ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฟัง Morel Elate Limited 3 ทาง  (อ่าน 82353 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: อยากฟัง Morel Elate Limited 3 ทาง
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 04/21/10 08:21:43 »
ม่าย.................... เราดูแนวโน้มแล้ว แอมป์ตัวเดียวของเราเอาอยู่ ............... ถ้าเราไม่คัน จับผิด หรือ ไปฟังคันอื่นเทียบ ( เช่น อัลติส
ตูดบุบสีเงิน ) ..........ของเราก็จะเพราะแล้ว ไม่มีเพื่อนตามมาแน่นอน  :-[  :-\

น้องโอ๊ต เด๋วจะมีปู่ตงมาเป็นปู่ โมเรล อีกคนอ่ะ อิอิ งานนี้แตกโพละ ๆ ๆ กันหลายคนอยู่ ( ปู่เคี้ยงก็อาจจะตามมา ) 555 ว่าแต่น้องโอ๊ต SE รออยู่นะ อิอิ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/21/10 08:23:51 โดย น้าลีลา...โลเล... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: อยากฟัง Morel Elate Limited 3 ทาง
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 04/21/10 08:25:34 »
ม่าย.................... เราดูแนวโน้มแล้ว แอมป์ตัวเดียวของเราเอาอยู่ ............... ถ้าเราไม่คัน จับผิด หรือ ไปฟังคันอื่นเทียบ ( เช่น อัลติสตูดบุบสีเงิน ) ..........ของเราก็จะเพราะแล้ว ไม่มีเพื่อนตามมาแน่นอน  :-[  :-\

แล้วงี้ มันจะพัฒนาได้ไงอ่ะ ............. แต่ก็นะ ขนาดไม่คัน ไม่จำผิด ไม่เปรียบเทียบ ยังขนาดนี้

แต่ถ้าคัน ถ้าจำผิด ถ้าเปรียบเทียบ ............... ไม่อยากจะคิด  :-\

ปล.2 ว่าแต่ ระหว่าง เดิมสองทางครึ่ง กับ ใหม่สามทาง ต่างกันไงบ้าง เฉลยมาหน่อยดิ

oatty

• ซี5
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 04/21/10 08:35:12 »
ม่าย.................... เราดูแนวโน้มแล้ว แอมป์ตัวเดียวของเราเอาอยู่ ............... ถ้าเราไม่คัน จับผิด หรือ ไปฟังคันอื่นเทียบ ( เช่น อัลติส
ตูดบุบสีเงิน ) ..........ของเราก็จะเพราะแล้ว ไม่มีเพื่อนตามมาแน่นอน  :-[  :-\

น้องโอ๊ต เด๋วจะมีปู่ตงมาเป็นปู่ โมเรล อีกคนอ่ะ อิอิ งานนี้แตกโพละ ๆ ๆ กันหลายคนอยู่ ( ปู่เคี้ยงก็อาจจะตามมา ) 555 ว่าแต่น้องโอ๊ต SE รออยู่นะ อิอิ  :-\
ช่วงนี้เก็บตังอยู่ ไม่นานเกินรอ 555
เดี๋ยวต้นเดือนเข้าไประเบิดแผงประตูกะหล่อเสาใหม่ รอไว้ก่อน :-\ :-\
โตขึ้น หนูจะเป็น ..............SE

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 04/21/10 08:35:49 »
ก็ที่เปลี่ยนก็เพราะเที่ยวไปฟัง ไงล่ะ ......พอฟังแล้วมันก็เริ่มมาจับผิดรถเราเอง ได้เรื่องเลย ..... ..ก่อนติดผมถึงไม่พยายามไปฟังรถ 3 ทางโมเรล

ต่างกันไงเหรอ เอาที่หูเน่า ๆ ได้นะลุง

1. เสียงร้องครับ เหมือนนักร้องแหกปากร้องเต็มปากมากขึ้น เพราะของเดิม เธอต้องร้องกั๊ก ๆ ไว้ เพราะเธอต้องเก็บแรง เก็บลมไว้ร้องย่านเสียงมิดเบสด้วย

2. เวทีครับ เดิมเธอต้องเค้น บีบ เสียง เพื่อให้เสียงเธอกระโดดมาบน dashboard หน้ารถ แต่ตอนนี้เธอร้องเฉย ๆ มันก็อยู่บน dashborad อยู่แล้ว

3. เวทีกว้างขึ้นครับ น้าตงบอกไว้ว่า เดิม 2 ทาง ยังไงเวทีเสียง ( ตีนภูเขา ) มันก็จะเหมือนภูเขาที่ตีนเขาอยู่ด้านล่าง แล้วโอบขึ้นมาบนหน้าปัด แต่ตอนนี้ตีนเขา มันมาอยู่บนหน้าปัดอยู่แล้ว ยอดเขา ( ปลายเสียง ) มันจะสูงขึ้นไปได้อีก

4. เมื่อตัดไม่ให้วูฟต้องมาทำงานย่านเสียงกลาง มันก็จะทำย่านมิดเบสได้เต็มที่ มิดเบสคราวนี้มากระหึ่มเลย บรรยากาศมาตูม ซับแค่มาเติมอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง  ความลึกของเสียงดนตรีพื้นด้านหลังนักร้องได้เต็มที่กว่าเดิม แต่ต้องระวังอย่าให้มันล้นมากจนมากลบเสียงคนร้อง

ถูกป่าวหว่าาาาา  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/21/10 08:37:51 โดย น้าลีลา...โลเล... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 04/21/10 08:39:01 »
ก็ที่เปลี่ยนก็เพราะเที่ยวไปฟัง ไงล่ะ ......พอฟังแล้วมันก็เริ่มมาจับผิดรถเราเอง ได้เรื่องเลย ..... ..ก่อนติดผมถึงไม่พยายามไปฟังรถ 3 ทางโมเรล

ต่างกันไงเหรอ เอาที่หูเน่า ๆ ได้นะลุง

1. เสียงร้องครับ เหมือนนักร้องแหกปากร้องเต็มปากมากขึ้น เพราะของเดิม เธอต้องร้องกั๊ก ๆ ไว้ เพราะเธอต้องเก็บแรง เก็บลมไว้ร้องย่านเสียงมิดเบสด้วย

2. เวทีครับ เดิมเธอต้องเค้น บีบ เสียง เพื่อให้เสียงเธอกระโดดมาบน dashboard หน้ารถ แต่ตอนนี้เธอร้องเฉย ๆ มันก็อยู่บน dashborad อยู่แล้ว

3. เวทีกว้างขึ้นครับ น้าตงบอกไว้ว่า เดิม 2 ทาง ยังไงเวทีเสียง ( ตีนภูเขา ) มันก็จะเหมือนภูเขาที่ตีนเขาอยู่ด้านล่าง แล้วโอบขึ้นมาบนหน้าปัด แต่ตอนนี้ตีนเขา มันมาอยู่บนหน้าปัดอยู่แล้ว ยอดเขา ( ปลายเสียง ) มันจะสูงขึ้นไปได้อีก

4. เมื่อตัดไม่ให้วูฟต้องมาทำงานย่านเสียงกลาง มันก็จะทำย่านมิดเบสได้เต็มที่ มิดเบสคราวนี้มากระหึ่มเลย บรรยากาศมาตูม ซับแค่มาเติมอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง  ความลึกก็ของพื้นหลังนักร้องได้เต็มที่กว่าเดิม แต่ต้องระวังอย่าให้มันล้นมากจนมากลบเสียงคนร้อง

ถูกป่าวหว่าาาาา  ???

ฮืมมมมม ตอบได้เคลียร์ดี ............. แล้วนอกจากเรื่อง เวที และ บรรยากาศ ........... บุคลิกเสียงโดยรวม เปลี่ยนจากสองทางไหมครับ  :)

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 04/21/10 08:41:33 »
ลุงกำลังทามอารายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 04/21/10 08:43:48 »
ถ้าถามเรื่องน้ำเสียง บุคคลิก ณ ตอนนี้ หลังติดใหม่ ๆ ผมว่า ไม่เปลี่ยนนะ มันก็ยังคงความเป็น Morel ที่เนื้อจะอวบ ๆ หน่อย แหลมมีเนื้อ เหมือนของเดิม เสียงคนร้องเหมือนจะโปร่งมากขึ้น ไม่แน่ใจว่า จากเพราะเราแยกเสียงคนร้องออกไปจากวูฟที่เดิมมันจะมีเสียงมิดเบสปน ตอนนี้มันแยกกัน ทำให้เสียงคนร้องโปร่งมากกว่าเดิม หรือเปล่า  ??? และเหมือน speed มันจะช้าลงหน่อย ตรงนี้ไม่รู้หูไม่ดีเองหรือเปล่า ถ้าจริงแล้วสาเหตุล่ะ ?? หาไม่เจอเหมือนกัน  O0

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 04/21/10 08:44:55 »
ลุงกำลังทามอารายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ;D

งง หรือครับ ........... ไม่ทำอารายยยหรอกน้าเนส ............ ผมยังเดินในแนวทางเดิมอยู่  :-\

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 04/21/10 08:45:58 »

งง หรือครับ ........... ไม่ทำอารายยยหรอกน้าเนส ............ ผมยังเดินในแนวทางเดิมอยู่  :-\

วันนี้ลุงมาแบบฝากข้อคิดไว้ตลอด.....อิอิ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 04/21/10 09:15:48 »
ถ้าถามเรื่องน้ำเสียง บุคคลิก ณ ตอนนี้ หลังติดใหม่ ๆ ผมว่า ไม่เปลี่ยนนะ มันก็ยังคงความเป็น Morel ที่เนื้อจะอวบ ๆ หน่อย แหลมมีเนื้อ เหมือนของเดิม เสียงคนร้องเหมือนจะโปร่งมากขึ้น ไม่แน่ใจว่า จากเพราะเราแยกเสียงคนร้องออกไปจากวูฟที่เดิมมันจะมีเสียงมิดเบสปน ตอนนี้มันแยกกัน ทำให้เสียงคนร้องโปร่งมากกว่าเดิม หรือเปล่า  ??? และเหมือน speed มันจะช้าลงหน่อย ตรงนี้ไม่รู้หูไม่ดีเองหรือเปล่า ถ้าจริงแล้วสาเหตุล่ะ ?? หาไม่เจอเหมือนกัน  O0
อาการนี้ผมก็เคยเป็นตอนซื้อลำโพงบ้านมาใช้ใหม่ๆครับ น่าจะเป็นเพราะยังไม่พ้น burn
เคยถามผู้รู้เค้าบอกว่าตัว woofer มักจะมีอาการนี้เพราะมันต้องใช้กำลังในการขับสูง ตัวกรวย woofer
ใช้ใหม่ๆยังขยับตัวได้ไม่ดี พอพ้น burn น่าจะสุดๆนะครับคันนี้ :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

9eak

• ซี5
  • triamp active
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 04/21/10 09:16:01 »
amp น้าหมอตัวเดียว ขับสามทาง+ซับ ยังไงครับ ???
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 04/21/10 09:16:45 »
น้าเนส   ผมถามหมอว่า รู้งี้เชื่อเพื่อนๆ ลงสามทางตั้งนาน แล้วใช่ไหม หมอพยักหน้าแล้วตอบว่าใช่ (พร้อมยิ้มแบบที่น้าเนสเคยเห็นตอนลงสองทาง LE น่ะ)   ;D ;D

ลุงครับเสียงร้อง สำหรับผม มันเป็นนักร้องคนละคนกันเลยครับ  ตอนเป็นสองทาง เปรียบเหมือนนักร้องยังตื่นเวที ร้องไพเราะ ลีลาดี แต่ยังเกร็งอยู่บ้าง ทำให้ยังไม่เข้าถึงจิตวิญญาณของความเป็นเพลง และดนตรี

แต่ตอนนี้นักร้องคนนี้มีประสปการณ์ผ่านเวทีสำคัญๆ มามากมาย  ร้องด้วยความมั่นใจ จังหวะ  ลีลา  น้ำเสียง ล้วนถ่ายทอดออกมาได้น่าฟังมากขึ้น "เยอะ"  ที่เห็นได้ชัดเจนอย่างที่หมอบอกคือ บรรยากาศโอบล้อมดีขึ้นมาก  

ฟังแล้ว เหมือนน้อง จีน่า ล๊อดวิค ยืนร้องอยู่บนเวทีใหญ่ในคอนเสิร์ทฮอลอันโอ่อ่า ด้านหลังมีวง orchestra ชั้นนำเล่นอยู่  น่าประทับใจเป็นที่สุด

ไม่ต้องเชื่อผมครับลุง  มาฟังรถหมอช้ายดู  ไม่คันผมแจก Leo 5555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 04/21/10 09:22:08 »
น้ากลม มีแซวเนอะ ดีนะคราวนี้เหนกันน้อยคน ไม่งั้นโดนเผาไปอีกนาน  >:(

น้าเอก ของผมผ่านแพสซีฟนะครับ ชุดแหลม+มิดเรนจ์ เข้าแพสซีฟจากแชนแนล 1-2   ชุดวูฟ ก็ผ่านแพสซีฟ ใช้แชนแนล 3-4 ชุดซับ แชนแนล 5

ตัวครอสของ 3 ทางตัวนี้ input มี 2 อันคือ ของชุดแหลม+มิดเรนจ์  กับชุดวูฟ ครับ คือ ก็ยังใช้เป็น triamp ผ่านแพสซีฟ อยู่

อ้อ ลืมบอก ใครอยากลง 3 ทาง ขอให้ดู 3 ทางลำโพงห่านด้วยนะครับ ครอสของลำโพงตัวนี้ แยก input หมดเลยทั้ง แหลม มิดเรนจ์ วูฟเฟอร์

เรียกว่าถ้าชอบเสียงที่ผ่านแพสซีฟ ตัวนี้ไปได้ไกลเลย เพราะแยก input หมด เป็น quad amp ผ่านแพสซีฟเลย  :o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/21/10 09:35:05 โดย น้าลีลา...โลเล... »

oatty

• ซี5
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 04/21/10 09:28:28 »
น้ากลม มีแซวเนอะ ดีนะคราวนี้เหนกันน้อยคน ไม่งั้นโดนเผาไปอีกนาน  >:(

น้าเอก ของผมผ่านแพสซีฟนะครับ ชุดแหลม+มิดเรนจ์ เข้าแพสซีฟจากแชนแนล 1-2   ชุดวูฟ ก็ผ่านแพสซีฟ ใช้แชนแนล 3-4 ชุดซับ แชนแนล 5

ตัวครอสของ 3 ทางตัวนี้ input มี 2 อันคือ ของชุดแหลม+มิดเรนจ์  กับชุดวูฟ ครับ

สงสัยไม่นานมันต้องพาเพื่อนมาแน่ๆ   :-\ :-\
โตขึ้น หนูจะเป็น ..............SE

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04/21/10 09:39:48 »
น้าเนส   ผมถามหมอว่า รู้งี้เชื่อเพื่อนๆ ลงสามทางตั้งนาน แล้วใช่ไหม หมอพยักหน้าแล้วตอบว่าใช่ (พร้อมยิ้มแบบที่น้าเนสเคยเห็นตอนลงสองทาง LE น่ะ)   ;D ;D

อยากเห็นรอยยิ้มนั้นอีกจัง... แต่งวดนี้ไม่ทัน รองวดหน้าอัพฟร้อนละกัน อิอิ.. โพล๊ะะะะะะะะะะะ :-\