย กับ เจ้าของร้าน หรือ ลูกจ้างเบอร์หนึ่งเลยครับ  ;D

ถ้ารบกวนลองจัดชุดให้นะครับ โดยผมมี Front อยู่แล้ว ให้เริ่มจากลำโพงหน้า - หลัง และ Amp 4 ชาแนล 1 ตัว น่าจะจบที่ตรงไหนครับ ( แล้วจำเป็นต้องเพิ่มซัพหรือเปล่าครับ ปกติไม่ค่อยได้ฟังเพลงร็อคเท่าไหร่ครับ )

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 02/24/10 10:37:23 »
ขอเสียมารยาทหน่อยนะครับ ที่เวปนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เพราะเขามีของให้ดู ได้เห็นราคา เป็นที่ตัดสินใจง่ายหน่อยครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1462.0

รายละเอียดที่มาที่ไป ก็ ตามนั้นครับ แต่ถ้างบประมาณ ระดับนี้ สามารถดำเนินการทีเดียวได้ แนะนำ คุย กับ เจ้าของร้าน หรือ ลูกจ้างเบอร์หนึ่งเลยครับ  ;D

ถ้ารบกวนลองจัดชุดให้นะครับ โดยผมมี Front อยู่แล้ว ให้เริ่มจากลำโพงหน้า - หลัง และ Amp 4 ชาแนล 1 ตัว น่าจะจบที่ตรงไหนครับ ( แล้วจำเป็นต้องเพิ่มซัพหรือเปล่าครับ ปกติไม่ค่อยได้ฟังเพลงร็อคเท่าไหร่ครับ )

ลองบอกนักร้องที่ชอบฟังประจำๆ แนวเพลงเช่น jazz pop country เพื่มเตืมได้มั้ยครับ เพื่อการจัดชุดได้ตรงใจที่สุดครับ
รถผม เพราะแล้ว

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 02/24/10 10:48:31 »

ลองบอกนักร้องที่ชอบฟังประจำๆ แนวเพลงเช่น jazz pop country เพื่มเตืมได้มั้ยครับ เพื่อการจัดชุดได้ตรงใจที่สุดครับ

ตัวผมเองก็ไม่ค่อยจำชื่อนักร้องซักเท่าไหร่ครับ  แต่ที่ฟังเป็นอย่างเช่น Céline Dion , Mariah Carey เป็นต้นครับ  แต่ส่วนใหญ่จะชอบดูเป็นพวกคอนเสิร์ตครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 02/24/10 10:53:18 »
ชอบเหมือนผมเลย  ผมก็ชอบดูคอนเสิร์ท

ก็ซื้อ Arc XXK 4050 v.2 จากเว็บ แถมสาย แถมสายสัญญาณ Streetwire ZN7
2 เมตร 2 เส้น

หรือจะเอา Performance Black Magic 100.4 ก็ได้ครับ

แล้วก็จับกับ Morel Dotech Ovation II

Sub woofer  : Image Dynamic ID 10" 

แบบนี้ ดูคอนเสิร์ทมันแน่นอน  แต่ต้องหาร้านที่ ใส่ใจรายละเอียดการติดตั้ง และมีฝีมือในการจูนเสียงนะครับ
จูนไม่ดี เสียงไม่ดีแน่นอน
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 02/24/10 10:58:39 »
ชอบเหมือนผมเลย  ผมก็ชอบดูคอนเสิร์ท

ก็ซื้อ Arc XXK 4050 v.2 จากเว็บ แถมสาย แถมสายสัญญาณ Streetwire ZN7

หรือจะเอา Performance Black Magic 100.4 ก็ได้ครับ

แล้วก็จับกับ Morel Dotech Ovation II

Sub woofer  : Image Dynamic ID 10"  

แบบนี้ ดูคอนเสิร์ทมันแน่นอน  แต่ต้องหาร้านที่ ใส่ใจรายละเอียดการติดตั้ง และมีฝีมือในการจูนเสียงนะครับ

ดีหมดเลยครับ แต่ตบท้ายได้เสียงสันหลังจังครับ  แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าติดดีไม่ดี  อย่างนี้ต้องเสาะแสวงหาร้านก่อนดีกว่าครับ

แล้วซัพต้องแยก Amp ต่างหากใช่ไหมครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 02/24/10 11:03:46 »
ใช้ 4 channel ตัวเดียวก็ได้ครับ

ถ้าจะให้ดีนะครับ

4 channel หนึ่งตัว
และ 2 channel อีกหนึ่งตัว ขับ sub

ลองดูในเว็บครับ มีมือสองด้วยตอนนี้
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 02/24/10 11:09:49 »
ใช้ 4 channel ตัวเดียวก็ได้ครับ

ถ้าจะให้ดีนะครับ

4 channel หนึ่งตัว
และ 2 channel อีกหนึ่งตัว ขับ sub

ลองดูในเว็บครับ มีมือสองด้วยตอนนี้

แล้วคุณ kamol จะย้ายค่ายไปไหนครับ บอกแนวทางกันได้ไหมครับ เป็นการ upgrade หรือ มันไม่ดีครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 02/24/10 11:11:22 »
ถ้าแยกแอมป์ขับซับได้ ดีกว่า แน่นอนครับ อันนี้ต้องขึ้นกับงบประมาณด้วยครับ ;D งั้นผมขอเสริมชุดของน้ากมลนิดนึงครับ เผื่อไว้เป็นทางเลือกครับ

Arc XXK 4050 v.2 จากเว็บ แถมสาย แถมสายสัญญาณ Streetwire ZN7 2 เมตร 2 เส้น
ขับลำโพงคู่หน้า Morel Dotech Ovation II ต่อ tri-amp active หรือ bi-amp bi-wire ผ่าน passive สามารถแยกจูนย่านกลางกับแหลมได้อย่างอิสระครับ

ARC KS 125.2 mini เอามาขับ Sub woofer: Image Dynamic ID10 ครับ

ขอชี้เป้าของมือสอง สภาพดี เป็นของน้า shoke-UP สามาชิกเราเองครับ ARC KS 125.2 mini

;D
รถผม เพราะแล้ว

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 02/24/10 11:14:21 »
การติดตั้งส่วนใหญ่ทุกวันนี้ ทางร้านจะแนะนำให้ขึ้นเสา A  ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ  และคุ้มค่ากับการติดตั้งแบบนี้หรือเปล่าครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 02/24/10 11:20:29 »
1) การทำเสา A หรือเอา เจ้า ทวิทเตอร์มาวางบนเสา ปรับมุมให้ลงตัว  เป็นการลงทุนที่ถูกที่สุด และได้ผลกลับมามากที่สุด
เสียงใสขึ้น ไม่อู้อี้  focus ดีขึ้น และเวทีเสียงดีขึ้นด้วยครับ จูนดีๆ  นักร้อง มายืนร้อง ตรงหน้าเลยครับ แจ่มมมม

ที่ผมจะเปลี่ยนแอมป์เนี่ย เพราะว่า ตอนนี้ ระบบผม amp เป็นคอขวดครับ ผม upgrade ลำโพงไปเป็นรุ่นที่สูงขึ้นหน่อยครับ
เลยกำลังหาแอมป์ ที่จะดึงศักยภาพลำโพงออกมาได้มากขึ้นครับ

ตอนแรกสนใจ Arc SE 4100 แต่ว่า ตอนนี้ ใจโลเลไปทาง Mosconi แล้วครับ 555 ก็ติดโรค โลเล ยึกยัก  มาจากเพื่อนซี้ผมแถวๆนี้ล่ะครับ

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 02/24/10 11:22:02 »
1) การทำเสา A หรือเอา เจ้า ทวิทเตอร์มาวางบนเสา ปรับมุมให้ลงตัว  เป็นการลงทุนที่ถูกที่สุด และได้ผลกลับมามากที่สุด
เสียงใสขึ้น ไม่อู้อี้  focus ดีขึ้น และเวทีเสียงดีขึ้นด้วยครับ จูนดีๆ  นักร้อง มายืนร้อง ตรงหน้าเลยครับ แจ่มมมม

ที่ผมจะเปลี่ยนแอมป์เนี่ย เพราะว่า ตอนนี้ ระบบผม amp เป็นคอขวดครับ ผม upgrade ลำโพงไปเป็นรุ่นที่สูงขึ้นหน่อยครับ
เลยกำลังหาแอมป์ ที่จะดึงศักยภาพลำโพงออกมาได้มากขึ้นครับ

ตอนแรกสนใจ Arc SE 4100 แต่ว่า ตอนนี้ ใจโลเลไปทาง Mosconi แล้วครับ 555 ก็ติดโรค โลเล ยึกยัก  มาจากเพื่อนซี้ผมแถวๆนี้ล่ะครับ

เข้าใจแล้วครับ  ก็ขอให้เจอเนื้อคู่ที่เหมาะสมก็แล้วกันนะครับ

ต้น

• ซี3
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 02/24/10 11:24:51 »
เห็นในกระทู้นี้คุยเรื่องเครื่องเสียงบ้านด้วย  อยากให้ไปลองฟัง ลำโพงของ PSB ดูครับ ฟังครั้งแรกก็ติดใจเลยครับ ทุกวันนี้มันติดมาอยู่ที่บ้านแล้วครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 02/24/10 11:26:15 »

ตามนั้นครับ งานติดตั้ง พื้นฐาน ทั้ง เสา A งาน Damping คือ รากฐานของงานจูนนิ่งครับ  ;)

ปล.น้ากลมมามะ มา Mosconi เดี๋ยวคุยกับ Importer จอง Lot ใหญ่ ทีละ 10 ตัวเลย ................. ราคาพิเศษสุดๆ รับรอง โรเบริต์ แซบ ผูกคอตายแน่ 5555
    Ivan หรือ ไอ้หวาน ยิ้มแป้น  ;D ;D ;D

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 02/24/10 11:42:03 »
ชอบเหมือนผมเลย  ผมก็ชอบดูคอนเสิร์ท

Sub woofer  : Image Dynamic ID 10" 

แบบนี้ ดูคอนเสิร์ทมันแน่นอน  แต่ต้องหาร้านที่ ใส่ใจรายละเอียดการติดตั้ง และมีฝีมือในการจูนเสียงนะครับ

ทำไมเดี๋ยวนี้ฝ่ายขายไม่ค่อยแนะนำสายรุ้งเลย...น้อยใจนะเนี้ยะ  >:(