ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับช่วยแนะนำเครื่องเสียงให้หน่อยครับ...  (อ่าน 23824 ครั้ง)

chan1007

• ซี3
รถ fortuner ฟังเพลงแทบทุกแนวครับ โดยเฉพาะ pop เพลงวัยรุ่นทั่วไป ลูกทุ่ง พวกเพลงฟังสบายๆ ครับ
งบ 60000-70000 รวมฟร้อนท์ด้วยนะครับ(เอาแบบว่าทีเดียวจบตามงบที่มีเลยครับ) และมีคำถามครับว่า
1. แล้วถ้า เอาเป็น เบส box เสียงมันจะออกมาพอได้ไหมครับ ถ้าเทียบกับ มีตู้ sub

zeed2000

• ซี5
Front: Pioneer 4350 DVD
Speaker: Diamond Audio Hex
Amp: Celestra 475
Sub: ID10+ตีตู้

แต่ถ้าเพิ่มงบได้อีกหน่อย อัพฟร้อนเป็น Alpine 520e เลยจบกว่า
อนาคตก็เพิ่ม แอมป์ขับซับ และอัพซับเป็น Boston G5 หรือ Ultimo SC

ตอนนี้เฮียนพจัดโปรเต็ม ช่วยเหลือน้ำท่วม ถ้าไงโทรไปคุยจัดชุดกับเฮียนพได้เลยครับ 081-9428284

เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

chan1007

• ซี3
ขอบคุณท่านZeed2000 มากครับสำหรับคำแนะนำ ผมมือใหม่ครับไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลยครับ
ชุดที่แนะนำก็เป็็นชุดที่ผมคิดไว้เลยครับ (ได้มากจากกระทู้เก่าครับเห็น น้าๆ ใน QC แนะนำกันมากเรื่องคุณสมบัติของลำโพง)
แต่ไม่ทราบว่าชุดนี้กับงบที่วางไว้พอไหมครับ คือไม่ทราบว่ารวมกับค่าติดตั้งหรือค่าสายสัญญาณหรือยังครับ

zeed2000

• ซี5
ผมว่าน่าจะได้นะครับ แต่พวกสายอาจจะเป็นขั้น basic ไปก่อน ของที่ qc คัดมาคุณภาพก็ไม่ได้แย่นะครับ

ลำโพงตัวนี้เสียงครบเครื่องมากๆครับ แถมลดราคาลงมาเยอะจากราคาตั้ง (2หมื่นปลาย)

แต่ช่วงนี้อย่างที่ผมบอกครับ เฮียนพจัดราคาพิเศษช่วงน้ำท่วม ลองโทรไปปรึกษาดูครับ

ปล. น้ำจะลดแล้วระวังหมดโปรนะครับ
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

chan1007

• ซี3
ครับ. สงสัยต้องรีบโทรหาเฮียนพซะแล้ว.. ผมอยู่ต่างจัวหวัดซะด้วยนะสิ แต่มีความจำเป็นต้องเข้า กทม.ทุกเดือนอยุ่แล้ว
แ่ต่ไม่รู้ว่าจะมีเวลาเข้าไปทำวันไหน สงสัยต้องโทรไปจองซะก่อนที่จะหมดโปร 555

และไม่ทราบว่าถ้าจะเอาสายสัญญาณที่ดีขึ้นมาหน่อยไม่ทราบว่าจะต้องใช้งบเท่าไรครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
ผมแถมให้อีกชุดแบบคิดต่าง เห็นว่าฟังเพลงวัยรุ่น

คือเปลี่ยนลำโพงมาเป็น GM class C 3 way นอกนั้นเหมือนน้าเตริกซ์ ราคาไม่ต่าง diamond มากแต่ไดั 3 ทางครับ

เอออย่าลืมเหลืองบไว้ damp ด้วยนะครับสำคัญ พอๆกับอุปกรณ์  :D

GM GM GM !!!!

New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

tong

• ซี5
ชุดที่เติร์ก(Zeed2000) แนะนำ เด่นที่เนื้อเสียง รายละเอียดและชั้นดนตรีดีครับ ถ้าให้น้ำหนักกับเพลงที่ฟังสบายชุดนี้โดนเลย

ส่วนที่โห้แนะนำ GM C 3 way ผมว่าจับกับ ARC XXK อันนี้ เด่นที่เวทีเสียง มิดเบสเยี่ยม ฟังพวกเพลง pop ,ลูกทุ่ง เข้าทางมากๆ สดใสกระชับ

ทั้งสองชุดถ้ารวมตู้ซับ ขึ้นเสาเอ เปิดแผงลำโพงและแดมป์ประตูอาจเกินงบหน่อยครับยังไงลองสอบถามเฮียดูครับ

แถมให้อีกชุดนึง Pioneer 4350 + แอมป์ ARC FD4100 + ลำโพง Audison VOCE + ID10 ชุดนี้ฟังสบาย มิดเบสดี เหมาะสำหรับ music lover 

chan1007

• ซี3
ชุดที่เติร์ก(Zeed2000) แนะนำ เด่นที่เนื้อเสียง รายละเอียดและชั้นดนตรีดีครับ ถ้าให้น้ำหนักกับเพลงที่ฟังสบายชุดนี้โดนเลย

ส่วนที่โห้แนะนำ GM C 3 way ผมว่าจับกับ ARC XXK อันนี้ เด่นที่เวทีเสียง มิดเบสเยี่ยม ฟังพวกเพลง pop ,ลูกทุ่ง เข้าทางมากๆ สดใสกระชับ

ทั้งสองชุดถ้ารวมตู้ซับ ขึ้นเสาเอ เปิดแผงลำโพงและแดมป์ประตูอาจเกินงบหน่อยครับยังไงลองสอบถามเฮียดูครับ

แถมให้อีกชุดนึง Pioneer 4350 + แอมป์ ARC FD4100 + ลำโพง Audison VOCE + ID10 ชุดนี้ฟังสบาย มิดเบสดี เหมาะสำหรับ music lover 
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สงสัยต้องเข้าไปลองฟังครับ เพระยัง งง ๆ ครับศัพท์บางตัว เช่น เนื้อเสียง เวทีเสียง ชั้นดนตรี มันให้ความรู้สึกยังไงอะคับ
จริง ๆ แล้วก็อยากได้ชุดที่ได้เสียงโดยรวมดี ฟังได้ทุก ๆ แนวครับ แต่ที่บ่อย ๆ หน่อยก็คงเป็น พวก pop .soft rock . ไม่ชอบพวก อะคลูสติกและพวก dance ครับ อะไรประมาณนี้ครับ
เสียดายผมอยู่ต่างจัังหวัดไม่งันจะได้เข้าไปฟังบ่อย ๆ เห็นพวกพี่ ๆ ใน QC ดูอบอ่นเป็นกันเองดีมาก ๆ เลยครับ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สงสัยต้องเข้าไปลองฟังครับ เพระยัง งง ๆ ครับศัพท์บางตัว เช่น เนื้อเสียง เวทีเสียง ชั้นดนตรี มันให้ความรู้สึกยังไงอะคับ
จริง ๆ แล้วก็อยากได้ชุดที่ได้เสียงโดยรวมดี ฟังได้ทุก ๆ แนวครับ แต่ที่บ่อย ๆ หน่อยก็คงเป็น พวก pop .soft rock . ไม่ชอบพวก อะคลูสติกและพวก dance ครับ อะไรประมาณนี้ครับ
เสียดายผมอยู่ต่างจัังหวัดไม่งันจะได้เข้าไปฟังบ่อย ๆ เห็นพวกพี่ ๆ ใน QC ดูอบอ่นเป็นกันเองดีมาก ๆ เลยครับ

ลองเข้าลองฟังรถน้าๆก่อนครับ เดียวตอนฟังน้าๆก็จะบอกลักษณะของเสียงแต่ละแบบเป็นอย่างไรเพราะถ้าบอกเป็นคำพูดจะไม่ชัดเจนเท่าการฟัง  ในส่วนตัวผมชอบ GM+ARC ครับเพราะฟังเพลงได้หลายแนว

Limited Edition

• ซี5
น้ามาฟังรถผมม่ะครับ คริคริคริคริ :-[ :-[ :-[ :-[  ชุดที่น้าๆทุกท่านๆ ดันนน แบบ ป๋าดันนนน

520+475+HEX+ID1+ความหล่อรถผมตรึมๆๆ ตอนนี้ฝากคนเบิร์นน่าจะมีได้ระยะมั่งแล้ว แต่ยังไม่ได้จูนน่ะ รอครบๆเต็มๆ ก่อน แล้วทีเดียว

ไม่นานจะไปเอารถกลับมา จอดไกลครับ ถ้าอดใจไหว หลังน้ำลด ประมาณสิ้นเดือน ครับ

" ใคร หน่อ ดีด ซึง งงงงงงง ให้ ข้า จ้าววว ซึ๊งงง ซาบบบบ ททรรวงง เอ๋ยยยยยยย "

:D :D :D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

tong

• ซี5
อยู่จังหวัดไหนครับน้า เผื่อมีสมาชิกอยู่ใกล้ๆ เพราะลูกค้าเฮียขับมาจากต่างจังหวัดเยอะมาก

chan1007

• ซี3
ผมอยู่ จ.ตราด ครับ สุดแดนบูรพาครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
คนตะวันออกเหมือนกัน แปดริ้ว ครับผม  :D

ยังมีสมาชิกอีกหลายท่านที่อยู่ ภาคตะวันออก ชลบุรี ระยอง  :-\
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

tong

• ซี5
ภาคตะวันออกมีสมาชิกอยู่หลายคนครับ ถ้าแปดริ้วก็รถโห้ ส่วนสัตหีบก็รถพี่หมอก๊อกครับ สองคันนี้เสียงขั้นเทพแล้ว

ปล เอาไว้ชวนเฮีย ซ้อและสมาชิกไปเที่ยวระยองแล้วจัดมิตติ้งภาคตะวันออกกันเลยดีกว่า  :D

chan1007

• ซี3
น้ามาฟังรถผมม่ะครับ คริคริคริคริ :-[ :-[ :-[ :-[  ชุดที่น้าๆทุกท่านๆ ดันนน แบบ ป๋าดันนนน

520+475+HEX+ID1+ความหล่อรถผมตรึมๆๆ ตอนนี้ฝากคนเบิร์นน่าจะมีได้ระยะมั่งแล้ว แต่ยังไม่ได้จูนน่ะ รอครบๆเต็มๆ ก่อน แล้วทีเดียว

ไม่นานจะไปเอารถกลับมา จอดไกลครับ ถ้าอดใจไหว หลังน้ำลด ประมาณสิ้นเดือน ครับ

" ใคร หน่อ ดีด ซึง งงงงงงง ให้ ข้า จ้าววว ซึ๊งงง ซาบบบบ ททรรวงง เอ๋ยยยยยยย "

:D :D :D
ขอสอบถามหน่อยครับ ถ้าผมเอาชุดนี้ แต่ถ้า step แรก

เปลี่ยนฟร้อนท์ เป็น 520+ HEX ไปก่อน ยังไม่ติดแอมป์ และ ใช้สายลำโพงดี ๆหน่อยจะยังพอฟังได้ดีไหมครับ เสียงเบสใช้ได้ไหมครับ

แล้ว step 2 ค่อย ติดแอมป์ + ตู้ซับ ครับ