ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันด้วยเรื่อง Cap  (อ่าน 11567 ครั้ง)

ลุงขี้เมา

• ซี5
ว่ากันด้วยเรื่อง Cap
« เมื่อ: 11/13/09 17:22:06 »
เรียน   คุณ iamdnn ครับ

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ ชุดเครื่องเสียงคุณดูจะพร้อมสมบูรณ์และข้ากันได้ดีแล้วนะครับ การให้ความสำคัญกับอุปกรณ์เสริม และระบบไฟ ควรทำอย่างยิ่ง เพราะนอกจากจะเพิ่มคุณค่าให้มูลค่าเครื่องเสียงที่มีอยู่เดิม ยังช่วยเติมเต็มอรรถรสของการฟังเพลง รายละเอียดที่ละเอียดอ่อน ไดนามิคที่แยกย่อย อารมณ์ของบทเพลงรวมไปถึงการฟังเพลงลึกซึ้งลงไปได้ครับ

มีข้อแม้สักหน่อยว่า ระบบเดิมนั้น ติดตั้งอย่างถูกต้อง เหมาะสมดีอยู่แล้วนะครับ เพราะการติดตั้งที่ดี ส่งผลต่อการใช้งานอุปกรณ์เสริมครับ ติดตั้งยิ่งดีมากอุปกรณ์เสริมยิ่งส่งผลมาก เปลี่ยนแปลงขึ้นลงผกผันไปตามๆกันนะครับ

ติดตั้งที่ว่าดี สายไฟควรเดินไปกลับจากขั้วแบตฯมาที่อุปกรณ์ ทั้งเส้นบวกและลบ เรียงทิศทางอย่างถูกต้องตามตัวอักษร ขั้วบวกอ่านจากแบบฯไล่ไปที่อุปกรณ์ ขั้วลบอ่านจากอุปกรณ์กลับไปแบตฯ ควรมีการเพิ่มสายกราวน์สักเส้น จากตัวถังอุปกรณ์ เชื่อมโยงไปที่ตัวถังรถ สายกราวน์นี้ควรสั้นที่สุดนะครับ สายกราวน์นี้คนละเส้นกับสายไฟลบเช่นกัน ลองทำดูนะครับ ลองมาหลายสิบคันแล้ว ไม่มีเสียงรบกวนแต่อย่างใด ส่งผลต่อความสงัด ช่องว่างช่องไฟด้วยะครับ เมื่อใส่คาปาซิเตอร์จะยิ่งเห็นผลสูงสุด

สำหรับการติดตั้งลำโพงและเพาเวอร์แอมป์ มีแนะนำไปบ้างตามกระทู้อื่นๆแล้ว ควรพิถีพิถันด้วยนะครับ

เพิ่มเติมสักนิด เพิ่มสายไฟสักเส้น จากไดชาจต์ขั้วบวกไปขั้วบวกแบตฯ สายไฟที่ขั้วลบของแบตฯลงไปที่ตัวถังรถ เป็นการเพิ่มทางเดินไฟ ช่วยให้เสียงนิ่งมีพลังสงัดขึ้นเยอะเลยนะครับ ทุ้มบวมๆกระชับขึ้นทันตาเห็นทีเดียว

เมื่อได้ความตามนั้น เส้นสายมีคุณภาพมิใช่ของแถมแล้ว การใส่คาปาติเเตอร์ส่งผลต่อเสียงแน่นอนครับ รวมถึงยี่ห้อและขนาดของคาปาซิเตอร์ก็ส่งผลต่อเสียงเช่นเดียวกัน

คาปาซิเตอร์ใช้ของดีมีคุณภาพ ความจุเต็มจำนวน ล้านไมโครฟารัดคือล้านไม่อย่างนั้นก็ใกล้เคียง คาปาซิเตอร์ราคาถูกมักจะมีค่าผิดพลาดทางความจุน้อยกว่าที่ระบุเอาไว้มาก สังเกตไม่ยาก น้ำหนักเบา เหมือนข้างในมันกลวง นอกจากนั้นยังเกี่ยวกับค่าการเก็บและคายประจุ ของคุณภาพดีเก็บเร็วจ่ายเร็ว ไฟไม่อั้น เสียงมักไม่อั้นหุบตาม หากคุณภาพไม่ดีคายประจูช้า เสียงเฉื่อย

ปกติค่าความจุที่มากไมโครฟารัดมักจะส่งผลต่อค่าการคายประจุครับ ความจุมากค่าช้า เหมือนคนตัวใหญ่เคลื่อนไหวช้า ความจุน้อยจ่ายกระแสรวดเร็ว หลักนี้ใช้ได้ทั่วๆไปยกเว้น คาปาซิเตอร์ความจุต่ำๆหลายๆตัวมาต่อขนานกันเพื่อให้ได้ความจุที่สุงขึ้น ประเภทเรียงกันเป็นแถวทหารนั่นแหละครับ แม้ความจุมากก็สามารถจ่ายกระแสได้รวดเร็วทีเดียว อีกประเภทที่มีความจุมากและจ่ายกระแสได้รวดเร็วคือ คาปาซิเตอร์ที่มีคุณภาพดี ใช้วัสดุคุณภาพดี ราคาก็มักแพงตามไปด้วย

การเลือกค่าความจุควรเลือกให้เหมาะสมกับการใช้งานนะครับ ชุดเครื่องเสียงใดอุปกรณ์นั้นๆมีเสียงสดคมไวเกินไป เลือกความจุมากสักหน่อย แต่เอาที่จ่ายกระแสไวๆ เพื่อท่วงดุลเสียงและไทมมิ่ง เสียงก็ออกมากลมกล่อมพอดีกัน ชุดเครื่องเสียงใดอิ่มหนาช้าเป็นทนเดิม เลือกความจุไม่มาก หรือจะมากแต่พ่วงกันหลายตัวก็ทำได้ เพื่อให้เสียงมีความกระชับ แรงปะทะชัดเจนขึ้น

โดยทั่วๆไปฟร้อนท์ก็ไม่ควรเกินหลักหมื่นไมโครฟารัด เพาเวอร์แอมป์ขับกลางแหลมควรอยู่ที่ ระดับแสนไมโครฟารัด เพาเวอร์แอมป์ขับซับฯระดับล้านฟารัดก็พอแล้ว แต่ขอให้มีคุณภาพดีสักหน่อยนะครับ  

ก่อนไปที่ยี่ห้อที่มีความแตกต่างแน่นอนของบุคลิกเสียง ขออธิบายถึงการต่อใช้งานกันสักหน่อยนะครับ ประเภทคาปาซิเตอร์ตัวเดียวต่อพ่วงมันทั้งชุดนี่ไม่เอานะครับ ได้ใช้แต่ไม่ได้คุณภาพแน่นอน แถมดึงไฟกันเองอีก เสียงแย่ลงเมื่อเทียบกับไม่ใส่

คาปาซิเตอร์จากการใช้งานลองเล่นลองฟังของผม ต่อใช้งานหลักๆได้ 2 รูปแบบคือ แบบแรกไฟขั้วบวกและไฟขั้วลบมากจากแบตฯ มาต่อเข้าที่ขั้วบวกและขั้วลบที่คาปาซิเตอร์ จากขั้วบวกและขั้วลบของคาปาซิเตอร์ให้จั้มสายไปเข้าอุปกรณ์เครื่องเสียง มีข้อแม้เล็กน้อยว่า สายไฟช่วงนี้ต้องสั้นที่สุด ไม่เกินฟุตนึงดีสุดๆครับ

การต่อแบบแรกนั้น ได้น้ำหนักย้ำเน้นของเสียง นิ่งแน่นหนัก กระแทกกระทั้นดีเหลือหลาย จังหวะท่วงทำนองดำเนินไปอย่างมั่นคง โฟกัสชิ้นดนตรีชัดเจน กลุ่มก้อนตรงกลางดี ตึ้นลึกแยกแยะเหมาะสม แต่วงจะไม่กว้าง รายละเอียดจะไม่หลุดลอยโปร่งมาสดใส เสียงติดไปทางช้าเล็กน้อย

มาถึงการต่ออีกรูปแบบหนึ่ง คือต่อสายไฟขั้วบวกและลบมาจากแบตฯตรงเข้าไปที่ขั้วไฟของอุปกรณ์เครื่องเสียง จากนั้นให้ต่อสายไฟจากขั้วบวกและขั้วลบของคาปาซิเตอร์ มาจั้มกันที่ขั้วไฟของอุปรณ์นั้นอีกที จะมีสายไฟออกจากคาปาซิเตอร์เพียง 2 เส้นเท่านั้น

การต่อแบบที่ 2 นี้ น้ำหนักย้ำเน้นไม่เด่นนัก เสียงไม่โฟกัสย้ำเน้นตรงกลาง แผ่ออกไปด้านกว้าง ขยายวง ขยายเวที ขยายสัดส่วน เด่นแรงปะทะกับมิติด้านกว้าง รายละเอียดเสียงโปร่งกระจายหลุดลอยออกมาอย่างเปิดเผย สดใส น่าตื่นเต้น ทุ้มกระชับแต่บางเบาไม่ค่อยมีน้ำหนัก เสียงค่อนไปทางเร็ว บทเพลงกระชับชัดเจน

การต่ออีกแบบที่ผมไม่พูดถึงคือ การเดินสายไฟบวกจากแบตฯมาเข้าขั้วบวกที่คาปาซิเตอร์ จากขั้วบวกคาปาซิเตอร์ไปเข้าขั้วบวกของอุปกรณ์ แต่ขั้วลบของคาปาซิเตอร์เดินสายไฟไปแตะกับตัวถังรถ ต่อแบบนี้ใช้คาปาซิเตอร์ไม่ถึงครึ่งของคุณภาพเต็ม ได้คุณลักษณ์ตามการต่อทั้ง 2 แบบที่ผมแนะนำไป แต่ได้มาอย่างละ 20% ไม่เต็มที่เต็มเม็ดเต็มหน่วยตามแบบใดแบบหนึ่ง บางครั้งเสียงแย่ลงไปก็มี บางท่านบอกว่าใส่แล้วดีไม่คุ้มสตางค์ บางท่านก็ว่าดีแล้ว แต่เชื่อหรือไม่ว่า ดีได้กว่านั้นอีกมาก

การต่อควรใช้ขั้วต่อประเภทหางปลาคุณภาพดี ส่งผลต่อบุคลิกเสียงเช่นกัน เลี่ยงการบัดกรีจะดีมาก ใช้ท่อหดและหล่อกาวอีพ็อกซี่ช่วยเรื่องความปลอดภัยและทนทานสักหน่อย ติดตั้งบนไม้ เลี่ยงโลหะหรือพรมได้จะดีมาก แล้วไม่ต้องเอาผ้าอะไรมาห่อนะครับ เสียงอับทึบแย่เข้าไปอีก การเชื่อมต่อการขันแน่นมากเกินความดี เสียงแข็งกระด้าง ขาดความกังวานและหางเสียง ขันให้แน่นตึงมีพอดีมีความปลอดภัยก็พอนะครับ  

MONSTER รุ่นเก่าเสียงอิ่มเนื้อ ทุ้มใหญ่อวบอิ่ม เนื้อเสียงหน้าเข้ม รุ่นใหม่เสียงเข้มข้น กระชับหนักแน่น ไดนามิคดีขึ้น เสียงอวบใหญ่และเนื้อเสียงลดลงเล็กน้อย

EFX กระชับ แรงปะทะชัดเจน วงกว้าง รายละเอียดหลุดลอยเด่นชัด ท่านใดชอบรายละเอียดเสียงลอยเด่นๆ กับมิติเสียงด้านกว้าง ไม่ผิดหวัง

PHONIX GOLD หวานติดไปทางช้านิดหน่อยเพียงน้อยนิดพอเป็นความกลมกล่อม เนื้อเสียงกระชับ สดใสสะอาด ความต่อเนื่องของเสียงดี บุคลิกอยู่ระหว่างกลางของ 2 ยี่ห้อที่กล่าวไป

PRISM คล้าย PHOENIX GOLD แต่เสียงติดไปทางช้าอีกเล็กน้อย ฟังเพลงร้องได้ความไพเราะมาก ไม่กระชับมุทะลุดุดันมากมายนัก ไดนามิคแรงปะทะมีเพียงพอแต่ไม่ย้ำให้เด็ดขาด ความต่อเรนื่อง ลื่นไหล ความกังวานถือได้ว่าเป็นจุดคุ้มสตางค์

ARC AUDIO ผสมเนื้อเสียงกับความใสเข้าไปอย่างเหมาะสม โน้ตเสียงมีเนื้อเสียงพอสมควร อยู่กับอย่างคลายตัวไม่อัดแน่นเข้มข้นนัก วงกว้างลึกสมดุล ฟังเพลงได้หลากหลายแนว ไดนามิคเร้นจ์กว้าง ตอบสนองความถี่ได้ทุ้มไปจรดปลายแหลม เสียงกว้างฟังสบายไม่อึดอัด

HELIX เหมือน ARC แต่เพิ่มความใส ใส่ความกระชับ เติมรายละเอียด มีแรงปะทะ เสียงเก็บตัวไว ปราดเปรียวไม่เน้นความกังวานมากนัก หางเสียงมีไม่สั้นห้วน เหมาะสำหรับชุดที่ต้องการความกระชับและรายละเอียดของเสียงใสๆ

MUNDORF ฟังจากคำบอกเล่าของคนรู้จัก บอกมากว่า มีเนื้อเสียง อิ่มแน่น มีความละเมียดละไมสูง เสียงแหลมไม่หดหาย ลดความหยาบกระด้างของเสียงลงไปได้มาก เอาไว้ได้ฟังกับหูลองเล่นกับมือจะมาแนะนำเพิ่มนะครับ

ทั้งหมดที่กล่าวมานั้น ให้คุณลองพิจารณาดูว่า จะเล่นอุปกรณ์เสริมจำพวกคาปาซิเตอร์อย่างไร ทำอย่างไรให้ได้คุณภาพสูงสุด ชุดเครื่องเสียงที่มีนั้น พร้อมจะเล่มอุปกรณ์เสริมหรือยัง สุดท้ายที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นอยากแนะนำที่สุดว่า

เปลี่ยนแบตฯก่อนนะครับ แบตฯความจุ 45แอมป์ต่ำเกินไป เปลี่ยนใหม่ใช้ของ BELIDEN เอารุ่นที่ผลิตมาสำหรับออดิโอ แบตฯใหม่เสียงอั้น กระชับสั้น แหลมแห้ง ให้เบิร์นสักเดือนนึงนะครับ

พิมพ์ผิดตกหล่อนขออภัยครับ

Cradit : คุณชัยวัฒน์ Web AudioTeam 
 (22/10/2552 10:01:39)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/13/09 17:30:15 โดย dnn »

โจโจ้

• ซี5
Re: ว่ากันด้วยเรื่อง Cap
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/13/09 17:27:18 »
ลายมือ คุณชัยวัฒน์ แหล่มเลย
ได้ความรู้หลายอย่างจาก นักวิจารณ์หูทองท่านนี้มากมายเลย
กูรูตัวจริง ฟันธง!!!

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/13/09 17:29:09 »
เฮีพครับ จากบทความข้างบน เป็นบทความที่ผม เคยโพสถามใน Web AudioTeam นะครับ

ตอนนี้เริ่มสนใจ Cap ของ Monster Helix แล้วก็ Arc ครับ กำลังตัดสินใจอยู่ครับ

กะว่า จะลง Cap ก่อนที่จะ รบกวน เฮีพจูนเสียงนะครับ

System ผม น่าจะเหมาะกับ Cap ตัวไหนครับ

คาดว่าเอา แค่ 0.5 Farad คงจะพอใช่ไหมครับ แล้วแนวเสียงมันจะเร็วไปไหมครับ

เฮียแนะนำทีครับ เพื่อว่าเสาร์-อาทิตย์ ถ้าว่างว่าจะเข้าไป ติดตั้งครับ

อาทิตย์ หน้า ถ้าเฮียว่าง จะได้นัดจูนเสียงนะครับ

:D :D :D

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/13/09 17:31:58 »
แล้ว Cap ต้องเบริน์ นานไหมครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/13/09 17:38:12 »
ลายมือ คุณชัยวัฒน์ แหล่มเลย
ได้ความรู้หลายอย่างจาก นักวิจารณ์หูทองท่านนี้มากมายเลย
กูรูตัวจริง ฟันธง!!!

ถูกต้องครับคูณโจ้ ตอนแรก Copy มา Post เลย ลืมดูครับ ลายเซ็นต์ คุณชัยวัฒน์ ดันไม่ติดมาด้วย

ตอนนี้แก้ไข ให้ Credit ผู้เขียนแล้วครับ

เกือบทุกความเห็น ในบทความนี้ System ผมสอบผ่านได้สบาย ด้วย ฝีมือการติดตั้ง QC Team นี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/13/09 17:42:45 โดย dnn »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/13/09 17:48:41 »
ถ้าต้องการ 0.5 F คงต้องเป็นเจ้าสัตว์ประหลาดที่มาหลอกหลอนทุกท่านอยู่นั่นแหละครับ
ถ้าว่างมาใส่ไปก่อนได้เลยนะครับจะได้มาจูนพร้อมกันทีเดียวเลย  วันนี้คุณ Kamol กำลังมาทำอะไรไม่รู้
เดี๋ยวรอเจ้าตัวมาเฉลยนะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11/13/09 17:51:51 »
ถ้าต้องการ 0.5 F คงต้องเป็นเจ้าสัตว์ประหลาดที่มาหลอกหลอนทุกท่านอยู่นั่นแหละครับ
ถ้าว่างมาใส่ไปก่อนได้เลยนะครับจะได้มาจูนพร้อมกันทีเดียวเลย  วันนี้คุณ Kamol กำลังมาทำอะไรไม่รู้
เดี๋ยวรอเจ้าตัวมาเฉลยนะครับ

MONSTER  รุ่นใหม่เสียงเข้มข้น กระชับหนักแน่น ไดนามิคดีขึ้น เสียงอวบใหญ่และเนื้อเสียงลดลงเล็กน้อย
Monster CAP 300 Series 0.5 FARAD
0.5 ฟารัดจะให้เสียงที่กระชับ เฉียบพลัน รวดเร็ว แรงปะทะต้นโน้ตของแต่ละเสียงชัดเจนตาม จังหวะของบทเพลงที่รุกเร้า

ARC AUDIO ผสมเนื้อเสียงกับความใสเข้าไปอย่างเหมาะสม โน้ตเสียงมีเนื้อเสียงพอสมควร อยู่กับอย่างคลายตัวไม่อัดแน่นเข้มข้นนัก วงกว้างลึกสมดุล ฟังเพลงได้หลากหลายแนว ไดนามิคเร้นจ์กว้าง ตอบสนองความถี่ได้ทุ้มไปจรดปลายแหลม เสียงกว้างฟังสบายไม่อึดอัด

แล้ว ของ Arc ละครับเฮีย ไม่มีของหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/13/09 18:07:08 โดย dnn »

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11/13/09 18:22:09 »
น้ากมล โทรมา บอก จะไปทำ ...........  ผมก็ดันไม่ว่าง อดแจมเลย

คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11/13/09 18:40:42 »
น้ากมล โทรมา บอก จะไปทำ ...........  ผมก็ดันไม่ว่าง อดแจมเลย

น้ากมล คนหลายใจ ทำเขามาแล้วสองไม่พอ ยังจะทำให้เขาร้อง...อีกหนึ่ง  ;) ;) ;)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11/13/09 20:29:27 »
คุณกมลย่องไปทำไรหว่า  :o ไม่เห็นรู้เรื่องเลย
รถผม เพราะแล้ว

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11/13/09 20:58:12 »

น้ากมล คนหลายใจ ทำเขามาแล้วสองไม่พอ ยังจะทำให้เขาร้อง...อีกหนึ่ง  ;) ;) ;)

ไม่น่าเชื่อว่ากล่องดำๆ วันนั้นที่เฮียนพนั่งกอดอยู่ จะไปอยู่ในอ้อมกอดของน้ากมลแล้ว อย่างงี้ก็ต้องเบิร์นใหม่อีกแล้ว  ;D ;D
รถผม เพราะแล้ว

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11/13/09 20:59:38 »
ไม่น่าเชื่อว่ากล่องดำๆ วันนั้นที่เฮียนพนั่งกอดอยู่ จะไปอยู่ในอ้อมกอดของน้ากมลแล้ว อย่างงี้ก็ต้องเบิร์นใหม่อีกแล้ว

ก้าก ๆ ๆ  ของดีอย่าช้า ไม่งั้นโดนช่วงชิง  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11/13/09 21:00:53 »
กล่องดำ คือไรเหรอ น้าช้าย

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11/13/09 21:04:25 »
น้าโจโจ้ ต้องถามน้ากมลเอง บอกไปเด๋วน้ากมลหาว่าเอามาเผา อิอิ  :D

เป็นของดี ที่ใคร ๆ ก็ล่ำลือกัน  :o

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11/13/09 21:10:55 »
เอ๊ะ แบตพูม่า รึเป่า

แต่ผมว่าแบตชัวร์  :D