ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฟัง Morel Elate Limited 3 ทาง  (อ่าน 83890 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: อยากฟัง Morel Elate Limited 3 ทาง
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 04/21/10 13:53:36 »
อิอิ น้ากลมไม่ต้องเชียร์น้าเคี้ยงหรอกครับ น้าเขามีแผนแล้ว

ผมรู้แผนน้าเคี้ยงแล้ว หนาว.................ครับ บอกได้เท่านี้
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

9eak

• ซี5
  • triamp active
Re: อยากฟัง Morel Elate Limited 3 ทาง
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 04/21/10 13:58:04 »
อยากรู้จังโปรเจคน้าเคี้ยงคืออะไร อิอิ
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 04/21/10 14:09:07 »
เห็นน้าเคี้ยงเค้าถามเรื่องความแตกต่าง  แต่เจ้าของ Morel Elate Limted ไม่ตอบ   เราในฐานะเพื่อนเลยช่วยตอบ   :-\ 
น้าเคี้ยงจะลงรุ่นไหน ผมก็ยินดีหมดล่ะ แต่หมอน่ะ ต้องนี่

Clarion D1 / D2
Genesis 100 x 4 สองตัว
Bit One
Morel Elate Limited 3 Ways

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 04/21/10 14:11:52 »
นั่น.........โดนเอาคืนเรยตรู

เอามาปล่อยกู้หน่อยสิ อิอิ

ยังไงก้อรัก passive ไม่เอา bit one
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/21/10 14:14:42 โดย น้าลีลา...โลเล... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 04/21/10 14:25:51 »

ยังไงก้อรัก passive ไม่เอา bit one

ต้องลองครับ..ต้องลอง...

เผื่อเปลี่ยนใจชอบแบบ active  :-[

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 04/21/10 14:33:33 »
พี่ๆครับ น้าเคี้ยงเขามี Project ทำโรงผลิตน้าแข็งเคลื่อนที่ ติดท้าย มาสด้า 3 หรือปล่าว ถึงได้ ............ หนาววววว อะ  :-\

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 04/21/10 15:17:36 »
พี่ๆครับ น้าเคี้ยงเขามี Project ทำโรงผลิตน้าแข็งเคลื่อนที่ ติดท้าย มาสด้า 3 หรือปล่าว ถึงได้ ............ หนาววววว อะ  :-\

5555 อ่านะลุง ขยันปล่อยมุขจิงๆ  ;D
รถผม เพราะแล้ว

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 04/21/10 21:02:21 »

:D :D :D :D ชอบด้วยยยจ้า
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 04/21/10 22:57:54 »
ตอนนี้ให้น้าตงปั้น Project Morel Elate LE 3 ทาง + ARC Signature 2 ตัว ไปก่อนนะครับ   :-\ :-\

กำลังปรึกษาเฮีย ทำอีก project ให้เพื่อนๆได้ลองฟังกันครับ  :-X

ผมชุดประหยัดครับน้าเคี้ยง ARC SE + FD ครับ

ส่วนความแตกต่างระหว่าง morel elate กับ morel elate le มีอยู่ในห้องลอง มาฟังเองเลยครับ มา...มะ....มา

น้าตงครับ  ผมฟังเครื่องเสียงชุดน้าตงแล้วชอบมากโดยเฉพาะเสียงแหลม  ถ้าน้ายอมเปลี่ยนเป็น LE 3 ทาง ผมก็ต้องยอมรับเลยครับว่าเสียง LE ดีจริง  ยังงัยก็พิจารณา Arc SE อีกตัวนะครับ ผมว่าเสียงที่ Arc SE ขับผ่าน Morel 3 ทางนี่เยี่ยมจริงๆครับ  และก็ต้องยกความดีความชอบให้ สาย PSI ด้วยครับ...ฟัง Olivia ได้ไม่ครบแผ่นเลยครับ ต้องรีบเอาออก เพราะเสียงดีสุดตรีนนน ฟังแล้วใจสั่นครับ.... :D

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 04/21/10 23:08:19 »
ดูจากชื่อรุ่นซึ่งมีคำนำหน้าคล้ายกัน อาจจะทำให้คิดไปได้ว่า Morel Elate กับ Morel Elate Limited น่าจะเสียงไกล้เคียงกัน ไม่ต่างกันมากมาย

แต่จากการฟังในห้องลอง A B Test ผมมีความเห็นว่า Morel Elate รุ่นปกติ ซึ่งเป็นลำโพงที่ให้น้ำเสียงไพเราะมากอยู่แล้ว ยัง "ห่าง" กับ Morel Elate Limited อีกพอสมควร

Morel Elate Limited ให้น้ำเสียง ที่ละเมียดละไมกว่า Elate รุ่นปกติ  เสียงร้องไพเราะกว่า น่าฟัง แบบสังเกตได้ไม่ยาก ไม่ต้องหูทองคุณก็ฟังรู้ได้ถึงความแตกต่างครับ

อ่านที่ผมเขียนแล้วอย่าเชื่อทันทีครับ ไปลองฟังด้วยตัวเอง พิสูจน์ด้วยตัวเอง A B Test ในห้องลองของ QC ดูก็ได้ครับ นั่งตำแหน่งเดิม volume เสียงเท่าเดิม อุปกรณ์อื่นๆ เหมือนกันหมดครับ  ยังไง Morel Elate Limited ก็จะฟังไพเราะกว่า

อ.นพพร เคยแนะนำไว้ว่า เวลาทดสอบฟังลำโพง เปียนโน เป็นเครื่องดนตรีชิ้นหนึ่ง ที่บ่งบอกถึงศักยภาพของลำโพงได้เป็นอย่างดี เนื่องจากมี สเกลของเสียงที่กว้างมาก  ตั้งแต่ต่ำมากๆ ไล่ไปจนสูงมากๆ  

เสียงเปียนโนที่ได้จาก Morel Elate Limited กังวาลกว่า และฟังดีกว่า ของ Morel Elate รุ่นปกติ บรรยากาศโอบล้อมก็ดีกว่าด้วยครับ

แม้ว่าก่อนนี้ผมรู้สึกว่า เจ้า Morel Elate เนี่ยก็ฟังดีมากแล้วนะ เป็นลำโพงตัวนึงที่ชอบมาก

ถ้าผมเป็นน้าเคี้ยง ซึ่งไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ กำลังเลือกลำโพงดีๆ ประจำการในรถ เปรียบเทียบระหว่าง Elate กับ Elate Limited

ผมเลือก Morel Elate Limited สามทาง แน่นอนครับ

น้ากลมครับ งบประมาณก็จำกัดครับ แต่ตอนนี้ผมเริ่มอยากเรียนรู้เครื่องเสียง มากกว่าเล่นเครื่องเสียงแล้วครับ เพราะตั้งแต่เริ่มติดตั้งกับเฮีย เริ่มรู้ว่าคุณค่าของเงินที่จ่ายไปมันแลกมากับคุณภาพของเสียงจริงๆ จากชุดเริ่มต้นที่ร้านเฮีย ว่าดีแล้ว พอแดมป์กับเปลี่ยนสายสัญญาณ คุณภาพเสียงที่ได้มาอีกมากโขเลยครับ  ถามว่าตอนนี้พอใจแค่ไหน ต้องบอกว่าไม่เคยพอใจเท่านี้มาก่อนครับ....พอได้ฟังน้าๆ วิจารณ์คุณภาพของ Morel LE 3 ทาง ก็เริ่มอยากเรียนรู้อีกว่าจะไปได้อีกแค่ไหนครับ  :-\ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 04/21/10 23:10:55 »
น้าเคี้ยงครับเมื่อสักครู่สาย psi มาถึงครับ เห็นเฮียบอกว่า น้าเคี้ยงอาจจะรับไว้ใช่ไหมครับ  ระวังหน่อยนะครับ ถ้าไม่ confirm เดี๋ยวโดนฉกนะครับ ลงทั้งหมด หกกล่อง รวมโควต้าของน้าเคี้ยง ตอนนี้หมดแล้วครับ 555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ultimato

• ซี5
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 04/21/10 23:15:11 »
อิอิ น้ากลมไม่ต้องเชียร์น้าเคี้ยงหรอกครับ น้าเขามีแผนแล้ว

ผมรู้แผนน้าเคี้ยงแล้ว หนาว.................ครับ บอกได้เท่านี้

น้าหมอนี่ไวจริงๆ  น่าจะติด HIVI (ให้ไว) แทน LE 3 ทาง นะครับ  :-\  ก็น้าๆเล่นไป LE 3 ทางหมด ถ้าผมไปอีกคนรถทีม QC ก็ขาดความหลากหลายสิครับ  ผมเลยปรึกษาเฮียว่าเราน่าจะมี System ที่ต่างกันบ้างเพื่อเป็นการเรียนรู้ของเพื่อนๆทุกคนครับ พอดีเฮียแนะนำมาแล้วลงล็อค เพราะ project นี้เป็น project ในฝันผมมานานแล้วครับ  :-X

Ultimato

• ซี5
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 04/21/10 23:16:39 »
น้าเคี้ยงครับเมื่อสักครู่สาย psi มาถึงครับ เห็นเฮียบอกว่า น้าเคี้ยงอาจจะรับไว้ใช่ไหมครับ  ระวังหน่อยนะครับ ถ้าไม่ confirm เดี๋ยวโดนฉกนะครับ ลงทั้งหมด หกกล่อง รวมโควต้าของน้าเคี้ยง ตอนนี้หมดแล้วครับ 555

เอาครับเอา  เมื่อไรจะตั้งแชร์ซะทีครับพี่น้อง >:(

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 04/21/10 23:17:17 »

น้าหมอนี่ไวจริงๆ  น่าจะติด HIVI (ให้ไว) แทน LE 3 ทาง นะครับ  :-\  ก็น้าๆเล่นไป LE 3 ทางหมด ถ้าผมไปอีกคนรถทีม QC ก็ขาดความหลากหลายสิครับ  ผมเลยปรึกษาเฮียว่าเราน่าจะมี System ที่ต่างกันบ้างเพื่อเป็นการเรียนรู้ของเพื่อนๆทุกคนครับ พอดีเฮียแนะนำมาแล้วลงล็อค เพราะ project นี้เป็น project ในฝันผมมานานแล้วครับ  :-X

ได้ยิน project แล้วหนาวจริงๆ ครับ :o
รถผม เพราะแล้ว

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 04/21/10 23:18:20 »
อิอิ PSI หมดเร็วคร่อด ๆ  ๆ ๆ

โปรเจคน้าเคี้ยงนี่สุดยอดมาก เสร็จแล้วขอฟังด้วยคนนะครับ ยกตำแหน่งตัวปู่ให้น้าเคี้ยงแล้วววววว  >:(