ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ช่วยผมคิดทีนะครับ เอาไงต่อดี  (อ่าน 6625 ครั้ง)

batoonz

• ซี1
  • *
สวัสดีครับ ผมเป็นคนนึงที่เข้ามาติดตามบอร์ดรวบรวมความรู้จากน้าๆ มาสักพักนึงแล้ว ได้ความรู้อะไรเยอะแยะ แต่มาตอนนี้ผมจะตัดสินใจอัฟเกรดระบบรถผมสักหน่อย แต่ก้าวไปไม่ถูกทางครับ อยากรบกวนน้าๆช่วยผมที

ระบบตอนนี้ ติดตั้งในรถ พริอุสก่อนเปลี่ยนโฉมครับ

1.front kenwood 7036 bt
2.ลำโพงหน้าและหลัง phoenix gold แยกชิ้น รุ่น r65cs 6.5 inch
3.สายลำโพงเดินใหม่ทั้งหมดครับ จำยี่ห้อไม่ได้ครับ
4.เดินสายไฟใหม่เข้า front แล้ว (อะไรอย่างไรจำไม่ได้)
5.แดมป์ประตูหน้าและหลังแล้วครับ (ชั้นเดียว)
6.กล้องมองหลัง pioneer
*น้าๆ น่าจะพอรู้ว่าถิ่นกำเนิดมาจากร้านใดนะครับ (ใหญ่ไม่ได้แปลวว่าดีเสมอไป 555 อุตสาจะลงทุนซะหน่อย มิค่อยได้เรื่องเลย)

ปรกติผมเป็นคนชอบฟังเพลงแนวเสียงร้องหวาน และแนวสนุกสนานบ้าง แต่ตอนนี้เท่าที่ฟังในรถเสียงมันคลุมเคลือบอกไม่ถูก บ้างครั้งฟังแล้วเสียงร้องก็พอใช้ดีแต่ไม่มี Midrange และเบส เลยยยย คำถามครับน้าๆ

1.ถ้าผมจะไปต่อกับระบบเดิม เนื่องจากมีงบจำกัด (ประมาณ 20,000.- 25,000.-) กะว่าจะเพิ่มแอมป์ acustika และซับ JL w 3 ขับร่วมกับลำโพงหน้า ถอดสายลำโพงหลังออก พร้อมทำเสาเอ น้าๆคิดว่าเสียงมันจะพอฟังไหวมัยครับ ช่วยวิจารณ์ทีนะครับ จะหนักเบาตามสบายครับน้าๆ

2.รอเก็บตังเพิ่มก่อนแล้วเปลี่ยนเป็น SQ4 promotion ชุด audison voce (เท่าที่อ่านรีวิวฝรั่งแล้วเค้าบอกใช้ได้กับลำโพงตัวนี้ ประกอบกับงบที่จำกัด) แต่กว่าจะรอเก็บตังไม้รู้โปรฯ นี้จบไปไหนแล้ว 555

ปล.เหตุผลหลักคืออะไรใช้ได้ใช้ต่อครับเพื่อเซฟเงินไป ผมไม่ใช่เป็นนักฟังเพลงหูทองสักเท่าไหร่เป็นมือสมัครเล่นครับผมมมมม     น้าๆช่วยระดมความคิดเห็นช่วยผมทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/02/13 15:28:45 โดย batoonz »

batoonz

• ซี1
  • *
Re: น้าๆ ช่วยผมคิดทีนะครับ เอาไงต่อดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04/02/13 15:41:42 »
เพิ่มเติมนิดนึงนะครับเนื่องจากที่ผมมีความคิดจะไปต่อนั้น เอาชุดโปรฯ sq2 มาเทียบซึ่งเป็นลำโพง exile ซึ่งเท่าทีศึกษาดูน่าจะมีระดับเสียงใกล้เคียงกับลำโพงในปัจจุบันของผม เท็จจริงประการใดน้าๆคงให้ความเห็นผมได้ดีกว่า เพราะผมเองก็ยังไม่เคยฟัง exile ครับ

tong

• ซี5
Re: น้าๆ ช่วยผมคิดทีนะครับ เอาไงต่อดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04/02/13 15:48:00 »
ก่อนจะขยับหรือคิดจะปรับระบบควรหาตัวเองให้ได้ก่อนครับว่า จริงๆเราชอบแบบไหน

หวานของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน มันส์ก็ไม่เท่ากัน ยังไงลองหาโอกาสเข้ามาฟังรถเพื่อนๆดูก่อนครับ

ว่าเราชอบแบบไหนกันแน่ เพื่อเป็นแนวทางในการขยับระบบ

ปล. ถ้าชอบหวานๆ ผมเสนอรถผมให้ฟัง   :laugh: :laugh: :laugh:  (เสาร์นี้จะจูนแล้ว ใครอยากฟังเชิญครับ พี่น้อง)

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04/02/13 16:05:52 »
แนวหวานๆ ในชุดโปรโมชั่น ต้อง SQ 5 กะ 10  ส่วนตัวฟังหวาน ผมเลือก xxk กะ celestra มากกว่า acutica

เดียวจะเอา รถเปิ้ล ไปจูนตัดหน้าได้ เฮีย ขอมันๆ ดัง  :-\
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

batoonz

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04/02/13 16:15:25 »
ก่อนจะขยับหรือคิดจะปรับระบบควรหาตัวเองให้ได้ก่อนครับว่า จริงๆเราชอบแบบไหน

หวานของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน มันส์ก็ไม่เท่ากัน ยังไงลองหาโอกาสเข้ามาฟังรถเพื่อนๆดูก่อนครับ

ว่าเราชอบแบบไหนกันแน่ เพื่อเป็นแนวทางในการขยับระบบ

ปล. ถ้าชอบหวานๆ ผมเสนอรถผมให้ฟัง   :laugh: :laugh: :laugh:  (เสาร์นี้จะจูนแล้ว ใครอยากฟังเชิญครับ พี่น้อง)

ที่ไม่อยากฟังรถน้าๆก็เพราะว่ากลัวตัวเองจะมีกิเลสตันหาครับ จากงบที่วางไว้ก็จะไม่จบไม่สิ้น และในชุด SQ5 กับ SQ10 เนี่ยผมคงต้องเองรถเข้า Car4cash เลยมั้งครับ น้าๆ 5555  ฉะนั้นในการที่จะเดินเข้าร้าน QC ครั้งนี้ผมควรจะฟันธงตัวผมเองไปเสตปหนึ่งแล้วว่าอยากได้อะไรในงบนี้ ไม่งั้นโดนน้าๆยุหมดตัวล้มละลาย ครับ 555

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04/02/13 16:20:40 »
ว่างๆ ก็ เข้าไปรูดปรี๊ดๆ ทำเมมเบอร์ 0% 10 เดือนไว้ก่อนครับ ....

หลังจากนั้น กลับมาตั้งหลัก คิดไตร่ตรองให้รอบคอบ ว่าเราชอบอะไร อยากได้อะไร และจะทำอะไร ....

เท่านี้ กิเลสต่างๆ อีกทั้งแรงยุทั้งหลาย ก็กล้ำกลาย ยากแล้วครับ

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04/02/13 16:50:28 »

ขอฟังด้วยคนดิน้าตง  :) :) :)

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04/02/13 18:07:07 »

มาดิพี่. คิดถึงมากมาย

เพื่อได้มาฟัง hex pro + ramm ไว้เป็นแนวทางด้วยพี่
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

zick_ong

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04/02/13 19:14:08 »
งบ25000ถ้าอยากได้ซับด้วยค่อนข้างยากครับ

ผมมองว่าลําโพงคู่หน้าสําคัญมากที่บะกําหนดแนวเพลง

ส่วนตัวไม่เคยฟังpgเลยว่าเปนแนวไหน

ถ้าน้าชอบอยู่ลองไปมองที่แอมครับ

หวาน มันในงบกลางๆได้arc xxk ,celestra FA475

ถ้ายังไม่รีบ ลองฟังรถน้าๆไปก่อนครับ

เสียตังมากกว่าหน่อยแต่ได้เสียงถูกใจมากกว่า ผมว่าคุ้มกว่านะ

ไม่กล้าเสนอรถตัวเองให้ฟัง ยังห่างชั้น น้าๆคนอื่นเยอะ555
Civic FD
P90rs + pro + ib100
GM M-line 2ways active
Boston G5-10
ARC SE 4100
Celestra FA 2150
Cable : tchernov
Power cable :RAMM + tchernov

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04/02/13 20:45:31 »
เสาร์นี้มาเลยท่านพี่ มากินน้ำเก๊กฮวยกัน   :laugh: :laugh:

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04/02/13 21:08:42 »
เสาร์นี้มาเลยท่านพี่ มากินน้ำเก๊กฮวยกัน   :laugh: :laugh:

มัแผน อะดิ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04/02/13 21:44:51 »
มัแผน อะดิ
ไม่มี๊................

batoonz

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04/02/13 21:47:25 »
อีกสักครั้งครับน้าๆ ถ้าผมเอางบไปลงคู่หน้ากับแอมป์ทั้งหมดก่อนผมจะได้ประมาณไหนครับ มีเสียงเบสให้ฟังถูๆไปก่อนมัย (งบ 25000 ครับ) เพราะถ้าไม่มีแอมป์คู่หน้าดีๆราคาประมาณนี้ผมว่า hi power คงขับไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/02/13 21:50:14 โดย batoonz »

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04/03/13 00:07:39 »
สวัสดีครับน้า Batoonz...ก่อนอื่นยินดีต้อนรับสู่ QC ครับ จริงๆเค้ามาลองฟังที่ร้านก่อนได้ครับ เอาแผ่นที่ตัวเองชอบฟังมาด้วยเพื่อจะได้ฟังในแนวทางตัวเอง ที่ร้านมีให้ฟังหลายแนวครับ  :)

ลำโพง phoenix gold ผมเองไม่รู้ว่าแนวเสียง + spec เป็นอย่างไรครับ ... แต่ถ้างบประมาณมีจำกัดก้ออย่างไปถอดครับหาแอมป์ มาขับดูก่อน เสียงก็จะอิ่มขึ้น มีพลังขึ้น ที่ร้านมีหลายตัวให้เลือกครับ อย่างแอมป์ acutika เป็นแอมป์ที่มีกำลังดี และเปรียบเทียบกับราคาถือว่าคุ้มค่า อาจจะยังไม่ต้องลงซับก้อได้ เอางบประมาณที่เหลือขึ้นขึ้นเสา A แดมป์ประตูหน้าเพื่มหน่อย (ชั้นเดียวไม่น่าจะพอครับ... รถญี่ปุ่นเหล็กบางมากและแดมป์ดีๆช่วยเรื่องมิดเบสเยอะมาก) + เปิดลำโพง ถ้ายังไม่พอค่อยมาเพิ่มซับได้ทีหลังครับ

แต่ถ้าพอขยับงบได้ให้รีบไปหา promotion ช่วงนี้ด่วนมากถึงมากที่สุดครับเพราะคุ้มมากกกกกกก !!!!! โดยเฉพาะ SQ5 :gif:
Simply the best @ QC

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04/03/13 10:57:13 »
ส่วนตัวนะ

ผมว่าน้าลองฟังรถในร้านก่อนก็ได้ ไม่ได้ให้ทำตามนะ แต่จะได้รู้แนวทางตัวเองจริงมากกว่า  เมื่อรู้แนวเสียงที่ชอบ แล้วค่อยอัำพ นูนนี้ จะไปถูกทางมากว่า

ซึ่งแต่ก่อนผม มาจากร้านอื่น และจะปรับปรุง ผมฟัง รถเพื่อนๆ สมาชิก นี้ละเป็นแนวทาง แล้วค่อยเปลี่ยน