ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 ขอคำปรึกษาเพิ่มครับ  (อ่าน 13810 ครั้ง)

champkrub

• ซี1
  • *
เพิ่งกลับมาจากเพิ่มซับครับ คนที่ขาเป๋อะครับ วันนั้นคนเยอะมากๆเลยครับ
กลับมาฟังแล้วซับไม่ค่อยออกเลยครับ เบามากครับ เป็นที่แอมป์ผมไม่ดีหรือเปล่าครับ พอดีใช้แอมป์เก่า :'(
กลัวว่ามันจะไม่ไหวแล้ว ตอนนี้ต้องปรับเฟดเพื่อลดเสียงคู่หน้าลง เพื่อเพิ่มวอลุ่มจึงจะได้ยินเสียงซับขึ้น
ชึ่งทำให้เสียงที่บางหนาขึ้น ถ้าต้องเปลี่ยนแอมป์ควรเป็นตัวไหนดีครับ T_T ซื้อทีละชิ้นพอเห็นราคาโปรแล้วเศร้าเลยครับมีโปรพิเศษมั้ยครับ
หรือว่าเพิ่มแอมป์อีกตัว โดยใช้ตัวเก่าด้วยดีครับ อยากได้เสียงหนาแน่นครับ นุ่มๆ แหลมไม่บาดหูครับ พอมันได้บ้าง ฟังแนว Pop ชอบเพลงร้องด้วยครับ
System ปัจจุบันนะครับ
Pioneer 4350
Amp Steg 75.4
Speaker Audison Voce แดมป์ STP คู่หน้า
Sub ID10
และมีปัญหานิดนึงครับผมว่าตำแหน่งวาง Passive ด้านขวายังไม่ลงตัวครับเพราะว่ายังมี Noise นิดหน่อยครับ
ซึ่งน่ารำคาญสำหรับผมพอสมควร ดับเครื่องไม่เป็นครับ แก้มา 2-3 ทีละครับ
รบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/12 00:26:20 โดย champkrub »

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
Re: Mazda 2 ขอคำปรึกษาเพิ่มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/02/12 00:11:17 »
ขอแนะนำว่าเพิ่มแอมขับซับอีกตัวแน่นอนกว่าครับ
ลองดู ARC KARamp ตัวใหม่ ครับราคาไม่แรงเกินไป กำลังและรายละเอียดดีครับ
ส่วน Steg 75.4 จริงๆเป็นแอมที่ดีตัวหนึ่งครับ เก็ยไว้ขับ audison Voce ดีแล้วครับและแนะนำปรับเป็นแบบ Bi-wire
จะได้กำลังขับเต็มที่ :D

ส่วนเรื่อง passive คงต้องหาทางดูอีกทีครับ :-[

champkrub

• ซี1
  • *
Re: Mazda 2 ขอคำปรึกษาเพิ่มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/02/12 00:32:35 »
ขอแนะนำว่าเพิ่มแอมขับซับอีกตัวแน่นอนกว่าครับ
ลองดู ARC KARamp ตัวใหม่ ครับราคาไม่แรงเกินไป กำลังและรายละเอียดดีครับ
ส่วน Steg 75.4 จริงๆเป็นแอมที่ดีตัวหนึ่งครับ เก็ยไว้ขับ audison Voce ดีแล้วครับและแนะนำปรับเป็นแบบ Bi-wire
จะได้กำลังขับเต็มที่ :D

ส่วนเรื่อง passive คงต้องหาทางดูอีกทีครับ :-[

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ต่อแบบ Bi-wire ต้องเพิ่มอะไรบ้างครับ สายสัญญาณ สายลำโพงด้วยใช่มั้ยครับ
แล้วต้องเพิ่ม Processor ด้วยมั้ยครับถ้าเพิ่มแอมป์อีกตัว เป็นแอมป์ 2 ตัว ถ้าเพิ่มจะต้องต่อยังไงครับ เพิ่มสายอีกเพียบเลยมั้ยครับแบบนี้
 :D

Giogio

• ซี5
  • I LOVE MUSIC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/02/12 02:14:15 »
ใช่audison Voce เหมือนเค้าเลยอ่ะ..เสียงดีป่าวอ่ะนายหัว

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/02/12 12:11:42 »
ผมว่ามันปกตินะดอกมันยังแข็งอยู่รอเบรินไปซะ50 ชมแล้วลองมาให้เฮียจูนดูอีกที่ดีกว่าครับแล้วถึงตอนนั้นแล้วคอยว่ากันว่าต้องเปลียนไม

champkrub

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/02/12 12:13:37 »
ใช่audison Voce เหมือนเค้าเลยอ่ะ..เสียงดีป่าวอ่ะนายหัว

เสียงโอเคครับ แต่ยังขาดความหนาอยู่หน่อย

champkrub

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/02/12 12:15:07 »
ผมว่ามันปกตินะดอกมันยังแข็งอยู่รอเบรินไปซะ50 ชมแล้วลองมาให้เฮียจูนดูอีกที่ดีกว่าครับแล้วถึงตอนนั้นแล้วคอยว่ากันว่าต้องเปลียนไม

ตัวลำโพงติดมาหลายเดือนแล้วครับ เพิ่งเพิ่มซับครับผม  :-[

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/02/12 14:52:20 »
Steg 75.4 เป็น Amp ที่ดีตัวหนึ่งเล่นครับ

ตามอุปกรณ์ที่มี ปรับมาเล่น Bi-Wire ดีที่สุด เพิ่ม Amp ขับ ID ซักตัวก่อน แล้วถ้าเสียงยังไม่ถูกใจ ทั้งหมด
หันมามองที่เส้นสายต่างๆ อุปกรณ์หลักครบ รู้แนวเสียงที่แน่นอน ของเล่นต่างๆ หาไม่ยากครับ

ส่วนใหญ่ที่ยาก เพราะอุปกรณ์หลัก ไม่นิ่งพอ มาหาของเล่น กับเส้นสาย เปลี่ยนอุปกรณ์ แนวเสียงเปลี่ยน ไม่ถูกใจสักที
คราวนี้ก็บานปลาย กลายเป็น ทำเครื่องเสียงแล้ว ไม่สนุก ลงทุนไปเยอะ ไม่ได้ดังใจ สุดท้าย ก็จำใจทนใช้ของที่ไม่ถูกใจ

ใน QC มีน้าๆ หลายๆ คนที่มีประสบการณ์มามากมาย หากอุปกรณ์หลัก แน่นอนแล้ว รับรอง เดี๋ยว คำแนะนำ แกมบังคับมากันเต็ม
ชาวบ้านเค้าบอกแนะนำ ที่นี่เรียกกันสั้นๆ ว่า "ยุ" ครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/02/12 15:06:54 »
Steg 75.4 เป็น Amp ที่ดีตัวหนึ่งเล่นครับ

ตามอุปกรณ์ที่มี ปรับมาเล่น Bi-Wire ดีที่สุด เพิ่ม Amp ขับ ID ซักตัวก่อน แล้วถ้าเสียงยังไม่ถูกใจ ทั้งหมด
หันมามองที่เส้นสายต่างๆ อุปกรณ์หลักครบ รู้แนวเสียงที่แน่นอน ของเล่นต่างๆ หาไม่ยากครับ

ส่วนใหญ่ที่ยาก เพราะอุปกรณ์หลัก ไม่นิ่งพอ มาหาของเล่น กับเส้นสาย เปลี่ยนอุปกรณ์ แนวเสียงเปลี่ยน ไม่ถูกใจสักที
คราวนี้ก็บานปลาย กลายเป็น ทำเครื่องเสียงแล้ว ไม่สนุก ลงทุนไปเยอะ ไม่ได้ดังใจ สุดท้าย ก็จำใจทนใช้ของที่ไม่ถูกใจ

ใน QC มีน้าๆ หลายๆ คนที่มีประสบการณ์มามากมาย หากอุปกรณ์หลัก แน่นอนแล้ว รับรอง เดี๋ยว คำแนะนำ แกมบังคับมากันเต็ม
ชาวบ้านเค้าบอกแนะนำ ที่นี่เรียกกันสั้นๆ ว่า "ยุ" ครับ

ตามลุงเลยครับ ไม่มีผิดหวังแน่นอน :D

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/02/12 16:14:54 »

ตัวลำโพงติดมาหลายเดือนแล้วครับ เพิ่งเพิ่มซับครับผม  :-[

ผมเข้าใจว่าน้าเค้าหมายถึงซับละครับ ใหม่ๆ มันยังแข็งอยู่ ผมว่ารอเบิร์น แล้วมาจูนอีกที แล้วค่อยขยับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/02/12 19:52:07 »

ผมเข้าใจว่าน้าเค้าหมายถึงซับละครับ ใหม่ๆ มันยังแข็งอยู่ ผมว่ารอเบิร์น แล้วมาจูนอีกที แล้วค่อยขยับ

:) :D แล้วปกติฟังแนนใหนอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/12 20:09:15 โดย Ammeria »

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/03/12 09:35:55 »
เหมือนที่น้าๆข้างบนตอบอะครับ เบิร์นซับซะหน่อยก่อนให้ลำโพงได้ขยับตัวและเข้ามาปรับจูนอีกทีครับ

แต่ถ้าต้องการเพิ่มคุณภาพเสียงขึ้นอีกระดับก็เพิ่มแอมป์ขับซับ celestra FA2150 แล้วโม passive เป็น Bi-Wire

แบบนี้เสียงทุกย่านจะอิ่มขึ้นมีมวลมากขึ้น รวมถึงรายละเอียดต่างๆจะปรากฎออกมาเนื่องจากลำโพงทำงานอย่างเต็มประสิทธิภาพ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/04/12 08:33:32 »
ซับติดวันแรกๆ ก็แบบนี้ล่ะครับ ค่อยๆ เบิร์นไปก่อน แล้วค่อยมาซื้อบริการปรับจูนที่ร้าน เสียงไปอีกไกลครับ  ที่เหลือตามน้าๆ ว่าครับ steg ไว้ขับกลางแหลม bi wire แล้วเอา Celestra 2150 ขับ sub แจ่มไปเลย
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

champkrub

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/04/12 15:52:00 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ สงสัยต้องรีบเบิร์นก่อนละครับ
ส่วนเพิ่มแอมป์สงสัยได้เสียเงินเพิ่มแน่เลยครับ
 แล้วถ้าจะใช้ Bi-wire นี่ผมต้องโม Passive หรือเปล่าครับ
หรือ Bridge เพื่อขับคู่หน้าได้มั้ยครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/04/12 21:37:03 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ สงสัยต้องรีบเบิร์นก่อนละครับ
ส่วนเพิ่มแอมป์สงสัยได้เสียเงินเพิ่มแน่เลยครับ
 แล้วถ้าจะใช้ Bi-wire นี่ผมต้องโม Passive หรือเปล่าครับ
หรือ Bridge เพื่อขับคู่หน้าได้มั้ยครับ

ถ้าจะทำ bi wire ต้องโม passive แต่ไม่ต้องกังวลครับที่ร้านทำมาหลายคันแล้ว

ส่วนการ bridge แอมป์เพื่อขับกลางแหลมไม่แนะนำครับ เพราะค่า  damping จะลดลงมาก

ซึ่งมีผลกับการหยุดตัวของดอกลำโพง รายละเอียดไม่ดีมีแต่กำลัง