ผู้เขียน หัวข้อ: ขอฝ่าวงล้อม Mosconi มาสรุป Celestra หน่อยนะ  (อ่าน 22092 ครั้ง)

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ช่วงนี้เห็นมีแต่พูดถึง Mosconi กันขอแหวกแนว +บังอาจ Review แต่ไม่ใช่พี่มอสนะ แต่เป็น review Celestra FA2150 + Morel Hybrid ovation ติดตั้งมากับเฮียนพ ราวๆเดือนนึงได้ละ burn มานานพอสมควรเพราะรถติดมากช่วงนี้ แล้วก็ยังไม่มีใครใช้ Celestra ตัวนี้กับกลางแหลม 2 ทาง เห็นมีแต่ขับซับ เลยเขียนไว้เผื่อช่วยตัดสินใจ แล้วก็เห็นว่ามีคนถามถึง Pioneer 4250กันเยอะผมก็ใช้ด้วย
   “ไม่รุกเร้า” ดูจะเป็นอะไรที่ชัดเจนที่สุดเมื่อได้ฟังทุกอย่างมันอยู่ข้างหน้าแต่มีระยะห่างระหว่างคนฟังกับกลุ่มเสียงดนตรี ทำให้ไม่อึดอัดจุดนี่ผมชอบที่สุด ใครชอบความนุ่มนวลนี่เลือกได้เลย จุดนี้อาจจะโต้แย้งได้ว่าเป็นบุคลิกหลักของ Morel อยู่แล้วซึ่งก็น่าจะเป็นเช่นนั้น แต่ก็เคยใช้ Amp อื่น 4 x 75 watts ขับมาแล้วมันไม่เป็นอย่างนี้คอยจะลงล่างอยู่เรื่อย แต่Ampนี้กลับลอยอยู่บน Dash เสียงร้องกลมกลึง สงสัยว่าจะไม่กรี๊ดเหมือนน้ากลมว่า55 ฟังไปได้กับทุกแนวดนตรี ซึ่งผมก็ฟังกับ IPOD ต่อ 4250 โดยใช้ USB (ใช้สายสั้น 8 นิ้วเพื่อไม่ให้รกรุงรังและเหลือสัญญาณดีๆไว้) ผมพึ่งจะคิดได้ว่าเวลาต่อ ipod แล้วผมเปลี่ยนเพลงน้อยมาก front เก่า ปุ่ม next สึกเลย สรุปแล้ว Music lover มากๆกับชุดนี้ ใครที่มองหา amp ที่ให้เสียงนุ่มนวลแต่แฝงพลังแล้วหล่ะก็ขอบอกว่าน่าจะไปลองฟังดูครับไม่ผิดหวัง ทั้่งหมดนี่ต้องอาศัยนิ้วอรหันต์จากเฮียนพเป็นสำคัญ
QC Society MicroPrecision S7

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: ขอฝ่าวงล้อม Mosconi มาสรุป Celestra หน่อยนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07/27/10 21:26:46 »
ดีเลยครับ ช่วยกัน review เพิ่มสาระให้ web ครับ  :-\
ปรกติจะมีสาระกันได้ประมาณ 3-4 post แล้วก็จะออกทะเลหาฝั่งไม่เจอกันซะส่วนใหญ่ ;D
ใครชอบแนวไหนเลือกได้เลยครับ สาวอิตาลีทั้งคู่
คนนี้จะออกแนวเรียบร้อยน่ารักแต่ไม่ถึงกับน่าเบื่อครับ แนวหวานซ่อนเปรี้ยว
แต่ถ้าน้องมอสนั่นจะแนวสาวทันสมัยเปรี้ยวจี๊ดเลยล่ะครับ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/27/10 21:27:11 โดย cerebro »
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

kamol

• ซี5
Re: ขอฝ่าวงล้อม Mosconi มาสรุป Celestra หน่อยนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07/28/10 09:01:41 »
Celestra ตัวที่พี่เอ๊ะติดไป ผมว่าตัวนี้เป็นแอมป์ ที่คุณภาพคับตัวาคาไม่แรงจนเกินไป  เรามองหาแอมป์ราคาสองหมื่นกว่าๆ ที่คุณภาพดี ตัวนี้ตอบโจทย์มากๆ 

หน้าตาสวยงาม สีเทา metalic ดูแล้ว classy มากๆสมกับเป็นสัญชาติ อิตาลี่  สวย เรียบ หรู

น้ำเสียง ได้ทั้งพละกำลัง และได้ทั้งความหวาน แม้จะไม่หวานเท่า Mosconi แต่ก็เสียงที่ได้หวานน่าฟังมากทีเดียวครับ เวลาจะเล่นลูกบู๊ก็ตึ๊บสั่งได้ อันนี้ขอเพียงบอกเฮียนพคำเดียว แกจัดให้เลย แต่เวลามันจะมันมากกว่า Mosconi นะครับ
แอมป์กำลังดีๆ แบบนี้เป็นของชอบของ Morel เข้ากันมาก 

ผมยังเชื่อว่าหากจับกับพวก Rainbow Profi หรือ Focal KRX ก็น่าจะไปกันได้ดี เรียกว่าแอมป์ตัวนี้ ตอบโจทย์ได้ทั้ง ผู้รักความมัน และความหวาน

ที่สำคัญ แอมป์ตัวนี้ เพี้ยนน้อยมาก แม้ว่าจะเปิดเสียงดัง ๆ

หากใครกำลังมองหาแอมป์ ดีๆ ขับลำโพง คุณภาพดีๆ ลองมาฟังตัวนี้เลยครับ มีทั้ง 2 channel และ 4 channel
อ้อ เข้ามีรุ่นพี่ เค้าด้วยนะ สำหรับใครที่ชอบ hi end ลองมาฟังแอมป์ตัวนี้ได้จะติดใจ

ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้  คุณเข้ามาฟังที่ร้าน ตัวจริงๆ เสียงจริงๆ เอาเองดีกว่าครับ เฮียนพยินดีต้อนรับเสมอ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07/28/10 10:12:34 »
ตามน้ากลมเลยครับ

ขอเสริมอีกนิดครับ แอมป์ตัวนี้ให้ dynamic ที่ดีมากครับ ยิ่งตอนฟังครั้งแรก ได้น้ำเสียงที่คล้ายกับ Arc SE เลยครับ ลองเข้ามาฟังดูครับ เหมาะสำหรับคนที่ชอบฟังเพลงหลากหลายครับ :D
รถผม เพราะแล้ว

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07/28/10 10:27:40 »

ขอเสริมอีกนิดครับ แอมป์ตัวนี้ให้ dynamic ที่ดีมากครับ ยิ่งตอนฟังครั้งแรก ได้น้ำเสียงที่คล้ายกับ Arc SE เลยครับ ลองเข้ามาฟังดูครับ เหมาะสำหรับคนที่ชอบฟังเพลงหลากหลายครับ :D

น้ามินไม่สนใจรับไปซักตัว สองตัวหรือครับ :-\

toffyblues

• ซี3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07/28/10 12:46:58 »
อ่าน Review น้าเอ๊ะแล้วชักคันอยากสลับเอาเจ้า Celestra มาขับ SLC แทนซะแล้ววว  :-[

ปล. ตอนนี้ระบบเริ่มเบิร์นได้หลายสิบชั่วโมงแล้ว มิติพิศวงเริ่มมาแล้ว  :-\ เดี๋ยววันไหนเฮียงานไม่ล้นจะรบกวนเฮียจูนให้อีกสักรอบครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07/28/10 13:31:48 »

น้ามินไม่สนใจรับไปซักตัว สองตัวหรือครับ :-\

ม่ายยยยยย (ขอเลียนแบบหมอน่ารักหน่อย) แอมป์ steg ของเราเพราะแล้ว :D

wcsm

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07/28/10 15:12:30 »
ถ้าได้ Sub Ultimo SC เสริมนะ จะรู้ว่ามันเกิดมาเพื่อhybridอย่างเเท้จริง

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07/28/10 15:18:54 »

ม่ายยยยยย (ขอเลียนแบบหมอน่ารักหน่อย) แอมป์ steg ของเราเพราะแล้ว :D

ความจริงเรารู้อยู่ที่ใจเรานะครับ  :-\ :-\

wcsm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07/28/10 15:23:32 »
Steg ณ วันนี้ต่อไปจะไม่มีอีกเเล้วนะครับ

เพราะ Steg คือ Mosconi ตกเป็นของMosconi ไปแล้วครับ

ที่มีอยู่ตอนนี้คือlotท้ายๆของโรงงานแล้วครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07/28/10 15:32:39 »
Steg ณ วันนี้ต่อไปจะไม่มีอีกเเล้วนะครับ

เพราะ Steg คือ Mosconi ตกเป็นของMosconi ไปแล้วครับ

ที่มีอยู่ตอนนี้คือlotท้ายๆของโรงงานแล้วครับ
เออันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ลองเช็คดีๆนะครับ เหมือนผมเคยเช็คใน web จะไม่ใช่นะครับ
เดี๋ยวคนพึ่งลง steg ไปจะตกใจหมด :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

wcsm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07/28/10 16:01:18 »
ลองอ่านดูครับ นี้เป็นคำตอบจากโรงงานครับ ตอบผมมาโดยตรง

sorry, the Steg K Serie are out of stock, sold out forever...
The New Serie and Brand is Moskoni.

ผมก็เสียดายStegนะ

wcsm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07/28/10 16:05:01 »
ไม่ใช่เเค่Steg ที่จากไป

๊US Amps ก็จะไม่มีอีกแล้วเหมือนกัน จากนี้จะใช้RE ครับ

จากไปที่ละเเบรนด์สองเเบรนด์

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07/28/10 16:08:09 »
อ่าน Review น้าเอ๊ะแล้วชักคันอยากสลับเอาเจ้า Celestra มาขับ SLC แทนซะแล้ววว  :-[

ปล. ตอนนี้ระบบเริ่มเบิร์นได้หลายสิบชั่วโมงแล้ว มิติพิศวงเริ่มมาแล้ว  :-\ เดี๋ยววันไหนเฮียงานไม่ล้นจะรบกวนเฮียจูนให้อีกสักรอบครับ

อย่าไปสลับเลยครับ น้าเอก ซับมันดีอยู่แล้วตอนนี้ ซื้อมันอีกตัวเลยแล้วปล่อย ARC XXK ออก  :-\

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07/28/10 16:33:32 »

อย่าไปสลับเลยครับ น้าเอก ซับมันดีอยู่แล้วตอนนี้ ซื้อมันอีกตัวเลยแล้วปล่อย ARC XXK ออก  :-\

น้าตงยุแรง เอ้ย น้าตงให้คำแนะนำได้ดีมากครับ